1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chân chị tôi không gập hết vào được ?

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi tonganhquan, 06/11/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tonganhquan

tonganhquan Thành viên mới

Chân chị tôi không gập hết vào được ?

Chào tất cả mọi người !
    Chị tôi năm nay 26 tuổi, hiện giờ chân phải của chị tôi không co vào được hoàn toàn, cẳng chân chỉ gập vào được 1/3 (góc mở khoảng 120 độ, nôm na là chị không thể ngồi xổm được, còn mọi sinh hoạt khác đều bình thường). Nguyên nhân của việc này có thể là do hồi nhỏ chị tôi bị tiêm rất nhiều kháng sinh, đi chụp, khám thì các bác sĩ bảo rằng do gân bị dính vào cơ nên không co lại được hoàn toàn. Bây giờ nếu phẫu thuật thì khả năng khỏi cũng chưa biết thế nào, vì trường hợp tương tự có vẻ như cũng rất hiếm. Tôi muốn hỏi mọi người là có ai bị, hoặc biết người cũng bị tương tự như thế này không ?. Nếu ai là bác sĩ thì có thể cho biết nguyên nhân và các chữa trị như nào? (Châm cứu có được không ?). Cảm ơn mọi người.
  2. tonganhquan

Chào tất cả các bạn, tôi tìm được bài viết này, post lên cho mọi người, hy vọng có thể giúp cho ai đó phát hiện sớm và chữa trị kịp thời,
    http://www.nhandan.com.vn/tinbai/?top=39&sub=62&article=77333>
    Được tonganhquan sửa chữa / chuyển vào 09:23 ngày 06/11/2006
  3. ddcd

ddcd Thành viên mới

Hic, lau lam rui moi ra net. Vao ttvn doc thay topic nay cua ban ma bun wa. Hien h chan trai cua to cung ko the nao ma gap goi duoc nhu binh thuong ne, tham chi la con chua de vuong goc 90do dc nua co.
    Nguyen nhan la do dot vua rui to bi nga xe may, bi gay xuong banh che`.Sau 7 tuần bó bột thì nói chung là xương đã ok rùi but tớ chẳng làm sao mà gập chân lại được như cũ nữa. Bác sĩ cũng có giải thích là tại vì bó bột lâu ngày nên gân và dây chằng bị cứng lại nên chưa ggập gối ngay được. Tớ cũng đã nghe theo lời khuyên của bác sĩ là hàng ngày đều đến bệnh viện để tập phục hồi chức năng nhưng kết quả cũng chẳng khả wan hơn là bao nhiêu. Nhiều khi nghĩ quẩn cứ lo chân mà cứ như thế này mãi thì chắc là chết wá.( tớ tháo bột được 3tuần rùi ) Mọi người ơi, nếu có biết cách j hoặc bác sĩ ở đâu có thể chữa được bệnh này thì làm ơn chỉ cho tớ biết với. Huhu tớ sẽ hậu tạ và bít ơn suốt đời ạ !!!
    Hiện h tớ đang tập phục hồi ở bv Giao Thông but tớ thấy ở đấy lởm wá, mỗi lần ttập chỉ 30phut mà 30k 1buổi lận. Mà cảm giác là cũng ko hiệu quả lắm. Huhu
  4. tonganhquan

ddcd à, phải cố gắng thôi, bạn thử vào cái link tôi vừa post xem, hình như có ở viện phục hồi chức năng ấy, chứ ko tập thì die à, chúc sớm bình phục
  5. hn_ortho

hn_ortho Thành viên mới

Theo như bạn tonganhquan nói thì chị bạn bị xơ hoá cơ tứ đầu đùi từ nhỏ, như vậy tập vật lý trị liệu đơn thuần theo tôi là không có khả năng, vì các cơ đã xơ hoá rồi, để có biên độ gấp gối lớn hơn là rất khó: có một phương pháp đó là điều trị ngoại khoa (đánh trượt chỗ bám cơ tứ đầu) kết hợp với phục hồi chức năng ngay sau mổ. Tuy nhiên, để có chẩn đoán và phương pháp điều trị thích hợp bạn phải đưa chị đi khám tại các bệnh viên ngoại khoa.
    Trong trường hợp bạn ddcd, sau khi tháo bột bạn nên tập phục hồi chức năng sớm, nếu không sẽ không trả lại biên độ vận động bình thường của gối. Bạn có thể đến HN: Khoa PHCN Bạch mai hoặc Việt Đức.
    Việc tập phục hồi chức năng sẽ đem lại hiệu quả rất tốt nếu bạn tập luyện đúng phương pháp và chịu khó gian khổ.
    Chúc các bạn thành công.
  6. tonganhquan

Cảm ơn hn_ortho, rất tiếc là hiện h chị tôi sống và làm việc ở Nam Định, không hiểu là sau khi mổ thì có cách nào tập phục hồi chức năng ngay tại Tỉnh không nhỉ, nếu tập thì cường độ thế nào, và cái cách đánh trượt cơ tứ đầu đùi như bạn nói thì có sợ di chứng gì không ?, Thanks