1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chăm sóc da hỗn hợp, nhạy cảm, và đang bị dị ứng

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi Feb, 10/02/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nhimrose

nhimrose Thành viên mới

Chắc phải chuyển thành hội " dị ứng " quá . Vào trong này , mới biết là mọi người cùng cảnh ngộ nhiều quá .
    Sở hữu làn da nhạy cảm thì mình phải chiều nó tí . Sớm nắng chiều mưa , chả biết đâu mà lần.
    Nếu chị bị ngứa thì có thể dùng Cezil 10mg , ngày 3 viên.Loại này cũng là thuốc kháng histamin. Nó giúp chị hết bị ngứa , khi hết ngứa thì mấy cái mụn dị ứng cũng hết .
    Nếu như bản thân bị mụn,mà + thêm cái dị ứng thì nó làm cho tình trạng của mình bị nặng thêm. Nên chị nên hạn chế các khả năng có thể bị dị ứng, chịu khó làm một bản danh sách liệt kê ăn gì trong ngày, làm gì trong ngày . Chị có thể biết để kiểm soát được nguyên nhân dị ứng .

Cetaphil mà em đang dùng , đó là dạng sữa rửa mặt không có bọt, không màu không mùi , không gây dị ứng , và không gây tắc lỗ chân lông. Chị có thể mua bình nhỏ để dùng thử , hình như khoảng 60.000 , bình lớn thì 150.000.
    Uống nhiều nước khoảng 3-4 lít , và có thể vắt vào đó khoảng 1 trái chanh . Nó cung cấp vitamin C tự nhiên rất tốt cho hệ thốgn miễn dịch của cơ thể .
    Em nghĩ da chị dễ bị dị ứng như vậy thì tốt nhất là hãy khoang đắp bất cứ loại mặt nạ trái cây nào , vì trong trái cây nó chất AHA ( chất này giúp tẩy tế bào chết) . Nhưng đối da nhạy cảm như chị thì tốt nhất là đừng nên đụng đến nó .
    Ăn nhiều trái cây và rau quả ( cam, lê, nho , bơ , chuối , táo( đặc biệt là táo), dâu tây, đu đủ , mơ cũgn rất tốt ) chị đừng ăn mấy loại trái cây ngọt ( xoài ,nhãn , chôm chôm... mấy thứ đó nóng )
    Chị có thể dùng bổ sung viên Omega 3 ( viên nang mềm) . đó là acid béo không bão hoà , kháng viêm , và giúp da không bị mất nước .
    Glow của mega ( 150.000) hộp, thuốc này là thuốc chống oxihoá.
    ..........
    Em hy vọng là chị có thể tìm được những thông tin phù hợp với chị .
    Đừng lo lắng quá chị nhé , đó cũng là một tác nhân khiến mình bị ngứa thêm đấy .
  2. Blue_ericka

Blue_ericka Thành viên mới

Hic, da mình thì hầu như chẳng bị dị ứng bao giờ, chỉ có điều là có loại dùng hợp hơn thì thấy da đẹp hơn thôi. Mình cũng thuộc loại da nhờn ghê lắm, ko nhiều mụn nhưng thỉnh thoảng cũng có lúc bị biểu tình dăm cái (đôi khi còn bị mụn nhọt kiểu đau nhức mà mất hàng tuần mới xẹp kia, cú lắm). Mình cũng dùng nhiều loại đồ trang điểm khác nhau, các thể loại linh tinh từ L''oreal cho đến E.Lauder, Clinique ...(có YVS, Shisheido thì tớ chưa dùng bao giờ), rồi mấy loại gì gì của Hàn Quốc ấy (quên tên rồi) nhưng cũng chưa thấy thực sự thoả mãn hoàn toàn với loại nào. Hôm nọ tình cờ đi mua mấy thứ linh tinh tự nhiên thấy quẫn trí thế nào nhặt đại một hộp phấn của Manhattan loại Antibacterial về dùng thử . Hihi, phải nói là hiệu quả bất ngờ, mình dùng loại này thấy sướng ghê, suốt cả ngày mặt vẫn khô ráo, ko bị cảm giác nhờn, da mịn và ko bị xuống màu như những loại khác (ko biết mọi nguời có bị kiểu đánh phấn xong một vài tiếng thì mặt bắt đầu bị cảm giác nhờn và mặt bị xuống màu ko?). Phải nói là thích lắm ấy, cả ngày mà da mặt vẫn tươi sáng, ko bị bí da. Hôm nào tớ đi đâu cả ngày thì chắc phải đến 9, 10h tối mới thấy mặt bị bóng lên chút ít. Phải nói ngay với mọi người là loại này ở nước ngoài thì rẻ lắm, (chắc cũng ngang ngang như Maybeline hay MaxFactor thôi) vì tớ mua ở trong mấy cửa hàng Groceries (chẳng biết viết có đúng ko nữa!). Sợ mấy bạn hay dùng đồ brand thì ko dám dùng vì thấy nó rẻ quá lại sinh nghi nhưng tớ cứ liều thì thấy thích lắm. Hơn nữa cũng tự trấn an là chắc đồ của Germany cũng tốt và ko đến nỗi nào!
  3. lazy8110

lazy8110 Thành viên rất tích cực

Khổ thân em heo quá, ăn gì cũng dị ứng.. với chị ăn trái cây là 1 trong những niềm đam mê lớn.. có khi còn hơn cả bỏ xièn ra mua MP vì mua MP thì vừa đắt, mãi chưa thấy tác dụng, chứ ăn trái cây... thấy ngay là suớng cái miệng.. cái bụng... hà hà...
    CHị nghĩ là em nên uống nước cam chanh, máy cái đó rất tốt, ăn bưởi ngọt nhiều, rất nhiều vit C, uống thêm nước carot nữa
    Còn xem chừng cơ địa em là dị ứng rùi, rất dễ bị dị ứng, hồi tuổi nhỡ nhỡ chị cũng dễ bị dị ứng, nhưng thường là do ăn hải sản cua mực, hoặc do thời tiết.. chứ dị ứng hoa quả thì chưa. em nên bôi thử ở cổ or tay trước khi dùng MP.. chứ chị đã đi thực tập ở Khoa dị ứng BM, nhiều ca các chị các em gái dị ứng MP trông hãi lắm.. mới đầu thì nhẹ nhẹ nhưng cố đấm ăn xôi thêm vài ngày thành ra chữa tốn bao tiền mà vẫn để lại hậu quả trên mặt đấy... > túm lại em nên hạn chế dùng MP, nên test dị ứng trước
  4. DoYouRemember

DoYouRemember Thành viên mới

Feb thân mến cậu cũng giống y như mình hồi sắp cưới lo sốt vó nên lại dễ bị dị ứng , cái bệnh dị ứng cơ địa này là thế đó , cho nên đừng quá lo lắng.Càng lo thì càng bị nhiều hơn đó da của mình y như cậu hỗn hợp ,nhạy cảm ,cực dễ bị dị ứng .
    Đợt truớc cưói mình đi làm cái text dị ứng ở bệnh viện thì ng ta thử trên da mình 15 loại thì dị ứng với 14 loại thế mới khiếp
    Mình cũng đang dùng Cetafin dung dịch rửa mặt ko gây khô da và kích ứng đấy cậu có thể dùng thử , cái đấy mua đc ở tiệm thuốc Tây ý khoảng 60k ,cái này do bác sĩ da liễu kê nên có thể yên tâm
    Thuốc thì đừng nên lạm dụng quá vì dùng nhiều thuốc dị ứng dễ nổi mụn trứng cá , và còn ảnh hưởng đến khả năng sinh con nữa đấy Feb ạ
    Chúc Feb hạnh phúc và làm 1 cô dâu xinh tuơi trong ngày cưới
  5. maryhappy

maryhappy Thành viên mới

Feb à, nếu bị dị ứng thế, bạn cứ làm ngay mấy viên kháng dị ứng Loratadine 10mg thì dùng 1v/ ngày, còn loại 5mg thì 2v/ngày... uống nhiều nước chanh, cam là vài hôm đỡ. cơ địa dị ứng thì nên thủ sắn 1 vì Loratadine trong người, đây là loại kháng dị ứng mới, ko gây buồn ngủ, tớ viết tên hoạt chất đấy, bạn cứ mua nguyên tên đó, vừa rẻ vừa dễ mua...
    chúc sớm nhẵn nhụi nhá..
  6. akatcat

akatcat Thành viên mới

Hix, vào đây mới biết có nhiều dạng dị ứng quái chiêu dã man [​IMG], có ai bị dị ứng nắng bao giờ không [​IMG], cách đây mấy năm, tớ bị dị ứng nắng, cứ đi ra nắng, hở chỗ nào là rộp thành mụn nước ở đó [​IMG][​IMG], đặc biệt là mặt [​IMG] che kín thì kô sao [​IMG], phải uống thuốc bắc mãi mới khỏi, thường bị dị ứng là do cơ địa, nhưng cũng do cả gan hay sao ý [​IMG], đi uống thuốc bắc ở đâu, ông lang nào cũng bảo là do tớ gan nóng nên dị ứng.  Tớ còn bị dị ứng sắt, kim loại, riêng vàng bạc, đá quý, kim cương, rubi, safia... ( có nhiều cái chưa động vào [​IMG]) thì không sao [​IMG]. Vì thế nên mấy năm rùi kô biết đến cái thắt lưng, quần vừa thì kô sao, quần mà rộng là hay tụt [​IMG], nhưng mà chịu, chả nhẽ lại lấy dây thừng thắt lại [​IMG], nói chung da cứ tiếp xúc vào kim loại sắt thép là dính chưởng [​IMG]. Gần đây còn phát hiện ra là mình còn bị dị ứng nc hoa của Kenzo, ghét cực, có chai to đùng mà kô dùng đc, đành phải cho [​IMG], trong khi mê cái mùi đó thế [​IMG].
    @Feb: Ấy dùng sữa rửa mặt Cetaphil như bạn gì nói ý, đc đấy, nó vừa làm sạch, vùa không hại da, nó là thuốc nữa mà, hồi trc đi khám dị ứng ng ta cũng bảo tớ dùng cái đó, mua về dùng thấy tốt [​IMG].
    Con bạn tớ còn bị dị ứng ớt cay, nhắng cực, ăn hơi cay quá 1 phát là môi đỏ đến tận gần mũi và sát cằm [​IMG]
  7. lucky_cat

lucky_cat Thành viên quen thuộc

HN trời lạnh và khô kinh người Mặt em nẻ quá, dùng dưỡng da vào buổi tối và buổi sáng mà có vẻ ko ăn thua...vì hình như chưa hợp...mấy hôm lạnh lạnh buổi sáng dậy hoặc tối đi đâu về nhìn mốc mốc như mặt mèo
    Mấy hôm nay thì da tay lại nhăn nheo như tay bà già, có lúc nó dát và nứt nẻ chảy máu Nghe nói rán mỡ gà lên, để đông lại rồi bôi vào thì tốt lắm nhưng bây h lấy đâu ra mỡ gà.
    Làm thế nào bây h ạ mà da em cũn nhạy cảm dễ bị dị ứng lắm?
  8. debonairgirl

debonairgirl Thành viên rất tích cực

ui da mình năm ngoái cũng bị dị ứng mỹ phẩm 1 lần,mẩn đỏ cả mặt kinh khủng lắm,đi khám da liễu họ cho 1 lọ Hồ Nước và dặn ko xài lung tung,1 ngày fải xông da mặt 2 lần=nước đun lá khế,sau đó lấy nước này rửa mặt,tuyệt đối ko đi ra gió và tránh or hạn chế dùng nước bt.Mình thấy cái hồ nước này rẻ mà tốt lắm,trong vòng chưa đầy 1 tuần mặt mình đã gần hết rùi.Quá trình thực hiện hơi vất vả nhưng nếu bạn kiên trì đc thì mọi việc sẽ ổn thôi.
    Mình cũng muốn hỏi,da mình thuộc loại da hỗn hợp,gò má cằm da khô,mũi và trán da nhờn.Ng ta thường bảo mụn mọc ở những nơi da nhờn thế mà bây giờ nó mọc đúng vùng da khô làm mình rất bức xúc.Hiện tại sản phẩm dành cho da hỗn hợp rất khó hợp với da,mình đã thử vài dòng như SK2,SSD,Isa Knox,The Body Shop...nhưng chẳng ăn thua.Hix hix...
    @lucky_cat:Da mặt nẻ em nên dùng kem dưỡng da mùa hanh khô,trên thị trường có rất nhiều sp dưỡng da rất tốt,em nên đến các hãng để họ tư vấn cho kịp thời,nếu thích sp từ thiên nhiên thì nên đến L''occitance,chị rất thích mấy cái cream butter mùi tự nhiên hoa quả of nó,apply thấy da mềm hẳn.Còn nhiều sp khác nhưng em fải tự thử trước xem cái nào hợp với da mình thì hãy directly apply vào skin nhé!
  9. heocoidangthuong

heocoidangthuong Thành viên mới

Không seo chị ui, em chỉ bị dị ứng với vài loại thôi mà, cơ mà đúng phải loại em thích, ghét thật. hic. E cũng nghe nhìu ng bảo dị ứng mỹ phẩm khó chữa lắm, e dùng clinique thấy cũng chưa có biểu hiện rõ rệt, mấy hôm nay em giảm lại 1 ngày chỉ dùng 1 lần vào buổi tối ko dùng sáng nữa, da cũng đỡ sần lên roài ạ, ng ta bảo dùng mp phải tập cho da thích ứng, nó sẽ ko thích ứng ngay được nhất là đối với da mẫn cảm. hic.
  10. nhimrose

nhimrose Thành viên mới

Chào Chị Feb
    Em có mấy cái link sản phẩm này hay lắm rất hợp với da của chị đấy :
    http://www.dermstore.com/product_Rose+RS2+Gentle+Cleanser_1260.htm . Cái này dùng cho da vừa bị dị ứng vừa bị nổi mẫn ..Thành phần của nó từ thực vật , trong đó em thấy có green tea, chamomile , rose ...Những cái đó rất là tốt cho da bị dị ứng .Giá nó đắt nhưng đáng đồng tiền bát gạo đó chị .
    http://www.dermstore.com/product_Sensitive+Skin+Cleanser_1268.htm.Cái này dùng cho da nhạy cảm.

http://www.dermstore.com/product.php?prod_id=5531.Cái này cũng là sữa rửa mặt dành cho da nhạy cảm , nó có thành phần kháng viêm và đỏ . Của Dermalogica , ổn lắm .
    Em nghĩ dị ứng có thể một phần do cơ địa , ngoài ra thì có khả năng là chức năng gan không tốt, nên nó thường gây ra mấy cái vụ khó chịu này .
    3 loại trà chamomile , brudock và Kombucha . Đó là các thảo dược , có chức năng tăng cường hệ miễn dịch , và clean toxin đó chị . Mấy cái này em cũng mua trên mạng , hình như ở VN không có .