1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chat chit ... tâm sự ... thổ lộ ... tán tỉnh ... chia sẻ cảm xúc (phần 2)

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi pear_pink_rose91, 11/11/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. NamNguyen92

NamNguyen92 Thành viên quen thuộc

Em chả hiểu thế nào mơ mơ màng màng lại dậy từ lúc 3h. Bật DW xem, thế quái nào bọn này lại nói tiếng anh nhỉ :D
    Bây giờ thức luôn. Các bác ngủ đi :))
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Có thằng bạn em từ 5.5 lên 7.o sau 2 tháng thôi ạ. Cơ mà thằng này có nền rồi...
  2. Noah.Nguyen

Noah.Nguyen Thành viên quen thuộc

DW một h nói tiếng Anh một giờ nói Tiếng Đức xen kẽ mà
  3. NamNguyen92

NamNguyen92 Thành viên quen thuộc

Em nghe phong thanh thế, chả biết thế nào :D à, nó ôn ở Hà Nội anh nhé
  4. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Uh, đợt tới về chắc cũng phải đi học IELTS:)) Nhưng mà anh chỉ ôn... 1 tháng thôi, 2 tháng lâu quá=))
    Kinh nghiệm rút ra là các bác càng học các kiểu như BC ACET thì chắc nhưng mà lâu, còn các bác luyện thầy cô người Việt thì nhanh lắm:))
    Mà DW làm gì, cái đấy chán bỏ xừ, chú xem thử cái này xem:
    http://www.youtube.com/watch?v=0Ggro350OsM
    @April14 và các bác có ý định mua Mac:
    http://www.comspot.de/newsdetail/items/mac-radikal-reduziert.html
    Cái này là Mac đời cũ các bác nhá:D Tức là ko có màn hình Rentinal ấy, còn Macbook Air thì vẫn là đời hiện tại, nhưng mà mấy tuần nữa là ra đời mới rồi:D
  5. Aliencc

Lướt web một lúc mà nhức đầu quá bác ạ:)) Các cháu 94 ở nhà bây giờ hùng hổ thật, cứ mỗi lần có rùm beng lộn xộn lại thấy xấu mặt vkl:)) Càng ngày em càng thấy trẻ trâu lại nhiều hơn người bình thường là sao?
    Mà thế cũng được, sau này đánh nhau với tàu cho nó máu:))
  6. leminhng45

leminhng45 Thành viên mới Đang bị khóa

@quachvu

Anh ơi, anh nói thế làm em nản chí quá. Em cũng nghe nói là học ở đức thì khó, nhiều người sang ko học được phải về tay ko.

Nhưng a có biết, khoảng bao nhiêu phần trăm sinh viên VN sang đức học và ko thể tốt nghiệp được ko hả anh. Anh lấy thông tin luôn từ số sinh viên Việt nam ở trường đại học bên đức mà anh đang học cho chính xác anh ạ.

Em là con gái nghe anh nói thế cũng sợ, vì nếu khó quá thì em học béng ở VN rồi còn lấy chồng nữa chứ : )
  7. quachvu

quachvu Moderator Staff Member

Việt Nam thì anh không biết cụ thể, chỉ biết trước đây có nghe một Giáo Sư nó nói là thống kê chỉ có khoảng 20% du học sinh đến Đức học và tốt nghiệp được, còn lại 80% là tạch :D Em đừng lấy thông tin ở trường anh đang học làm gì, em nghe lại sợ :D Vì ở trường anh trước giờ ít sinh viên VN học lắm, nếu thông kê riêng trường anh thì từ khi anh qua Đức đến giờ thì mới chỉ có 1 người tốt nghiệp xong Master và về VN thôi :D nhưng sắp có người thứ 2 xong Master :D còn lại toàn bộ là tạch =))
  8. leminhng45

leminhng45 Thành viên mới Đang bị khóa

Anh ơi,

chỉ có 20% sinh viên VN sang đức tốt nghiệp được thôi ạ??? Thế 80% về tay ko à? Thế thì phí tiền của đất nước VN quá, ngoại tệ Euro chẩy sang đức vô ích à???

- Trường anh là trường nào thế ạ, mới chỉ có 1 người tốt nghiệp Master thôi ạ, người thứ 2 chắc sẽ là anh đúng ko ạ : )

Các chị em nghe thấy thông tin này chắc ở nhà lấy chồng hết thôi : )
  9. Aliencc

Khiếp quá bác ơi:)) 10 người đi mà 8 người phải về nước sớm thì khủng quá=)) Em nghĩ ko đến mức đấy đâu, nghe bảo tỷ lệ ra trường đúng hạn là 10%, còn lại thì dây dưa ra một tí, hoặc nhiều tí:D Tạch thì cũng nhiều, nhưng mà nhiều hơn 50% thì em không thể tin được=)) Bác đừng làm nản chí anh hùng của các em í:))
  10. quachvu

quachvu Moderator Staff Member

cũng chả về nước sớm đâu thím ạ, cũng lề mề dây dưa kiểu không can tâm rồi bám ở lại trường còn lâu hơn cả mấy người đã tốt nghiệp ý chứ. Em chỉ nói cái thống kê 20% của ông giáo sư trường em nói chung cho du học sinh cả nước Đức chứ em nào có nói riêng cho VN đâu. Nói đến cái vụ 20% với 80% này lại nhớ đến khả năng 20% Visum của chú Nam :)) và trận Ý - Irland mình bị chú ý trù Ý chỉ có 20% là thắng :))

Thím cứ nói thế, chả biết chỗ thím du học sinh VN học giỏi xuất chúng thế nào em chả biết, riêng mấy du học sinh VN quanh quẩn mấy vùng gần em em thấy tạch tính ra cũng phải 70% là ít. 50% xi nhê giề ... Thế thím có biết trong số những du học sinh trước khi về lại VN vỗ ngực xưng tên anh đây, chị đây đã tốt nghiệp xong rồi, giờ về VN đi làm đây thì có bao nhiêu người là giả mạo không? :)) Em thì em chứng kiến nhiều lắm rồi. Lúc sắp về VN thì cũng hô hào lên với bà con ở xa gần là nộp bài rồi, tốt nghiệp rồi, giờ về VN. Về sau gặp lại mấy người chơi thân với người đó hoặc học chung lớp luôn với người đó thì mới biết là nó bị tạch, không theo nổi nữa hoặc thi một môn rớt quá 3 lần, không thể học tiếp ngành đó nữa và cũng quá thời hạn để đổi ngành, thế là bị trục xuất. Ở bên đây còn dám ba hoa với mọi người là đã học xong thì đừng nói gì là về đến VN sẽ ba hoa với bà con ở VN thế nào :)) Mấy trường hợp đó, thím làm sao biết :D Lại tưởng du học sinh VN mình học xuất chúng quá, tốt nghiệp ầm ầm và về VN làm việc.

Đây là một ví dụ. Ở bên đây cũng thông báo là đã tốt nghiệp xong, và giờ về VN đi làm, em thì học chung chả thấy đi học hay đi thi gì cả, gần về toàn thấy đi du lịch vòng quanh Châu Âu, đùng một phát mất tích khỏi Đức, em gặp bạn bè hỏi người đó đâu rồi thì ai cũng nói là người đó kêu đã tốt nghiệp xong, giờ về VN đi làm, làm em ngã ngửa ra, chả biết nó học chung với mình mà không thấy đi thi, không thấy lên lớp học, không thấy viết Abschlussarbeit mà tốt nghiệp kiểu gì. Em học chung thì em biết, chứ như thím AlienCC ở tận Berlin nhìn thấy lại bảo, đấy, du học sinh VN mình tốt nghiệp đầy cả ra, 20% là 20% thế lào? :))

Mà em hôm nay tình cờ vi vu trên internet lại vô tình thấy cái profile đăng xin việc làm của người đó trên internet

http://employers.procareers.vn/resume.php?sel=view&id=16128

làm ở Lager DHL, cả ngày đứng yên một chỗ, không nói một câu nào với ai và chỉ lo xếp thùng đồ và hàng hóa vào thùng thì về VN sẽ thành ra

Đứng bán hàng 1-2 tháng trong một tiệm đồ khô nhỏ của người Việt bên Đức thì về VN sẽ là

Ảo vãi chưởng