1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chăm sóc da hỗn hợp, nhạy cảm, và đang bị dị ứng

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi Feb, 10/02/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tieuadi

tieuadi Thành viên mới

Trời đất ! em thấy hết cả hồn với làn da của chị Feb ! sao mà nó nhạy cảm khiếp thế nhỉ ? ở Sài Gòn thì em thấy 1 chuyên viên trang điểm tên là Hường C thường hay trang điểm cho các người mẫu trên báo đó , cũng chuyên nghiệp lắm ! còn địa chỉ của người ấy thì em không biết nữa !
  2. Feb

Feb Thành viên mới

Hic. F lại bị dị ứng mỹ phẩm, đời sao mà khổ thía này
    Sự thể là F vừa đổi dầu tắm mới, mới xài xong thì nửa tiếng sau bắt đầu nổi mẫn đỏ, ngứa, sáng ngủ dậy thì khắp người toàn cái thứ quỷ đó, vừa giống sảy, mà cũng vừa giống mụn đến giờ thì có mấy cái còn có mủ như mụn bọc nữa chứ
    Làm sao đây mọi người .
    Còn một chuyện nữa, F được người quen cho một hộp kem L''oreal, thấy ghi là hydrafresh dành cho dry and sensitive, trong thì ghi có bổ sung vitamin khoáng chất gì gì, nhưng chả thấy ghi cách sử dụng gì cả. Có ai biết cách sử dụng cái này thì chỉ cho F với hoặc cho xin link tới chỗ chỉ dẫn cũng được. Da F là loại hỗn hợp vừa nhờn vừa khô và nhạy cảm, xài mấy thứ này có được không? Cám ơn mọi người nhiều
    Nhưng cái sự quan trọng là làm sao để bớt mấy cái mụt trên người, chứ em ngứa không chịu được . Lần trước da mặt dị ứng F đắp và rửa lá chè xanh thì bớt, hổng lẽ bi giờ phải đi mua chè tươi về nấu tắm à? Tắm nước chè có bị gì không mọi người? Còn cách nào nhanh hơn không chứ đắp nước chè tươi em mất gần cả tuần mới thấy tác dụng
    Cứu F với mọi người
  3. nhimrose

nhimrose Thành viên mới

Chị Fed thân mến!
    Đọc bài viết chị post trên này , công nhận là tình trạng của chị y chang em trước đây. Phải dùng từ " thê thảm " mới đúng .

Em không thể dùng bất kì một loại sản phẩm nào , thậm chí em còn bị dị ứng thức ăn nữa , mà đau khổ là nó lại dị ứng trên mặt , thế có ghét ko chứ .

Em dị ứng với thịt bò . Lâu lâu thèm xơi một phát là trúng chưởng nó ngay. Khóc mấy ngày mấy đêm , vì tức quá .

Nhưng bây giờ em cũng có thể gọi là tàm tạm cái khoảng này , em đang dùng sữa rửa mặt Cetaphil loại gentle Cleanser ở các quầy thuốc tây người ta có bán .
    Em còn dùng thêm Manuka Oil (tinh dầu Manuka ) . Cái này dùng cũng được , da nó không bị ngứa . Khi rửa mặt chị thoa nhẹ nó lên để chừng 10 phút là vừa .Sau đó thì rửa lại bằng nước ấm.Nó làm da mình đỡ bị kích thích và ngứa .

Em gởi cho chị cái link chị tham khảo nha : Cái này em mua qua mạng http://www.inspiredliving.com/manuka-honey.htm .

Ngoài ra em còn dùng sữa dê để rửa mặt , cái này tuyệt vời lắm, nhất là cho loại da nhạy cảm như chị em mình . Hồi trước đọc sách báo nói là sữa tươi rửa mặt sẽ đỡ bị ngứa, em làm thử chả ăn thua , mà còn làm da nó đỏ thêm.

Cái chính là do da mình nó không được strong, và healthy , nên mấy cái vụ dị ứng mới có cơ hội ngang tàng. Em cũng hay dùng telfast 60mg ,thuốc dị ứng ,
    Nói chung là chị nên tránh ra gió vào mùa lạnh, để ý loại thức ăn gì mình bị dị ứng .

Good luck . Hope chị sẽ sớm " bình an"
  4. tatugirl_yulia

tatugirl_yulia Thành viên mới

một điều quan trọng nữa là phải ngủ đủ, chị Feb à
    Da của em cũng thuộc loại siêu đỏng đảnh. Có lúc thì nó trắng hồng đẹp lắm, có lúc thì giở quẻ, lên cơn mẩn đỏ, khô ráp, tai tái.
    MÀ chẳng ai làm gì nó cả... Thế mới điên.
    EM cũng dị ứng mỹ phẩm, thậm chí dị ứng cả những mặt nạ hoa quả đắp mặt. Cứ đắp cái gì lên mặt là một lúc sau ngứa điên lên mới nhục chứ.
    TRong 1 tháng trước khi cưới, chị phải cố hết sức duy trì chế độ ngủ từ 11h tối. Sớm hơn thì càng tốt. Tuyệt đối không thức quá 12h.
    Đợt nào mà em thi HK thức đêm triền miên 1 tháng thì... hu hu hu, mặt mũi bủng beo, chảy thượt, da dẻ tai tái, mẩn mẩn... trông như giẻ rách.
    NGỦ ĐỦ là một cách quan trọng giúp cho da tái tạo và phục hồi sức sống đấy
    Mặt nạ thì chị dùng củ đậu cho nó lành. Cái mẹt của em chỉ có dùng củ đậu là nó không biểu tình Nhìn mặt con bạn mình da đẹp nhẵn lỳ, nâu nâu ghen tỵ
  5. spring_ecstasy

spring_ecstasy Thành viên mới

hic, da tớ ko nhậy cảm nhưng mà bị dị ứng mãn tính, cứ trời lạnh mà ra ngoài vào lúc tối tối là về biết nhau ngay, trán nổi 1 cục u luôn, hic, hồi trc ở cằm sau chuyển lên trán, đau khổ ko chịu đc, tớ bảu với mẹ tớ là suốt cuộc đời còn lại sẽ gắn bó với telfast,
    tớ còn biết 1 thằng em. dị ứng nước mắm mới hài hước chứ, đi đâu ăn rì cứ săm soi đồ ăn còn hơn thanh tra an toàn thực phẩm
  6. Feb

Feb Thành viên mới

Hóa ra nhiều người đồng cảnh ngộ wá, cảm thấy dễ chịu hơn hẳn (xấu tính).
    Nhà F có máu phong thì phải, con bé em ở nhà bị dị ứng thức ăn và môi trường dơ bẩn, còn F dị ứng mỹ phẩm và đồ giả các loại.... Lần thê thảm nhất là dị ứng kháng sinh: cả người sưng vù, nổi cục nổi u như thể vừa bị một bầy ong bu vô đốt. Soi gương khóc thét lên, dựng cổ mama dậy . Lần đó F cũng bị uống Telfas, còn phải dùng liều gấp đôi người khác. Lần đó bị đúng 7 ngày mới lặn.
    Lần này chẳng biết bị dị ứng cái khỉ gì, vì đã không xài cái dầu tắm đó 2 ngày rồi mà đến giờ vẫn không bớt. Mỗi khi nhúng nước là da lại ửng ửng đỏ, và ngứa, không biết do xà bông hay do nước. Bi giờ thì ngủ không được, ngứa không chịu nổi, lướt web mà cứ phải gãi sột soạt .
    Hic chắc mai phải đi mua thuốc uống (ghét thuốc )
  7. Feb

Feb Thành viên mới

Cám ơn Nhim, chắc chị phải đi hỏi thử mấy cái này.
    Thường chị xài được mấy thứ đồ của Johnson&Johnson, đồ dành cho con nít: dầu gội, sữa rửa mặt, dầu tắm. Mới lần này đổi thứ khác cho thơm thì dính đòn
    Nhiều lúc đi gặp mấy thứ cườm, vòng, nhẫn, bông tai, dây đeo... khoái muốn chết, nhưng chỉ dám mua về ngắm, đeo vô là biết tay nhau liền, bực không chịu được
    F phải đi ngủ thôi. Hic, phải xức dầu nóng để không phải gãi suốt đêm
  8. nguoi_con_o_lai

nguoi_con_o_lai Thành viên mới Đang bị khóa

Chị ơi, người đồng cảnh ngộ đây . Em dùng L''''oréal , cả Clinique cũng chả ăn thua gì cả , dù là dành cho da dị ứng nhé . Thật ra cái loại da đỏng đảnh này chỉ thích hợp với các sản phẩm ko mùi , ko màu mà thôi, mà còn đòi hỏi làn da thích ứng với loại đó ko nữa ...Tình hình là bây giờ em dùng sản phẩm của Marykay, rẻ mà ok lắm í .Da mềm và mượt dã man , có điều cái toner cho da bị mụn em ko hợp, vì vẫn thấy ko thoải mái lắm với nó nên ko dùng nữa rồi .Nhưng nếu chị có điều kiện thì cứ nhè Dermalogica ra mà dùng, cái này bảo đảm dành cho da đỏng đảnh đấy .Nó có cả sữa tắm và lotion nữa
  9. spring_ecstasy

spring_ecstasy Thành viên mới

hi hi, cái này lại giống 1 đứa bạn tớ, nó chỉ đeo đc đúng bạc thôi, đeo cái j khác vào cổ, lập tức nổi đỏ luôn.
    công nhận bị dị ứng nhiều như ấy là lần đầu tiên tớ thấy đấy, thế nên nếu có dung mỹ phẩm rì thì cần thử trước, không lại gặp đại hoạ
  10. heocoidangthuong

heocoidangthuong Thành viên mới

Vào góp chuyện 1 tí, các bạn ở đây dị ứng cũng khá nhiều đấy nhưng chắc chưa ai dị ứng kì cục như tớ cả, tớ chả hiểu tớ dị ứng với cái gì, mua mp cao cấp SSD, kanebo, clarins...mỹ phẩm thiên nhiên L''occitance dị ứng ầm ầm, bỏ bao nhiêu bộ phí ơi là phí, thế mà dùng các loại sửa rửa mặt dỏm : eversoft, kaila có mấy chục nghìn thì ko sao, hehe. Tuy nhiên hôm nọ tớ đọc báo mỹ phẩm hay gì gì đấy nó bảo là các chất tạo mùi hương phổ biến ( tên khoa học ko nhớ) và rẻ tiền có thể gây ung thư da về sau. Nó liệt kê nhiều chất bảo quản và khử mùi có hại cho da lắm nhưng lại vứt tờ báo đi đâu roài, tiếc wá. Còn về dị ứng mẩn đỏ nổi mề đay tạm thời thì tớ dị ứng với các loại trái cây như : Chôm chôm, ăn vào sưng phù lưỡi, môi...nói chung phần nào tiếp xúc thì phù phần đấy. Ăn nho : Ngứa họng. Ăn sơri : Nổi mề đay toàn thân, ăn sữa chua : nổi đỏ khắp người. Tiếp xúc cơ thể với nước, bao gồm các loại nước từ nước thường tới nước biển...( chủ yếu là phần thân, tay chân thì ít) bị nổi lốm đốm đỏ như muỗi đốt.
    Hiện nay em đang cố gắng tìm 1 loại sản phẩm nào đó ko làm dị ứng da, em đang dùng clinique, thấy ko nổi mẩn đỏ nhưng da lại sần lên, giống như có vô vàn những nốt thịt li ti nổi trên mặt, ko đỏ, ko ngứa, nhìn thì thấy ko được mịn nhưng sờ tay vào thì vẫn mịn, ko sần sùi, thế mới tài. Hic, vẫn đang cố gắng dùng.
    Nếu ko được sẽ chuyển sang dermalogica, nghe nói nó cũng tốt cho da nhờn lắm