1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chat chit ... tâm sự ... thổ lộ ... tán tỉnh ... chia sẻ cảm xúc (phần 2)

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi pear_pink_rose91, 11/11/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. KyonThinh

KyonThinh Thành viên tích cực

Giờ chắc cũng thích hợp để đưa lên rồi nhỉ.

Lời khuyên thích hợp là:
    - Đã sang đấy học tiếng Đức thì kiếm cái bằng ZD. Có thể xin visum nó không yêu cầu, nhưng nhỡ yêu cầu thì lại tốn thời gian đi thi lấy bằng, bét nhất 2 tháng, nhỡ rớt thì 4 tháng, hay goethe không đủ người thi nữa v.v...
    - Nộp hồ sơ trước hạn chót giấy tờ hơn 1 tháng, phải tính chuyện nó ngâm hồ sơ mình nữa, như kỳ đầu nó ngâm hơn 2 tháng.
    - Có cái DAAD, cần gì cứ chạy lên đấy mà hỏi, không phải khi không chính phủ Đức sinh ra cái DAAD. Nhiều bạn cứ đồn qua đồn lại nộp visum chỉ được 3 lần, nhỡ ai rớt 3 lần tưởng thật bỏ luôn không đi nữa thì khốn...
  2. medikament

medikament Thành viên quen thuộc

Bác Thịnh hoành tá tràng :D
  3. KTHD

KTHD Thành viên mới

Chúc mừng bác Thịnh, e nộp cũng k có ZD, có mỗi chứng chỉ 500t =)) , bị nó ngâm Visum 7 tuần :-ss
    Khi nào bác bay thế ??? :D
  4. huongnguyen105

huongnguyen105 Thành viên mới

ôi nó mà ngầm visa của em thì e k kịp sag thi STK :|
  5. KyonThinh

Cám ơn bác. Em 10/2 bay, qatar airlines.
    Căn bản là 20/2 em phải vào học nên không chậm trễ được.:-ss
  6. someone_like_you

someone_like_you Thành viên mới

Em sang đó học Studienkolleg có cần ZD ko đại ca?
  7. KyonThinh

Như bạn Nhung nói, am besten JA.
  8. dummijack

dummijack Thành viên quen thuộc

chào cả nhà, mấy ngày nay suy nghĩ mãi không ra nên lên đây tâm sự nhờ mọi người tư vấn chút. Em tốt nghiệp cử nhân ngữ văn Đức, điểm TB chỉ có 7,3. Bây giờ các bác khuyên em nên học tiếp MA không? Trong đầu thì em muốn học Informatik, mà nghe nhiều người dọa là cái này khó nên cũng đang run lẩy bẩy. Học tiếp MA DaF với em không quá khó, Informatik chắc chắn là sẽ khó. Mà bị cái là em không thích tiếp tục học DaF nữa. Ví dụ trong trường hợp của em thì các bác sẽ lựa chọn thế nào? An toàn là tiếp tục học DaF hay là liều mạng học Informatik? Các bác cứ góp ý thẳng thắn, xoáy em cũng được :(
  9. pear_pink_rose91

pear_pink_rose91 German Club

Nếu là em em sẽ chọn Informatik :D
    Với bằng cử nhân Daf em tin bác sẽ hòa nhập được với môi trường bên này. Informatik là 1 ngành naturwissenschaft nhưng bác cứ tự tin thử xem sao :D. Đi du học tốn 1 đống tiền, cũng phải tính tới khả năng thu hồi vốn chứ bác. Informatik được coi là 1 trong những ngành dễ xin việc nhất đối với ausländer ở đây đó ạ. Còn em nói thật, trước em cũng học DaF ở HN, nếu mà để học Bachelor hay Master thì thà em ở VN học cho nhanh, cho đỡ tốn tiền còn hơn sang đây, vừa khổ, vừa cô đơn, vừa tốn xiền :D. Học DaF em cũng chưa hiểu ở lại kiểu gì, mà về VN thì làm cái gì nữa :-??
    Bác phải có ziel rõ ràng sau này bác học xong bác muốn làm gì thì mới quyết định được ;)
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Quên, Frohe Weinachten :D

Giáng sinh mà trời 10 độ, trời nắng mây xanh ấm áp ko có tuyết chán dã man haizz

----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Bạn Thịnh sang phát sau chậm nhất 1 tháng rưỡi nhớ đi gia hạn visa nha, h luật mới phải gia hạn trước min. 5 tuần đó ;)
  10. someone_like_you

someone_like_you Thành viên mới

Trong German Club có topic về thi ZD, TestDaF, Fit 1 ko Mod ơi! Ai cho em bít thi ZD gồm mấy phần ko? Thi những gì?