1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

chạy marathon

Chủ đề trong 'Diễn đàn thể thao' bởi bookboy, 29/06/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bookboy

bookboy Thành viên quen thuộc

chạy marathon

mình đang tập chạy marathon, mình muốn hỏi kỹ thuật chạy và thở ? có bạn nào biết xin chỉ giúp nhe
  2. khongaihet

khongaihet Thành viên mới

Hay quá. Khâm phục.
    Bạn có chương trình nào cho nó chưa? định chạy ở đâu vậy?
    Chạy 42 km là kì tích đó?
    tớ mới chạy 20km, thấy là giới hạn rồi, lại chậm rì
    Kĩ thuật theo tớ là phải thả lỏng toàn thân. Đầu ít nhấp nhô. Mắt không nhìn nghiêng ngửa, nhìn độ vài mét phía trước thôi. Thở thì phải đều, đừng thay đổi tốc độ nhiều --> thở dốc là ko trụ lâu được. Một tuần nên có một buổi tập chân (gánh tạ, ép chân...giống như tập thể hình í)
    Quan trọng nhất là ÍT SUY NGHĨ, càng thanh thản càng chạy được lâu.
    Có câu: Nếu bạn đã lần đầu tiên trong đời chạy được cự li Marathon, thậm chí là bán Marathon, bạn cũng ko thể nào quên được. Cùng với sự mệt nhoài của cơ bắp bạn có cảm giác thanh thản lạ kì.
    --> chạy để thanh thản, thanh thản để chạy
  3. bookboy

4. khongaihet

Mới tập mà 6km một sáng là ngon canh quá rồi. Có quyển sách huớng dẫn chạy marathon sau 4 tháng. Nhưng chắc dùng cho bọn Tây, mình mất 16 tháng mới chạy được 20km, được đúng 1 lần giờ bảo chạy 20km cũng chịu. Phải tuỳ thời điểm.
    Tháng trước tôi phấn đấu mỗi sáng (2ngày nghỉ 1) 8,5 -10,5 km. Vừa rồi lại bị chấn thương mu bàn chân, hơn 2 tuần nay ko chạy được bạn à. Cẩn thận chạy lâu quá mà ko nghỉ dễ bị viêm gân mu bàn chân đấy (hôm đó tôi chạy đến km 11 thấy nhói đau, cũng thấy ko sao, cứ cố chạy. 1 tuần sau vừa chạy xong đứng lại --> đi ko nổi) giờ phải nghỉ cho nó lành hẳn.
    Về việc thở, thì thở tự nhiên nó vào đâu thì vào, nó tự khắc sâu. Nếu cố nhịp thở sẽ rối loạn --> mệt. Còn để ít suy nghĩ thì mình tập trung vào mỗi bước chạy, quan sát cơ thể, hơi thở khi mình đang chạy --> nói chung là để ý đến sự vận hành của cơ thể mình, của tâm trí mình khi chạy.
    Khi nào chơi được Marathon phải PM cho tôi đấy
  5. bookboy

cám ơn bạn đã chỉ dẫn cho mình, lịch tập của bạn là 2 ngày nghỉ một à, như vậy có khoa học không hay là hôm nào cũng tập, mình thấy có sách nói rằng 1 tuần chỉ tập 3 buổi
  6. khongaihet

Ừ thì cũng tuỳ. Mình thấy các VĐV họ tập cả, nghỉ mỗi CN. Có khi mình tuần chạy 5 buổi vì thích --> đâm ra cũng chấn thương, vụ nay đang xem lại lịch chạy. Có lẽ là 3 thì hợp với nghiệp dư hơn
  7. bookboy

thế bạn có chơi môn thể thao nào khác không. còn minh thì thích chạy từ nhỏ, nhưng mình không có dáng điền kinh mà chỉ tập chạy cho thoả mãn sở thích và để cho có sức khỏe phục vụ cho học tập và chơi các môn thể thao khác như đá bóng ......
  8. khongaihet

Hì hì, chơi nhiều môn lắm: Chạy, thể hình, bơi, đạp xe. Nhưng chẳng môn nào giỏi cả
    Dáng điền kinh là gì? Xem Nguyễn Chí Đông còn lùn hơn mình mà chạy phát khiếp. Cứ tập mới có dáng chứ.
    Chạy là môn khoẻ mạnh tổng hợp nhất. Đặc biệt là cho hệ tim mạch và phổi.
    Ở VN mình thấy ko mấy người chạy được Marathon đâu (chỉ thấy VĐV ) vì phong trào còn kém, thể chất còn yếu. Ở nước ngoài (Đức, Mỹ..) có những giải Marathon hàng nghìn người tham dự được tổ chức hàng năm. Chạy marathon là kì tích đấy
    Nói thật người Vn mình còn yếu lắm, mong nhiều người tập thể dục hơn.
  9. bophong

bophong Thành viên mới

Từ đầu tháng 7 đến bây giờ là khoảng 1 tháng rưỡi rồi. Không biết mấy bạn tập luyện thế nào. Mình thì đang mấp mé ở ngưỡng bán marathon và hứa hẹn sẽ tăng nhanh cự ly. Mình có cảm giác càng gia tăng quãng đường thì cách thức luyện tập trước, trong và sau khi chạy rất quan trọng, thấy rất rõ trong lúc chạy. Mong được trao đổi với các bạn nhiều hơn. Chúc vui khoẻ.
  10. seul2809

seul2809 Thành viên mới

Chạy 4km có đc coi là chạy marathon ko ạh ?
    Em cố lắm cũng chỉ đc có thế