1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chỉ nha khoa dùng như thế nào là đúng cách? Tư vấn của bác sĩ

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi thanhthuy123, 22/03/2017.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thanhthuy123

thanhthuy123 Thành viên mới

Chỉ nha khoa có dạng sợi thanh mảnh được nha sĩ khuyên dùng hàng ngày để vệ sinh răng miệng giúp lấy các thức ăn thừa và quét sạch các mảng bám vi khuẩn trong kẽ răng. Tuy nhiên, chỉ nha khoa dùng như thế nào là đúng cách thì không phải ai cũng biết.
    Chỉ nha khoa dùng như thế nào là đúng cách?
    Dùng chỉ nha khoa sẽ giúp làm sạch các kẽ răng mà bàn chải đánh răng không chải tới được, cũng như giúp ngăn ngừa nguy cơ gây tổn thương nướu do sử dụng tăm xỉa. Đó là lí do tại sao các nha sĩ khuyến nghị mọi người nên dùng chỉ nha khoa ít nhất một lần mỗi ngày. Thế nhưng không phải ai cũng biết chỉ nha khoa dùng như thế nào là đúng cách.

Chỉ nha khoa dùng như thế nào là đúng cách?

Xem thêm: Chỉ nha khoa giá bao nhiêu

Theo các bác sĩ tại nha khoa Kim cho biết, hầu hết chúng ta đã sử dụng chỉ nha khoa sai cách suốt nhiều năm. Vì thế, các bác sĩ sẽ tư vấn cho chúng ta kỹ thuật chỉ nha khoa dùng như thế nào là đúng cách. Chỉ nha khoa sử dụng đúng cách theo 5 bước sau:

Bước 1: Lấy một đoạn chỉ dài khoảng 45 cm và cuộn chung quanh hai ngón tay giữa, để lại một đoạn ở giữa khoảng 4 cm.

Bước 2: Dùng ngón tay cái và ngón tay trỏ giữ sợi chỉ, đẩy sợi chỉ nhẹ nhàng lên và xuống giữa hai kẽ răng.

Bước 3: Nhẹ nhàng uốn sợi chỉ vòng theo chân của răng, và phải chắc rằng bạn đưa sợi chỉ xuống phía dưới đường viền nướu. Không được đè mạnh sợi chỉ, điều này có thể làm cắt rách hoặc làm bầm mô nướu mỏng.

Xem thêm: Bé thay răng sữa khi nào

Bước 4: Dùng những đoạn chỉ sạch khi bạn chuyển từ kẽ răng này sang kẽ răng khác.

Bước 5: Để lấy chỉ ra, cũng dùng chuyển động lên xuống và nâng sợi chỉ lên và ra khỏi kẽ răng.

Trên đây là những thông tin về cách sử dụng chỉ nha khoa, hi vọng bạn có thể biết được chỉ nha khoa dùng như thế nào. Các bác sĩ tại nha khoa Kim khuyên bạn nên thường xuyên đến các cơ sở nha khoa uy tín thăm khám để đảm bảo sức khỏe răng miệng.
    Nguồn: http://bacsiranghammat.vn/chi-nha-khoa-dung-nhu-the-nao-dung-cach-va-mang-lai-hieu-qua.html
  2. quehuongvaygoi

quehuongvaygoi Thành viên rất tích cực

Mình thấy dùng chỉ nha khoa này khá là hay mà vệ sinh hơn so với dùng tăm.