1. Phiên bản ttvnol.com mới đã chính thức đi vào hoạt động. Trong quá trình sử dụng, nếu phát hiện các lỗi của phiên bản mới, mời mọi người thông báo tại đây.
  2. Các thành viên xem hướng dẫn sử dụng tính năng của diễn đàn tại đây.
  3. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chất lượng các loại vũ khí do Việt Nam sản xuất

Chủ đề trong 'Giáo dục quốc phòng' bởi pbdkhatmau, 09/11/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. pbdkhatmau

pbdkhatmau Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Chất lượng các loại vũ khí do Việt Nam sản xuất

Từ trước đến giờ, thông tin về các loại vũ khí do Việt Nam sản xuất mà tôi được nghe hầu như chẳng có cái nào khen mà toàn là chê đứng chê ngồi. VD như AK do Việt Nam sản xuất bắn khoảng 1000 viên là cong nòng. Đạn nước ngoài sản xuất bảo quản trong kho 30 năm nhưng khi mang ra bắn tỷ lệ nổ vẫn đạt khoảng 97-98% trong khi đạn do Việt Nam sản xuất chỉ cần bỏ trong kho 10 năm là tỷ lệ nổ chỉ còn 75%. Đó là các loại đạn súng nhỏ còn các loại lớn nghe mà thấy kinh hoàng : đạn cối 82 và đạn B41 thỉnh thoảng lại nổ cướp luôn trong nòng khiến cả khẩu đội và xạ thủ hy sinh. Rồi đến chuyện lựu đạn do Việt Nam sản xuất có 3 đặc điểm: rút chốt ra vẫn cầm trên tay thì nổ, ném đi thì lại không nổ hoặc nổ thì lại vỡ làm đôi......
    Trên đây là vài VD nho nhỏ, tôi nghĩ rằng trong đó có vài cái là cường điệu hóa nhưng chắc là cũng có vài VD là sự thật. Ở trong này có bác nào biết được chút thông tin gì về chất lượng các loại vũ khí do Việt Nam sản xuất thì chia sẻ cho anh em biết với.
  2. kien0989

kien0989 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Do các bố tưởng tượng ra thôi mà, kiểu vỉa hè!
    Các vũ khí tự tạo trong kháng chiến, ở xưởng trong rừng mới có tỷ lệ đạn hỏng nhiều thế.
    Nổ cướp trong nòng chủ yếu là cối, và cũng do chủ quan/thao tác sai là chính, chứ ít do sản xuất.
    Lựu đạn lọai ngòi nào mà rút ra cầm trên tay vẫn nổ? Nếu là lọai dùng nụ xòe (lựu đạn chày) thì rút rồi không ném chết chắc, kể cả của Nga, Đức, còn lọai cần bật thì chưa bung cần nổ kiểu gì được nhỉ???
  3. tolic87

tolic87 Thành viên mới

các bác cho em biết một số loại vũ khí do ta chế tạo mà chất lượng tốt, lâu nay em vẫn nghĩ mình toàn đi mua chứ chưa làm đc cái gì
  4. PAVEN

PAVEN Thành viên mới

Nói về vũ khí thì Vn làm đc ko nhiều, mà chủ yếu là làm các loại phụ tùng thay thế chủ yếu cho súng, pháo, tăng và xe cơ giới...
    Có nghiên cứu đc một số tên lửa bộ binh tầm ngắn nhưng chưa sx đại trà
  5. nemesisgau

nemesisgau Thành viên mới

bác mắc bệnh đùa dai quá ah...thế này chắc em ko dám đi bộ đội mất...từ thời Trần Đại Nghĩa nhhững chuyện này hầu như đã dc khắc phục,sau chiến tranh thì VN có thể sx đại trà những thứ như AK 47 mà độ tin cậy thì cũng ngang hàng của các nước Hung,Tàu(dĩ nhiên chưa có thằng nào làm tốt bằng Gấu cả) nhưng ko bôi bác vậy đâu......còn B41 thì em cũng xin báo cáo là các loại đầu thường thì Vn vẫn sx ầm ầm cho vào kho đợi ngày có thằng nào chán sống kéo đến hoạnh hoẹ thì lôi ra pằng chíu ah,....dic nhiên là vẫn ko tốt dc bằng bọn made in Russia chính hiệu...
  6. xipam01

xipam01 Thành viên mới

Một chuyện thật, do tôi là người trong cuộc ...
    1 Công ty cơ khí quốc phòng đã phải bỏ cuộc trong quá trình chế tạo đuôi đạn cối, vì không biết luyện kim hay nhiệt luyện như thế nào, mà không khắc phục được tình trạng CÁNH ĐUÔI QUẢ ĐẠN BỊ BIẾN DẠNG TRONG KHI BẮN ...
    nên sẽ không dự đoán được quả đạn sẽ rơi xuống đâu !!!
  7. cuibapketui

cuibapketui Thành viên rất tích cực

ặ VN mơnh sx 'ỏĂi trà AK47 rỏằ"i Ăh?
    Hỏằ"i em hỏằc quÂn sỏằ trặỏằng Vin-Hempich bĂc giỏÊng viên bỏÊo là mơnh chặa có khỏÊ nfng sx mà, nhỏƠt là nòng.
  8. kien0989

kien0989 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Chặa có thâp làm nòng, phỏÊi nhỏưp phôi vỏằ, chỏằâ có thâp thơ làm cĂi rỏạt, toàn mĂy công cỏằƠ nỏằTi 'ỏằ<a cỏÊ.
    @xơ pam01: ông ỏƠy nói bỏưy 'ỏƠy. Đuôi cỏằ'i cong vỏạo trong lặu kho thơ quÂn khư nhà mơnh có bỏằT gĂ âp 'Ănh roỏĂt cĂi là ngon. CĂi 'uôi cỏằ'i thơ là miỏng tôn ỏằ't nam thôi chỏằâ có quâ gơ cao siêu 'Âu?
    Hỏằ"i 'ỏĐu sỏÊn xuỏƠt 'ỏĂn cỏằ'i hay bỏằ< toă 'uôi là do 'uôi gò hàn không tỏằ't, liỏằu phóng làm vỏằĂ, nhặng 'ó là chuyỏằ?n tỏằô khĂng PhĂp cặĂ ! Đuôi 'ỏĂn là nặĂi chỏằâa thuỏằ'c phóng ỏƠy, không phỏÊi là cĂnh 'uôi!
  9. lamborghinimurcielago

lamborghinimurcielago Thành viên mới

Ông ấy nói là khi bắn thì cánh đuôi bị biến dạng chứ có phải nói lúc chế tạo đâu.
  10. binto

binto Thành viên mới

Em chỉ biết thế này: hồi học quân sự tập trung ở đại học năm 2003 tại Phú Bài, Huế. Bọn em đc bắn đạn thật lấy điểm thực hành ( thi thêm chính trị và bản đồ nữa). Súng bọn em được dùng để tạp là súng tàu có báng, ốp tay và tay cầm bằng nhựa. Nhưng khi bắn thì được các thầy cho biết là súng của VN, đạn củng của VN, em thấy bắn tốt vì 1 thằng tay mơ như em với mấy thằng bạn em bắn 3 phát đều trên 27 điểm cả, tất nhiên có đứa bắn ko trúng viên nào, nhưng cũng có đứa con gái bắn được 29 điểm cơ. Ko biết có phải do chất lượng súng và đạn ko các bác?