1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chạy 1 tiếng được 8,2 km thì nhanh, bình thường hay chậm?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi vulavua, 22/08/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vulavua

vulavua Thành viên mới

Bác quả là pro. E chỉ chạy để duy trì sức bền thôi chứ không có ý định "dấn sâu" vào môn này, hihihi. 2 hay 3 ngày liên tiếp chạy 10 cây số thì ko vấn đề gì, e vốn đá bóng từ bé nên có thể "chịu" được. Còn 30 phút 8km thì e chắc không bao giờ đạt tới. E chỉ chạy cho đỡ "thèm" thui, hihihi. Bái phục bác
  2. vulavua

vulavua Thành viên mới

Chạy liên tục bác ạ. Còn vừa chạy vừa nghỉ thì chỉ có tác dụng giảm béo thui
  3. bjtelecom

bjtelecom Thành viên mới

thế chạy đc khoảng 2km đã hết hơi thì lam sao ạ?nghỉ luôn hay nghỉ tí chạy tiếp,em ko mún giảm béo....
  4. vanblueduncan

vanblueduncan Thành viên mới

1 vòng hồ trong công viên Lênin là bao km, tính bắt đầu từ cổng chính (chỗ Trần Bình Trọng) em chạy dọc theo đg Lê Duẩn về đến chỗ mấy ông tập xà thì khoảng bao nhiêu ạ
    Bây h hôm nào mà ko tập chạy thì cả ngày hôm đó bứt dứt khó chịu
  5. vulavua

vulavua Thành viên mới

Bác đã "hết hơi" rồi thì còn chạy tiếp gì nữa. Trong thể thao muốn nâng thành tích cần phải "cố", nhưng cố quá thì chỉ có hại. Có bài tập này bác làm theo để nâng sức bền nhé.
    2 tuần đầu tiên, 2 ngày 1 lần, cứ chạy 5 phút đi bộ 2 phút, làm liên tục 5 lần
    2 tuần tiếp theo cũng 2 ngày 1 lần, cứ chạy 6 phút đi bộ 1,5 phút, liên tục 5 lần.
    2 tuần tiếp theo cũng vẫn 2 ngày 1 lần, chạy 8 phút đi bộ 30s, liên tục 4 lần
    2 tuần sau nữa ngày nào cũng chạy. Mỗi lần 30 phút chia làm 3 đợt, mỗi đợt 10 phút, giữa mỗi lần đi bộ 45s-1 phút.
    Chú ý: Không cần chú ý đến cự li mỗi lần chạy, chỉ cần bác giữ cơ thể ở trạng thái "chạy", và không quá chậm. Nhớ đảm bảo sự chính xác về thời gian, Ví dụ bác chạy 5 phút rồi đi bộ 5 phút thì bằng 0. Không dễ để thực hiện đúng ngay từ đầu đâu. Chỉ cần bác hoàn thành được 2 tuần đầu tiên thì chạy 2km ngon ơ.
    Nhưng cũng ừng có ?ocố quá? nhé. Cẩn thận ?otẩu hoả nhập ma?.
  6. unnamedkt

unnamedkt Thành viên mới

Như thế là bình thường, không hề chém gió chứ em vừa chạy vừa nghe nhạc 30'' đã được hơn 5km
    Nhưng cũng hoan hô tinh thần thể thao của bác, em chạy hơn 30'' 1 tí là đã thấy chán lắm rồi (ko phải mệt) đi chạy chủ yếu đi ngắm các em gái
  7. vulavua

vulavua Thành viên mới

Nếu bác chưa bao giờ chạy liền tù tì 1h thì cứ thử xem. 30 phút và 1 tiếng khác hẳn nhau. Nên không thể lấy mốc đạt được trong 30 phút để so sánh với 1h được
    Còn chạy đương nhiên chán, e mà không có Walkman chắc được 15 phút là nản
  8. boy_da_gia_con_xau

boy_da_gia_con_xau Thành viên rất tích cực

@vualavua: nếu bạn hay đá bóng thì mình nghĩ là chỉ cần bạn cố thêm một tí thôi là được đấy. Nghe thì có vẻ to tát chứ thực ra 30 phút 8 cây với một người ko có vấn đề gì về tim mạch đều có thể làm được. Nâng 30 phút lên 9 cây mới là lâu, nâng lên 10 cây là cả một vấn đề rất lớn. Đó là ngưỡng của cơ thể con người mà. Các vận động viên chuyên nghiệp tập mấy năm trời chỉ để rút ngắn vài giây cuối chứ rút vài phút cuối thì tập lên rất nhanh. Cố tí là được ấy mà.
  9. vulavua

vulavua Thành viên mới

Hồi e đi tập bóng, có 1 test gọi là test Cooper, tức là chạy 12 phút .Seagames 21, đội tuyển bóng đá VN thực hiện test này thì chú nhanh nhất được khoảng 3400m, 2 chú thủ môn dự bị chậm nhất xấp xỉ 2800m. Vậy nếu lấy các cầu thủ đội tuyển VN dự Seagame nói trên làm chuẩn, và giả sử họ có khả năng duy trì vận tốc như trường hợp chạy 12 phút như ở trên trong vòng 30 phút thì cũng không có ai đạt đến 8km trong chừng ấy thời gian cả. Vì thế, nếu không tính trường hợp đo sai quãng đường và thời gian, e xin cam đoan với bác là "người bình thường"- không phải vận động viên điền kinh thì cực cực cực khó để đạt được cái ngưỡng đấy.
    E xin gửi bác cái link sau về test Cooper cho bác tham khảo.
    http://en.wikipedia.org/wiki/Cooper_test
    Bác có thể thấy, ở mục ?oExperienced athletes?, ?otrung bình? là 12 phút được 3100-3399m, vì thế nếu bác đạt được ngưỡng 8km trong 30 phút, bác có thể được xếp vào dạng Good ?" Very Good của ?oExperienced athletes?!!!!!Ngay cả với VĐV thể thao chuyên nghiệp VN ?" không tính trường hợp VĐV điền kinh, để đạt được chỉ cái mốc ?otrung bình? đã nói ở trên đã là cả một quá trình.

10. lam_mai_anh

lam_mai_anh Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Vào đọc topic này hâm mộ tinh thần thể thao của bác chủ topic quá Làm tinh thần thể thao của e cũng cao lên 1 tí Đợt trx e cũng tập chạy đc hơn tuần, sau phát nản vs con đường Phạm Hùng thân thương E chạy trên vỉa hè thôi, gần nhà chẳng có công viên công viếc j mà chạy. Công nhận có thể dục thể thao vào người khỏe hẳn, h k chạy đc thỉnh thoảng đi bơi Mà đi bơi cũng có cái hay riêng của đi bơi