1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chăm con kiểu Nhật: Những vấn đề ảnh hưởng nghiêm trọng đến thai nhi các mẹ nên biết

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi huept, 06/12/2016.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. huept

huept Thành viên quen thuộc

Chăm con kiểu Nhật là một phương pháp giáo dục và chăm sóc trẻ vô cùng hữu ích được rất nhiều mẹ quan tâm.

Được mang trong mình một sinh linh bé bỏng là điều mà bất kì người mẹ nào cũng đều mong muốn và cảm thấy hạnh phúc. Chính vì vậy các mẹ cần có một kế hoạch chăm con kiểu Nhật hợp lí.

Hầu hết phụ nữ có thai kỳ khỏe mạnh và bình thường. Nhưng một số người lại gặp phải những vấn đề và biến chứng trong khi mang thai vì vậy cần khám thai thường xuyên và có sự chăm sóc đặc biệt về y tế.

Chăm con kiểu Nhật với các vấn đề sức khỏe của mẹ trong khi mang thai
    Nhiều phụ nữ phải trải qua cảm giác không thoải mái về thể chất khi mang thai – như mắc chứng táo bón, đau lưng, đi vệ sinh thường xuyên, khó tiêu, trĩ và chảy máu mũi.

Nếu những vấn đề này xuất hiện, thì đây là điều bình thường, nhưng thỉnh thoảng cần có sự can thiệp của y tế. Bạn cần hỏi ý kiến của bác sĩ về những vấn đề này.

Khi nào bạn cần sự giúp đỡ đối với vấn đề sức khỏe này khi mang thai.

Chăm con kiểu Nhật và những vấn đề về sức khỏe (Nguồn: Internet)

Có nhiều sự thay đổi thể chất và cảm xúc và điều này có thể dẫn đến những vấn đề nghiêm trọng khi mang thai. Nếu bạn có bất kỳ triệu chứng hay cảm xúc nào bên dưới, hãy đến gặp bác sĩ và đề nghị giúp đỡ.

- Tình cảm

Bạn gặp vấn đề trong việc ứng phó với tình cảm của bạn và có những ý nghĩ có thể làm hại bạn và em bé.

Gặp các vấn đề nghiêm trọng trong các mối quan hệ bao gồm cả bạo lực gia đình.

- Phần bụng

Bạn thường cảm thấy không thoải mái, đau và sưng ở phần bụng

Gặp những vấn đề nghiêm trọng ở phần bụng như té, tai nạn xe, và bạo lực gia đình

Em bé cử động ít hơn bình thường, đặc biệt là những tháng cuối thai kỳ.

- Bàng quang hoặc âm đạo

Chảy máu, rỉ nước ối hoặc nhiều chất nhầy ở âm đạo ( nhiều hơn bình thường)

Cảm thấy không thoải mái, và tầng suất đi vệ sinh tăng lên

- Đầu

Bạn có triệu chứng đau đầu nghiêm trọng và kéo dài

Cảm thấy chóng mặt

Gặp vấn đề về thị giác, hoặc thay đổi tầm nhìn như là mờ mắt

Sưng đột ngột và nghiêm trọng ở mặt, tay và các ngón tay

Sưng trầm trọng và đau ở chân

Ngứa da trầm trọng

Phương pháp chăm con kiểu Nhật giúp các mẹ có thai kì khỏe mạnh hơn (Nguồn: Internet)

- Chăm con kiểu Nhật và các vấn đề khác bạn cần lưu ý trong khi mang thai

Bạn cảm thấy buồn nôn và nôn ói liên tục, không thể ăn, uống

Bị sốt hoặc ớn lạnh

Nếu bạn cảm thấy có gì đó bất thường hoặc có bất kỳ triệu chứng kể trên, hãy đến gặp bác sĩ để đề nghị giúp đỡ.

Nếu bạn chuyển dạ mà vẫn chưa đến ngày sinh, hoặc nếu bạn cảm thấy lo lắng và quan tâm đến sức khỏe của bạn và con bạn, hãy đến bệnh viện để kiểm tra ngay lập tức.

Những vấn đề sức khỏe liên quan đến những lần mang thai trước cũng có thể là nguyên nhân ảnh hưởng đến lần mang thai tiếp theo, chính vì vậy bạn hãy gặp ngay bác sĩ để có lời khuyên tốt nhất.

Chăm con kiểu Nhật và những vấn đề phát sinh trong quá trình mang thai nếu:
    Bạn gặp vấn đề và biến chứng của lần mang thai trước

Đã có sẵn bệnh tật trong người

Tiểu sử bệnh tật của gia đình cũng có thể gây ra các vấn đề sức khỏe trong khi mang thai

Nếu bạn gặp phải những vấn đề trên, hãy đến bệnh viện để kiểm tra ngay lập lức và nhờ sự giúp đỡ của bác sĩ.

Chăm con kiểu Nhật và những điều cần làm để giảm những rủi ro về sức khỏe khi mang thai

Chăm con kiểu Nhật và những mẹ bầu cần làm(Nguồn: Internet)

Không có cách nào để ngăn chặn những vấn đề sức khỏe và các biến chứng xảy ra nhưng bạn có thể giảm nguy cơ mắc phải các vấn đề và biến chứng đó hoặc ngăn chặn để chúng không trở nên xấu đi bằng việc khám thai định kỳ.

Hãy hỏi ý kiến bác sĩ về các triệu chứng này càng sớm càng tốt.

- Đầu tiên hãy có phương pháp chăm con kiểu Nhật hợp lí để có một thai kỳ khỏe mạnh

Thai kỳ khỏe mạnh sẽ giúp bạn giảm nguy cơ mắc các vấn đề về sức khỏe khi mang thai.

- Chăm con kiểu Nhật, thức ăn và các bài tập thể dục

Ăn uống đầy đủ chất dinh dưỡng có thể cải thiện sức khỏe cho bạn. Điều này cũng quan trọng cho sự phát triển của em bé.

Những hoạt động vật lý nhẹ nhàng, thường xuyên và vừa sức khi mang thai có thể cải thiện tâm trạng, vóc dáng và giấc ngủ, tăng cường năng lượng, giảm đau lưng. Bạn có thể đi bộ hoặc bơi lội.

Luyện tập cho sàn chậu và cơ bụng có thể ngăn chặn những vấn đề về tiết niệu trong khi mang thai và sau khi sinh

Hút thuốc, uống rượu và việc sử dụng các loại thuốc sau khi sinh con là không nên

Không hút thuốc trong khi mang thai. Tránh xa những người hút thuốc và không hít thuốc thụ động.

Không uống rượu khi mang thai. Vì không thể xác định được mức độ an toàn cho phụ nữ mang thai nên tốt nhất là không nên uống. Rượu sẽ đi qua nhau thai đến em bé gây ra những vấn đề sức khỏe nghiêm trọng cho em bé của bạn.

Nhờ bác sĩ kiểm tra mức độ an toàn của các loại thuốc mà bạn đang uống. Những loại thuốc này bao gồm những loại thuốc đã được kê toa, những nguồn bổ sung vitamin và những loại thuốc bạn mua từ siêu thị.

Không sử dụng các loại thuốc không được kê toa và các loại thuốc khác.

- Chăm con kiểu Nhật và sức khỏe tinh thần của mẹ

Sức khỏe tinh thần của mẹ rất quan trọng trong việc chăm con kiểu Nhật (Nguồn: Internet)

Sức khỏe tinh thần cũng quan trọng như sức khỏe thể chất. Nếu bạn lo lắng về việc làm mẹ hoặc gặp vấn đề liên quan đến các mối quan hệ, bao gồm bạo lực gia đình, thì hãy suy nghĩ đến việc đi khám thai đinh kỳ.

Bác sĩ và các chuyên gia tâm lý sẽ giúp đỡ bạn.

- Chăm con kiểu Nhật với sức khỏe hằng ngày và vấn đề vệ sinh

Chăm sóc răng miệng có thể giảm nguy cơ bé sinh nhẹ cân, sinh non và trẻ bị sâu răng.

Bạn hãy chú ý đến nguồn nước bạn sử dụng hằng ngày, đánh răng với kem đánh răng chứa florua 2 lần 1 ngày, sử dụng bàn chải đánh răng loại mềm và chỉ nha khoa mỗi ngày.

Tiêm vắc xin ngừa cúm nếu bạn mang thai trong mùa đông. Bởi vì bạn có thể bị cúm vào bất cứ thời điểm nào trong thai kỳ.

Thắt dây an toàn khi ngồi trên ô tô. Dây an toàn nên được thắt phía trên bụng hoặc bên dưới bụng.

Rửa tay thường xuyên, đặc biệt sau khi đi vệ sinh và trước khi chuẩn bị thức ăn, là những quy tắc vệ sinh chung, ngăn chặn lây lan bệnh tật và truyền nhiễm.

Với những vấn đề nêu trên dayconkieunhat.info hy vọng bạn sẽ có phương pháp chăm con kiểu Nhật hiệu quả để luôn có một thai kì khỏe mạnh.

Có thể bạn quan tâm:

Dạy con kiểu Nhật – Những nguy hiểm khi trẻ mắc bệnh béo phì.
    Dạy con kiểu Nhật: Trẻ thông minh hơn khi bú sữa mẹ