1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chỉ cho em cách đan khăn len cho con trai với

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi bena117, 22/11/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Baby_Made_Cotton

Baby_Made_Cotton Thành viên mới

Cái này đan khăn cũng được mà em, đan khan còn mềm và kiểu cách hơn.
    Tớ cũng nhớ mang mán nhưng lâu rồi ko đan (già rồi, mắt mờ, tay run)
    http://www.hoitheuthua.net/diendan/showthread.php?p=73408
    cái link này tớ thấy cũng có cách thêu hay nhưng là khăn của con gái
    http://www.book-soft.com/diendan/viewtopic.php?t=642
    ĐÂy là link có mẫu cuốn thừng đó cũng có cả cách hướng dẫn, chúc bạn thành công, nếu được chỉ lại cho tớ nhé
  2. saobien_12

saobien_12 Thành viên rất tích cực

nhìu người nhưng trừ chú Holi!
  3. honeyNclover

honeyNclover Thành viên rất tích cực

Đan vặn thừng ko dùng để đan khăn mấy đâu, vì nó nặng, và thô. Mình chưa đan thử nhưng thấy 1 cô bạn đan áo cho ng` yêu cứ sai là sửa khổ lắm. Còn đan cốt mình nói là đan cốt 2 mặt, đơn giản, rất mềm và hợp với cả con trai và con gái. Ko tin cứ thử xem.
    Mà bạn đã biết cách cầm que chưa? Ngón trỏ của tay phải để cao lên đóng vai trò như 1 cái... ròng rọc ấy, giúp mình đan nhanh - đều mũi và ko quá chặt. Dù sao thì, đan j thì đan, mà đan quá chặt mũi và ko đều thì cũng đều ko đẹp cả.
    Đan lên và đan xuống là gọi theo hướng que đan sau khi đan. Do đó, mũi gọi là đan lên sẽ là mũi có hướng que chọc lên sau khi đan; tức là trước đó, que sẽ chọc xuống lấy mũi và phải vắt dây qua trước rồi mới đan.
    Quan niệm của mình ngược lại bạn.
  4. Baby_Made_Cotton

Baby_Made_Cotton Thành viên mới

Lúc đầu tớ cũng nhầm toàn mũi lên thành mũi xuống, cách cầm que đan tớ vẫn thường để ngón trỏ thẳng lên, nhưng mấy đưa bạn tớ học bên trung quốc thì bảo là ngon tay trỏ phải để ngang, nhưng chung quy để thế nào cũng đan được, nhưng tớ đan kiểu gì cũng rất là chặt ttay, lúc nào nhớ thì lại nới lỏng ra, nên cái khăn trông buồn cười lắm, lúc mềm, lúc cứng... nhưng tớ vẫn thích đan, ko biết năm nay có kiểu đan gì mới ko nhỉ
  5. civicHH

civicHH Thành viên mới

Đan vặn thừng đơn giản lắm bạn ạ
    Bạn cần 3 que đan, tùy bạn muốn vặn thừng bao nhiêu mũi. Giả sử như 3 mũi, bạn đan xuống 3 mũi rùi nhấc 3 mũi tiếp vào que đan thứ 3, đặt que đan lên trên hay dưới là tùy bạn muốn vặn sang bên nào trước, đan tiếp 3 mũi ở que đan thứ 2 rùi quay lại đan 3 mũi vừa nhấc ra.. Hi, bạn có hiểu hok nhỉ, mình đan thì nhanh nhưng nói sao lằng nhằng quá Nhưng mình khuyên đan vặn thừng thì nên cách ra hoặc chỉ đan 2 hàng chứ đừng vặn hết, khăn nó xoắn tít vào đấy
  6. Guests51

Guests51 Thành viên mới Đang bị khóa

Ko có ảnh ví dụ lên à?