1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chỉ có 400 triệu có sống sót nổi bên Đức để dành cho thời gian học DSH + master?

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi DanielHanzo, 27/10/2014.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. DanielHanzo

DanielHanzo Thành viên mới

Các anh chị tư vấn cho em với ạ. Em rất muốn đi du học Đức, mặc dù gia đình em không phải khá giả gì. Nhưng thiết nghĩ nếu có cơ hội dù chỉ nhỏ nhoi thì em sẽ không bỏ qua nó.
    Thì về vấn đề du học này, em cũng được gia đình ủng hộ, nhưng gia đình em dồn hết vốn thì cũng chỉ được có gần 400 triệu. Liệu với 400 triệu này có thể giúp em sống nổi khi dành khoảng 1 năm học tiếng+ 2,3 năm học master ko? (Em học kĩ thuật cơ khí). Quá trình học tất nhiên phải đi làm thêm để trang trải rồi, liệu có ảnh hưởng đến việc học tập khi mà nguồn sống phần lớn dựa vào đi làm thêm như trường hợp của em? E muốn học bằng tiếng Đức vì tương lai muốn làm việc tại Đức luôn. Em cũng đọc vài bài tư vấn tài chính nhưng đã quá lâu, cũng chưa có nhiều giải đáp, và thời gian làm lạm phát nên mức tiêu nó cũng khác nhau đáng kể. Mong anh chị tư vấn cho em với ạ. Em còn nửa năm nữa mới tốt nghiệp, tính ra năm 2016 e mới bay được nếu đúng tiến trình
  2. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Năm đầu mới sang thì có thể đắt hơn, những năm sau trung bình 1 năm mình hết tầm 5k (Mình ở Berlin, nơi khác có thể đắt hơn). Nếu đi làm thêm tuần 3 buổi, 1 tháng kiếm 4-500 là bình thường, nói chung là đủ sống, thỉnh thoảng cũng dư ra tí :D
    Còn đi làm tuần vài buổi thì tùy người mà có ảnh hưởng đến việc học hay không. Mình thì nghĩ là không, ở nhà không làm gì cũng chưa chắc đã học mà lại chán, đi làm nhiều thì thời gian eo hẹp cũng tự giác học hơn.
  3. DanielHanzo

DanielHanzo Thành viên mới

1 năm học tiếng không biết có được đi làm thêm ko. Sau đó còn gia hạn visa thì lúc ấy chắc phải cố cày cho đủ nhỉ bạn
  4. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Thường học tiếng thì chỉ được làm trong kỳ nghỉ thôi, gia hạn Visa thì tùy thành phố mà bắt sperr hay không. Bạn có thể đi làm chui cho người Việt, nhưng lương chỉ tầm 5 đồng/h thôi.
  5. legend14312

legend14312 Thành viên mới

nói chung đâu cũng như thế. bạn nên ở thành phố lớn thì cơ hội việc làm của bạn cũng nhiều hơn thời gian rảnh có thể đi làm thêm được. như bản thân mình thấy như berlin dễ sống và mức sống cũng tương đối rẻ.