1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

chạy marathon

Chủ đề trong 'Diễn đàn thể thao' bởi bookboy, 29/06/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bophong

bophong Thành viên mới

Không biết bạn nói chơi hay nói thiệt. Trước đây mình cũng có tập chạy, nhưng tập 1 thời gian ngắn rồi nghỉ. Đầu năm nay tập lại. Lúc mới tập cũng chỉ được vài trăm mét thôi. Quan trọng là phải tập đều đặn, thể lực sẽ dần dần nâng cao. Ở môn này sự kiên nhẫn và bền chí là quan trọng nhất.
    Tháng này mình thực hiện cự ly 15km được nhiều lần rồi. Chạy nhiều hơn thì hôm sau phải nghỉ hoặc tập nhẹ để hồi phục.
    Bạn cứ tập đều đặn thì khoảng cách sẽ nâng dần lên thôi.
  2. khongaihet01

khongaihet01 Thành viên mới

Nếu mới tập chạy, lúc đầu chạy 5km là điều không tưởng, thông thường chỉ chạy được 2-3km. Rồi thì nó cứ tăng dần lên theo ngày tháng.
    @bophong, chạy 15km là ngon quá rồi. Ở HÀ nội sắp tới có giải Terry Fox ( tháng 9 phong trào - chạy tự do) Giải Báo HN mới (tháng 10), giải HN mới như....phìu, chẳng biết thế noà để đăng kí tham gia chạy phong trào.
  3. bophong

bophong Thành viên mới

Có lần ở TPHCM tổ chức đua marathon, nhưng lâu lắm rồi. Những năm gần đây không thấy ở VN có tổ chức giải. Nghe đâu năm tới giải Việt dã báo Tiền phong chuyển qua cự ly marathon. Mình cũng háo hức chờ đợi.
    Chia sẻ chút kinh nghiệm với các bạn mới tập chạy. Lúc mới tập mình có thói quen chạy xong thì đi bộ vài trăm mét rồi nghỉ ngơi. Không gặp vấn đề gì cả. Nhưng khi cự ly nâng dần lên đến khoảng hơn 10km thì bắt đầu có chuyện. Hôm trước thì chạy thật hăng, đến hôm sau chân nặng chịch, nhấc không nổi, đùi đau buốt. Các bạn biết mình sai lầm ở điểm nào không? Đó là bỏ qua một việc rất quan trọng là căng cơ. Bây giờ mỗi khi tập xong, dù rất mệt và rất khát mình vẫn thực hiện đầy đủ bài tập này, lần lượt kéo căng các nhóm cơ ở chân. Làm xong thấy chân khoẻ hẳn, đi lại nhẹ nhàng.
    @khongaihet: Bạn ở Hà Nội à? Dạo này tập có tiến bộ gì không?
  4. khongaihet01

Cái này ko thể thiếu cho những ai hay tập chạy, sau khi chạy bỏ ra 5-10 phút để căng các cơ chân, cũng giống như khi khởi động vậy.
    @bophong, mình ở HN? Dạo này tập lại bị...đi xuống mới chết, Hồi tháng 7mình bị viêm gân mu bàn chân (giống Tài Em) nghỉ mất cả tháng, giờ chỉ dám chạy 6km, hôm trước định tăng 9km thấy vẫn đau lại thôi.
    Chú ý ko chạy "dầy" quá, nên nghỉ ngơi xen kẽ, hồi đó cả tuần sáng nào cũng chơi 8-11 km, cơ nó ko chịu nổi. VĐV họ có chế độ hồi phục, mình nghiệp dư không nên cố quá.
    Dù sao sang năm cũng cố gắng để chạy bán Marathon một lần nữa
    Báo Tiền Phong toàn VĐV, mình chạy nghiệp dư chậm rì rì không theo kịp. Hồi năm ngoái xem Nguyễn Chí Đông chạy giải báo Hà Nội mới, anh ta chạy nhanh kinh khủng. Với tốc độ đó mình giải tán sau 2 vòng hồ
  5. fuzzy

fuzzy Thành viên mới

6. bophong

bophong Thành viên mới

Mình có tham khảo thành tích các VĐV chạy cự ly trung bình ở các giải trong nước. Thấy người về nhất thường có vận tốc trung bình xấp xỉ 20km/h. Vận tốc này nếu duy trì suốt 42km sẽ ngang bằng kỷ lục thế giới môn marathon
    Hiện tại mỗi sáng mình chạy với vận tốc 11-12km/h. Mình định tăng cự ly trước rồi mới tăng tốc độ sau. Thỉnh thoảng cũng thử chạy nhanh, nhưng mau xuống sức quá.
    @khongaihet: Vậy là mỗi ngày bạn chạy quanh hồ Hoàn Kiếm à? Mỗi vòng dài bao nhiêu ?
    Mình ở Quận11 TPHCM. Mỗi sáng vào công viên Đầm Sen chạy quanh hồ. Mỗi vòng khoảng 1,5km. Làm 10 vòng là thấm rồi. Tập ở đây không rộng rãi lắm (vì sáng sớm đông người tập thể dục) nhưng được cái nhiều cây xanh, không khí trong lành, thoáng mát, tập mau tiến bộ.
  7. khongaihet01

Bạn chạy rất tốt, mình chỉ chạy được ~10km/h nếu muốn kéo dài, mấy tháng trước 10,5km hết 63-64 phút. Kỉ lục vẫn là 8km/44 phút, tăng tốc chỉ được 1-2km là giải tán ngay. Đôi khi gặp các VĐV tập chạy ở đó, thỉnh thoảng bắt theo họ độ nửa vòng là mồm mũi tranh nhau thở.
    Mình hay chạy ở hồ 7mẫu - cv Thống Nhất, lâu lâu mới lên hồ Hoàn Kiếm. 1vòng hồ 7mẫu là 2,2km, còn đông thì khỏi nói, cứ là chạy zich zắc.
    Vấn đề nữa là tiếp nước, sau 10km không thể chạy tốt nếu ko có tiếp nước. Đó cũng là khó khăn với ai chạy một mình, đôi khi bỏ cuộc vì người khát và nóng quá. Thiếu nước cơ cũng nhanh mỏi hơn.
  8. vntudo

vntudo Thành viên mới

Các bác chạy khỏe quá em xin thua
  9. phannams

phannams Thành viên mới

Hồi học phổ thông mình cũng trong đội thi điền kinh. Đi thi lấy thành tích cho trường thì hay thi 5 môn phối hợp. Môn mà mình kém nhất là môn chạy cự ly dài.
    Cái môn này cần phải có sự rèn luyện bền bỉ và kiên tri.
    Giờ thì đi làm rồi, thời gian nó cũng khó. Thỉnh thoảng ra công viên Lê Nin chạy cho nó đỡ trì trệ. Cố lắm thì được hai vòng. vừa chạy vừa thở.
    Ngày xưa cũng nghĩ là lúc nào đó sẽ phục thù được cái môn chạy cự ly dài này mà chưa biết đến bao giờ mới làm được.
    Chúc mọi người thành công và biết đâu sau này có hội những người chạy marathon nghiệp dư nhỉ.