1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chào Những người bạn Nha Trang !

Chủ đề trong 'Nha Trang' bởi tui-la-ai?, 04/02/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tui-la-ai?

tui-la-ai? Thành viên mới

Chào Những người bạn Nha Trang !

Mình là người Đà Nẵng . Mình quả thật biết rất ít về con người Nha Trang và cũng như những cảnh đẹp tại Nha Trang.
    Vậy các bạn , là những người con của thành phố biển , các bạn có thể giới thiệu sơ lược về Nha Trang cho mình Đưọc không ? Không làm phiền các bạn chứ ?
    Xin cảm ơn các bạn và chờ thư các bạn .

TUI LA AI ?
  2. secretcom

secretcom Thành viên rất tích cực

Mạn phép trích bài của bac LaTuFuDu để bạn cung xem và hieu rõ về Nha Trang của chúng tôi hơn.
    Nha trang, thành phố tỉnh lỵ của Khánh hòa có diện tích 238km2 với dân số gồm 8 xã 17 phường nằm gọn trong một vùng thung lũng xanh tươi kề sát ngay bên bờ biển Ðông, phía bắc giáp huyện Ninh hòa, phía tây giáp huyện Diên khánh, phía nam giáp thị xã Cam ranh. Ngoài phần đất liền, Nha trang còn có 19 đảo lớn, nhỏ nằm rải rác trên biển trong đó có đảo lớn như Hòn tre diện tích lên đến 36 km2 . Con sông Cái Nha trang còn gọi là sông Cù hay sông phú lộc dài 79km xuất phát từ dãy Trường Sơn và do nhiều nhánh sông hợp lại. Về tới gần Nha trang, sông như còn ngập ngừng lưu luyến, muốn kéo dài thêm thời gian được ôm ấp vùng đất đẹp tươi này nên chia làm 2 nhánh chảy quanh co trước khi đổ ra biển. Nhánh thứ nhất chia thành 2 chi trước khi chia tay với đất liền để tạo thành cửa Lớn, nước còn xói thành một đầm sâu gọi là Cù Ðàm, nay chỉ còn dấu tích một phần sát chợ Ðầm Nha trang. Nhánh thứ 2 rẽ về hướng đông nam, vòng theo chân núi Ðồng Bò chạy xuống thôn Trường Ðông ra biển, tạo thành cửa Bé.
    Với địa thế trước mặt là biển Ðông có những đảo đá gần xa thấp thoáng, trên đất có sông bao bọc, phía sau lưng chạy theo hình vòng cung là những đỉnh đồi núi nhấp nhô với những tên gợi cảm như: Hòn Son, Hòn Nghệ, Hòn Thơm, Bút Sơn, Thủy Tú, Chín Khúc, Chu Ha..Nha trang dưới con mắt các nhà địa lí xưa được coi là vùng đất lạ, qúy hiếm bởi có Tứ thủy triều quy,tứ thú tụ(Nghĩa là : bốn mặt có nước bao bọc, có 4 ngọn núi mang hình 4 con thú quây quần. Ðó là núi Cảnh Long ở Chụt manh hình rồng đựơc gọi là Thanh Long hí thủy (rồng xanh giỡn nước), hòn Sinh Trung ở Hà Ra được coi là Bạch tượng quyện hồ(Voi trắng cuốn hồ), hòn Trại Thủy mang hình con dơi Ngọc Bức hàm hoàn (Dơi ngọc ngậm vòng) và hòn Hoa Sơn, tức núi Một, là Kim Quy đới tháp (Rùa vàng đội tháp).)
    Nhìn lại quá trình hình thành, Nha trang là thành phố còn rất trẻ so với nhiều thành phố khác trong cả nước.
    Mùa thu năm ất dậu ( 1885) khi quân Pháp lần đầu đổ bộ lên đất Nha Trang, nghĩa quân do nhà yêu nước Trịnh Phong chỉ huy với gươm giáo, gậy gộc đã chiến đấu rất anh dũng, ngoan cường với súng trường và đại bác của địch, lúc ấy Nha Trang mới chỉ là vài xóm chài rải rác ven bờ biển.
    Cuối năm 1886 khi thực dân Pháp bắt đầu đặt ách đô hộ của chúng ở vùng này, cơ quan chính quyền Pháp đóng ở Nha trang với những ngôi nhà cất tạm làm trụ sở, trong khi cấp chính quyền Nam triều vẫn đóng ở thành Diên Khánh. Những ngày đầu của cuộc kháng chiến chống Pháp, khi nhà thơ liệt sĩ Trần Mai Ninh gọi Nha Trang là cái đô thành vĩ đại trong bài thơ Nhớ máu nổi tiếng

3. NguyenVanMinh

NguyenVanMinh Thành viên mới

secretcom giới thiệu tỉ mỉ quá nhỉ ,nhưng sao bạn ko giới thiệu về con người nhatrang cho bạn ấy hiểu
  4. secretcom

Tớ chỉ post lại bài của bạn LaTuFuDu thoi chứ đâu có gi đâu,trinh độ to làm thế nào co thể viết một bài như thế duoc,thật đấy.Con neu de gioi thieu về con người Nha Trang thì để các bạn khác vậy,tớ chỉ có thể nói người Nha Trang rất năng động và hieu khách thôi.
  5. LaTuFuDu

LaTuFuDu Thành viên mới

Hừmh! Nếu như các bạn Ðà Nẵng thường tự hào rằng:
    "Ðất Quảng Nam chưa mưa đà thấm
    Rượu Hồng đào chưa nhấm đã say
    Tình ta như chén rượu này
    Uốn vào một nửa là say vòng vòng... "hì hì thì
    "Khanh Hoa là xứ trầm hương
    Non cao biển rộng người thương đi về
    Yến sào ngon ngọt tình quê
    Sông sâu đá tạc lời thề nước non"
    Con người cũng thế thôi , cũng đều là khúc ruột Miền Trung thân yêu cả mà ! Người Nha Trang cũng mến khách, chân thật và đầy tình người như Ðà Nẵng các ban vậy thôi!
    Thân.
  6. secretcom

LaTuFuDu:xem ra bac nay co mau nghe si+lang tu qua nhi,de chung nao thanh lap Box Nha Trang toi se dua bac len chuc "Thi si cua NT Club".Con neu bac co xung phong nam trong Ban lanh dao cua NT thi toi se la nguoi dau tien vote cho bac mot phieu day.
  7. Balinh

Balinh Thành viên mới

Nha Trang thi thơ đi. Ai hay có thưởng
    [size5][red]balinh
  8. NguyenVanMinh

NguyenVanMinh Thành viên mới

ừ đúng đấy tại sao chúng ta ko thi thơ với nhau nhỉ và chúng ta cũng sẻ la ban giám khảo của nhau ai đoạt giải nhất ,nhì,ba,khuyến khích sẻ do tất cả chúng ta đều chấp nhận.Tại sao mạng online có thi thơ mà nhatrang ta lại ko có nhỉ,các bạn nghỉ sao
  9. Delta

Delta Thành viên quen thuộc

Tôi đồng ý với ý kiến của Balinh và Nguyễn VănMinh.Nhưng thi thơ với chủ đề là gì vậy , có phải là nói về Nha Trang không
    Tôi yêu Nha Trang mặc dù tôi là người Đà Nẵng
    NhatViet