1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chị ân hận lắm .

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi paris8607, 18/07/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. paris8607

paris8607 Thành viên mới

Chị ân hận lắm .

Chị biết khoảng cách giữa chị và em bây giờ khó có thể rút ngắn 1 sớm 1 chiều . Nhưng chị nhìn ánh mặt bố mẹ , nhìn bữa cơm họăc chỉ có chị , hoặc chị có em , nước mắt chị lại ứa ra vì ân hận . Lỗi hoàn toàn do chị thôi,chị không dám trách em , nhưng dù sao bố mẹ là tổ ấm che chở chị em mình , em đừng vì giận chị mà làm bố mẹ cũng buồn thế . Chị dù sao cũng chỉ còn 3 tháng nữa là đi học xa nhà rồi , nhà mình trước mong em học xong để quây quần tết có đủ 5 người , chị bây giờ vì tình cảm riêng lại quyết định đi học xa . Chị xét cho cùng suốt 22 tuổi chị vẫn luôn làm gia đình phải bao bọc cho mình . Chị rất ân hận . Nhưng chị không đủ can đảm ngồi trước mặt em để nói là chị xin lỗi em . Nhưng dòng chị viết đây có thể 1 ngày nào đó chị đủ can đảm để gửi qua mail cho em .
    Rất nhiều lần chị ngồi 1 mình , lại thẫn thờ nhớ từ ngày em mới ra đời .lúc đó tuy chị mới 4 tuổi cũng đã cảm nhận được nguy cơ mất đi vị trí độc tôn của mình , bởi vì khi mẹ lấy bố , chị mới 2 tuổi, bố chiều chị như con gái ruột. Rồi bố mẹ có đứa con chung đầu tiên là em ,em lại là em trai,mẹ lúc nào cũng gọi em âu yếm là cục giống của mẹ . Chị đã biết ghen tị từ năm 4 tuổi,ghen tị suốt thời gian nhìn em trưởng thành , em cao lớn và mạnh mẽ , mẹ tự hào về em . Chị xấu hổ vì hình như chị như 1 con búp bê mắt xanh vậy. Bố lại lúc nào cũng vỗ về như muốn xoa dịu chị , chị lại càng được thể làm tới hành hạ em . Sao chị có thể đành hanh đến như vậy nhỉ ? Chị luôn chờ thời cơ bố mẹ đi công tác là chị lôi em ra sai bảo hành hạ , suốt cấp 1 em chẳng được ra sân bóng gần nhà chơi với bạn bè bao giờ vì bố mẹ luôn dặn em phải ở nhà , nghe lời chị .Thậm chí chị còn côn đồ đến mức thay bố mẹ đánh mắng em . Cấp 2 trong khi chị luôn được bố đưa đi học vì lý do nhà xa thì em phải đi cái xe mini của chị ( dù em là con trai ngoan và em xứng đáng được mua 1 cái địa hình mới ) . Nhưng em lại học rất giỏi , em bứt phá hoàn toàn tự lực của em chứ không phải như chị , được bố mẹ vỗ về lo lắng liên tục . Em đi học xa nha khi em mới 15 tuổi , cả ngõ khen em , bố mẹ lo cho em nhưng cũng không biểu hiện trước mặt chị , chắc vì có lần chị nói rằng :"Nó là con chung , cái nhà sau này là của nó chứ con chỉ là đứa ở nhờ " . Lúc em đi , chị vẫn õng ẹo đòi này đòi nọ , chẳng cho bố có thời gian bảo ban nhắc nhở em . Vậy mà em chị vẫn trưởng thành , giờ nhìn em cao lớn tự tin chị thực sự , thực sự ân hận ,chị ước cho chị có thể hàn gắn vết nứt cho chị làm ra . Vì chị nhìn vào mắt em và biết trong em không có sự yêu thương dành cho chị . Chị buồn lắm Duy ơi , buồn và ân hận vì chị chưa từng mua 1 cái áo cái quần cho em trai chị . Rất nhiều lần đi mua đồ , chị mong đựơc biết rõ gu của em để có thể mua đồ cho em , như chị có thể chọn cho bố , cho anh T. Chị là đứa ỷ lại và xấu tính , 22 năm qua bố mẹ vẫn lo từng bước cho chị , ngay cả công việc chị làm , cái xe chị đi hoàn toàn do bố mẹ trang bị . Còn em là 1 chàng trai đáng tự hào , vì em luôn tự lập và dù em kém chị 4 tuổi nhưng em vững vàng hơn chị nhiều . Rất nhiều lần chị gọi em , chị hỏi em nhưng em cố tình không nghe thấy , nếu có bố mẹ thì em ậm ừ cho qua , rồi em biết là cơm chị nấu thì em lại kiếm cớ không ăn , thậm chí chị biết có hôm chị gọi điện báo về ăn đột ngột , em biết chị về là em bỏ đi luôn . Chị em mình như thế làm bố mẹ buồn lắm , em Nguyên cũng nhiều lần hỏi sao chị em mình lại thế , con bé nó 15 tuổi rồi , nó nhạy cảm dù nó không nhớ được lý do từ ngày xưa như chị em mình . Mẹ buồn nhất vì mẹ mong từng ngày em học xong để đầy đủ gia đình , bố mẹ nhất quyết không cho em học tiếp cũng vì nhớ em quá . Chị thề với lòng mình rằng nếu em tha thứ được cho chị , chắc chắn chị sẽ làm hết sức mình chị có thể phần nào bù đắp cho em , sau bao nhiêu biến cố cuộc đời , chị bàng hoàng nhận ra rằng không đâu bằng gia đình mình , chị thực sự hạnh phúc vì có mẹ , có bố và 2 đứa em đáng yêu là em và Nguyên .

Chỉ còn 3 tháng nữa đến chị cũng phải đi học xa nhà , chị cầu mong em sớm tha thứ để gia đình mình có thể đi du lịch , về quê mà đầy đủ cả nhà . Chị không ước mong gì hơn . Chị yêu gia đình , yêu các em lắm . Chị sẽ đi lễ chùa để trời phật nghe thấy nguyện cầu của chị . Chị xin lỗi em và chị rất yêu em .
  2. hi3u0n0

hi3u0n0 Thành viên mới

ước j em bạn hiểu
  3. tieu_tien_nu

tieu_tien_nu Thành viên mới

sẽ có lúc em ý hiểu được .............đọc xong...thấy cảm ơn trời mình có một đứa em trai ngoan và thương mình.
  4. venus_angel

venus_angel Thành viên mới

Chả bù cho tớ có 1 con em suốt ngày chỉ tìm cách để chơi xỏ tớ, có ai tin ko? Đôi lúc tớ cũng muốn hoà thuận với nó lắm, vì dù sao cũng là em ruột mình. Nhưng chẳng đc bao lâu, với bản chất vốn có của nó, cái đành hanh cố hữu của nó vẫn gây sự làm tớ cảm thấy vô cùng ức chế. Nó sai, rõ ràng nó sai, thế mà nó vẫn gào lên rằng: Chị ý vu oan cho con. có ai tin đc có chị em nào phải tuyên bố là: Tao với mày ko phải hcị em gì hết ko?
    Mọi ng` đừng cho là tớ nhỏ mọn, là chấp lê nhé, con em tớ kém tớ 3 tuổi, mà nó tính toán như thể nó hơn tớ tới 10 tuổi. Mình càng nhịn nó càng làm tới. Cáu lắm, nhưng biết làm sao đc, bố mẹ tớ luôn cho rằng nó đúng và tớ sai, chỉ cần tớ nói nó thôi thế nào bố mẹ cũng nói: Chuyện vặt mà mày cũng tính toán với em...
    Ai có ở hoàn cảnh như tớ thì mới hiểu đc, ng` ngoài chắc chẳng hiểu nổi đâu
  5. frommelanie

frommelanie Thành viên mới

đọc tâm sự của bạn mà cứ cảm thấy day dứt dù rằng mình ko cư xử như vậy ... bạn mới 22t,vẫn còn chưa muộn để làm lại từ đầu,nếu đã biết mình sai như vậy thì nên sửa đổi dần dần và kiên trì 1 chút rồi đến 1 ngày,em trai bạn sẽ nhận ra lòng hối lỗi của bạn thôi ... cố gắng sống bao dung và mở rộng lòng mình hơn nữa bạn nhé !
    Tự dưng chạnh lòng nghĩ đến thằng em béo mập của mình :( ở gần nhau thì cứ chí choé,xa nhau 1 tí thì nó nhắc mình hoài,nghe mọi ng ở nhà kêu than mà sốt ruột ...
    Có những kỷ niệm ngày còn bé cùng đèo nhau trên chiếc xe đạp cà tàng đi học,giấu giếm cho em vài đồng bạc để mua kẹo ăn cho nó đỡ tủi thân khi thấy bạn bè đứa nào cũng có kẹo mút trên tay mỗi lần tan học về,vậy mà nó toàn dùng số tiền này mua kẹo về cho chị T_T
    Lớn hơn 1 tí,nó biết thương chị và mẹ nhiều hơn,nhiều khi mình đi suốt,nó nhắn tin gọi mình về đưa đi chơi mà thấy chạnh lòng quá,học hành,bạn bè,công việc,ng yêu đã chiếm hết toàn bộ thời gian đến nỗi chỉ kịp nhìn mặt nó trước khi đi ngủ ...
    Đọc bài viết của bạn mà mình cũng muốn khóc quá,mình yêu em trai mình lắm,nhà chỉ có 2 chị em thôi,vài năm nữa mình đi lấy chồng rồi ai sẽ đưa nó đi chơi nữa
  6. hoanghavio

hoanghavio Thành viên mới

bạn ko nói, chẳng bao giờ em ấy biết đâu Paris ạ..Có những sự cay độc người ta có thể nói ra mồm nhưng yêu thương lại chôn sâu nơi tận cùng..sẽ chẳng có ai hiểu, cho đến khi nào bạn tự tin nói với cậu ấy rằng Chị yêu em nhiều...Dẫu chỉ bằng 1 tin nhắn...
    Nói ra lời thì khó, nhưng có nhiều cách mà, đừng ngồi đợi cậu ấy vô tình tìm và đọc những dòng này..Bạn hãy là người giúp cậu ấy tìm thấy.....
  7. man_bat_tu

man_bat_tu Thành viên mới

Câu truyện hay...
    Không sao...vẫn còn kịp để bắt đầu lại từ đầu...cái quan trọng là ban đã nhận ra được sai lầm của mình thế là điều đáng mừng rồi ...
    Từ bây h thay đổi...trước hết tìm cách nói chuyện riêng với cậu em trai...nhẹ nhàng và cố gắng để cho cậu ta hiểu mọi chuyện bây h...con trai thì tính cũng thoáng sẽ kô để lâu những chuyện cũ đâu...
    Nhớ là phải bỏ ngay cái tính xấu xa đấy đi he he..
    Cheers

man_bat_tu
  8. pichu_566686

pichu_566686 Thành viên mới

man_bat_tu nói đúng đấy, bây giờ bạn hãy thay đổi đi, rùi em bạn sẽ hiểu ra thôi mà. Chúc 2 chị em nhanh chóng vui vẻ bên nhau