1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chevening (2013 - 2014) - đã có kết quả

Chủ đề trong 'Du học' bởi allroadsleadtoRome, 29/10/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lthv

lthv Thành viên mới

Bạn @eastmeetwest ơi, mình có một thắc mắc muốn hỏi bạn.

Trong thời gian apply học bổng Chevening nếu mình nhận được offer của một trong 3 trường mình lựcachọn thì có nên trả lời đồng ý học ở trường đó không? Hay mình chờ khi nào có kết quả học bổng rồi mới trả lời trường? Mình sợ nếu không được học bổng mà chẳng may đã chấp nhận offer của trường rồi thì tiền đâu mà đi học?

Cám ơn bạn nhiều.
  2. eastmeetswest

eastmeetswest Thành viên mới

Không nên bạn à, trả lời đồng ý bằng với việc bạn sẽ phải nộp tiền deposit để họ issue CAS (lấy visa). Đầu tháng 3 phỏng vấn, 2 tuần sau là có kết quả ngay rồi. Thường thì từ tháng 5 trường mới yêu cầu mình confirm. Nếu trường bạn có hỏi sớm thì cứ bảo tao đang nộp Chevening, ta sẽ get back to you ngay khi có kết quả.
  3. lthv

lthv Thành viên mới

Cám ơn bạn eastmeetswest.

Mình có email hỏi bên Vietnam Chevening Scholarship. Họ vừa trả lời mình thế này.

[FONT=&quot]Thank you for your email.[/FONT]

[FONT=&quot]I have spoken to our manager regarding this. You should email the University, let them know you applied for a Chevening Scholarship and are waiting to hear back regarding this next spring, also ask them to keep the place open for you until you hear back. All universities know that with a Chevening Scholarship there is no deposit to be paid.[/FONT]

[FONT=&quot]Kind Regards,
    Chevening Scholarships Secretariat[/FONT]

Chia sẻ với bạn nào quan tâm.
  4. Hekichan

Hekichan Thành viên mới

5. Hekichan

Hekichan Thành viên mới

óe em không hiểu sao mấy cm trên không sửa được, nên up bị trùng, mong mod xóa giúp em :(
  6. basilisk

basilisk Thành viên rất tích cực

@eastmeetswest Bạn ơi, cho mình hỏi đợt bạn đi có ai không làm cho nhà nước mà được học bổng này không :|

@Hekichan @eastmeetswest 2 bạn cho mình hỏi nếu học về public health hay international public health (nói chung và health science) thì trường nào tốt? Mình có tìm hiểu thấy nổi nhất là London School of Hygiene and Tropical Medicine, ngoài ra thì chịu. Ah, nếu mình thiếu điểm IELTS so với yêu cầu của trường (mọi cái khác thì đẹp) thì họ có buồn xét hồ sơ không, cho mình con***ional letter chẳng hạn hay cho mình out luôn?!

Many thanks :)
  7. eastmeetswest

Đợt briefing vừa rồi mình đi training ở Úc không tham dự được nên cũng không biết có người nào làm tư nhân không, nhưng trong số những bạn mình biết đi đợt này đều làm cho các Bộ hoặc cơ quan báo chí. Đặc biệt năm nay ngành truyền thông được nhiều. Mình đi ngành PR & Communication, còn có 2 bạn khác đi Media Comms. Tuy nhiên các năm trước vẫn có một số anh chị làm tư nhân hoặc NGO cũng được hb.

Cái về Health degrees thì mình có nghiên cứu qua vì em mình đang học nursing bên ấy. London School of Hygiene đúng là rất tốt, bao nhiêu chuyên gia y tế đầu ngành cũng từ đây mà ra :D, nhưng nếu bạn muốn nộp Chevening thì nên apply ngay bây giờ, trường ấy mất cả 4,5 tháng mới giải quyết xong hồ sơ. Một trường khác không kém cạnh là St George's, University of London. Trường này có bệnh viên riêng lại nằm trong liên hiệp Uni of London nên chất lượng đã được confirmed. Tuy nhiên, bạn lưu ý là hai trường này học phí rất đắt và maximum của tuition fees mà Chevening cho chỉ có £12000 bảng nhé. Một trường khác cũng khá nổi tiếng về Y tế là University of West London (UWL), hình như nó có ngành quản lý y tế thì phải. Trường này đặc biệt nổi ở Luân Đôn nhưng chưa nhiều SV quốc tế biết đến vì nó chỉ mới target vào international students gần đây. Mình học trường này và share chung campus với SV Y. Theo đánh giá thì việc xét hồ sơ khá nhanh và đơn giản. Lúc phát hiện ngành mình vượt quá số tiền Chevening cho, giáo sư phụ trách môn mình đã xin trích bù vào khoản chênh lệch nên mình có thiện cảm rất tốt với UWL. Hai trường trên thì mình ko rõ về IELTS nhưng với UWL thì chưa đủ 0,5 cho với yêu cầu IELTS trường sẽ vẫn cấp con***ional letter cho bạn :)

Một điều nữa mình để ý là các bạn chọn ngành về quản lý (trong bất cứ lĩnh vực nào) đều có khả năng cao hơn được học bổng, hoặc ít nhất cũng vào shortlist. Có thể vì Chevening ưu tiên về future leadership của bạn chăng?

Hope this helps
  8. basilisk

basilisk Thành viên rất tích cực

Many thanks @eastmeetswest :)

Được, miễn ko phải là trường hợp đầu tiên thì sẽ cố gắng^^

Trường này nêu tên để ví dụ chứ nó đòi hỏi cao ngất trời, với không tới :|

Đang ngâm cứu, thank bạn

Nghe bạn nói check liền, nhưng buồn nỗi ko có ngành của mình hix

Oh cái này mình cũng nghe nói, nhưng ko có hứng thú học về quản lý keke (vì mình chỉ học health management hoặc public policy, mà mấy cái này khoai lắm, nhất là ở VN) :( Thôi đành vậy, cứ chạy theo cái mình thích, hy vọng họ đoái hoài ^^
  9. dangkhoi_fb

dangkhoi_fb Thành viên mới

Các tiền bối cho em hỏi đối với yêu cầu at least 2 years of experience by 30/09 thì họ sẽ căn cứ vào documents gì để tính ah. Trường hợp của em là em đi làm chính thức (có hợp đồng hẳn hoi) hơn 2 năm tính đến 30/09/2012, nhưng ngặt nỗi cái bằng tốt nghiệp lại ghi ngày 25/10/2010 -> ít hơn 2 năm tính theo bằng. Không biết trường hợp em như vậy có được xem xét không.
    Cảm ơn mọi người
  10. eastmeetswest

Được bạn à. Lúc mình nộp Chevening chỉ mới đi làm được tầm 1 năm rưỡi. Nếu British Embassy có yêu cầu, cứ đem cái hợp đồng dịch ra tiếng anh công chứng là được.