1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chỉ số AQ là gì ? Bạn có nó trong người không ?

Chủ đề trong 'Tâm Lý Học' bởi Hoailong, 23/03/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. BlueCandy_Rose

BlueCandy_Rose Thành viên mới

2. dumb

dumb Thành viên tích cực

80 câu nên nhớ trong suốt cuộc đời
    Nguồn: Tri Thức trẻ
    1. KHông quan trọng việc bạn bắt đầu từ khi nào, điều quan trọng là bạn đã bắt đầu thì không nên dừng lại.
    2. Không quan trọng là bạn kết thúc khi nào, quan trọng là khi kết thúc bạn không hối hận.
    3. Nhu nhược là kẻ thù lớn nhất của bạn
    4. Tức giận là lấy sai lầm của người khác để trừng phạt mình
    5. Ánh sáng nếu không phải là bản quyền của mặt trời thì bạn cũng có thể chiếu sáng
    6. Để đạt được hạnh phúc bạn phải qua hai cánh cửa là trân trọng những gì bạn có và không thèm muốn những gì bạn không có.
    7. Điều làm cho ta mệt mỏi nhất là phải sống giả tạo
    8. Nếu bạn từng ca ngợi bình minh, xin hãy bao bọc cả đêm tối
    9. Có dũng khí là không biểu hiện nỗi sợ hãi, dám đối mặt với sợ hãi, chiến thắng sợ hãi
    10. Nhận ra được sai lầm đã là sửa được một nửa rồi
    11. Kinh nghiệm là thứ được chọn ra từ đau khổ
    12. Sai lầm lớn nhất của đời người là không chịu nhận sai lầm
    13. Hãy đối mặt với quá khứ bằng sự nuối tiếc nhỏ nhất
    14. Hãy đối mặt với hiện thực bằng sự lãng phí nhỏ nhất
    15. Hãy đối mặt với tương lai bằng ước mơ lớn nhất
  3. loveisdie

loveisdie Thành viên mới

Nếu là em thì em sẽ để ông bác sĩ chở bà cụ đến bệnh viện gần nhất, còn mình thì sẽ ngồi lại với cô gái mà mình yêu. Một sự lựa chọn ko đến nỗi tệ phải không ?
  4. Hoailong

Hoailong Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Tới đây, chắc bạn sẽ hiểu rằng đây là một câu hỏi đánh giá nhân cách của bạn bởi mỗi sự lựa chọn đều phản ánh quan điểm của bạn về sinh mạng con người.
    Việc này làm tôi nhớ lại 1 bài toán đố thuộc về IQ (nói về chuyên chở VẬt chứ k0 phải Người): bài này nói về 1 Bác nông dân fãi chở 3 VẬt sang sông :
    Đó là 1 con chó săn đang đói cùng 1 con thỏ củng đang đói & 1 Bó cải:
    Con chó săn thì đang thòm thèm con thỏ; Chú thỏ lại chỉ nghĩ đến bó cải .
    Khi đến bờ sông gặp Bác lái đò thì Bác này cho biết chiếc ghe chỉ có thể chở 2 Vật cùng 1 lúc sang sông ; vậy bác nông dân này fãi bố trí như thế nào để chở tất cả các thứ này sang sông ?
    Theo tôi nghỉ là bài toán này có vẽ là dể giãi hơn là Câu hỏi trong đỀ THI TUYỂN trên .
    Theo các bạn thì Bài toán đố thuộc IQ giãi quyết có dễ dàng hơn k0 ?
    Quan điễm của các bạn về Câu hỏi trong bài THI TUYỂN nói lên fần nào lối giãi quyết 1 tình huống khó xữ thuộc về fạm trù EQ & AQ nhiều hơn là IQ (thuộc về cấp độ tình người) & để chúng ta có thể so sánh fương án lựa chọn nào là hay nhất .
    Trong số hơn 300 ứng viên tham gia cuộc thi tuyển, chỉ có một người duy nhất có câu trả lời được ban giám khảo nhất trí lựa chọn, cho dù thí sinh này không đưa ra lời giải thích nào cho phương án của mình.
    Vậy thí sinh này đã trả lời ra sao? Phương án của thí sinh này là:
    ?oĐưa chìa khóa xe cho bác sĩ. Ông ta sẽ chở bà cụ tới bệnh viện.
    Tôi sẽ cùng người bạn gái của tôi lội bộ vượt qua bão tố?.
    Bạn loveisdie có lẻ là một Ng lựa chọn 1 Phương án ko đến nỗi tệ lắm .
    Các bạn khác nghĩ sao về Phương án này?

5. langtubachkhoa

langtubachkhoa Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Thế BGK giải thích thế nào? Vì sao họ lại lựa chọn phương án đó?
  6. BlueCandy_Rose

Xét về mặt chủ quan, mình cũng thấy đây là một sự lựa chọn không đến nỗi tệ, thậm chí không tệ chút nào. Vì sao thì có khó hiểu không? Ở bên người mình yêu trong khi hoạn nạn, cùng nhau chia sẻ, cùng nhau vượt qua khó khăn. Đây là ước mơ của mỗi chúng ta, của những người con gái như mình vẫn được khoác cho hình ảnh lãng mạn, sách vở. Đẹp quá chứ
    Xét về mặt khách quan, mình cũng thấy đây là một sự lựa chọn cũng không đến nỗi tệ. Vì sao ư? Có gì chưa thật đúng ở đây?
    Mình xin hỏi lại: 300 thí sinh mà chỉ có một người có sự lựa chọn như vậy ? Nếu con số đấy là 30 thì mình còn không thấy tệ lắm . Hơn nữa lại không đưa ra lí do. Mình nghĩ môn xác suất của mình cũng không tệ lắm.
    Mình cũng xin hỏi thêm: đây là kì tuyển nhân viên của công ty hoạt động trong lĩnh vực nào vậy?
    Liệu BGK khi lựa chọn thí sinh ấy có đặt tiêu chí về EQ, AQ như chúng ta đang cùng nhau bàn luận không
    Nếu còn gì không hiểu mình xin được hỏi tiếp.
    Tôi là ai, là ai mà yêu quá đời này
    Được BlueCandy_Rose sửa chữa / chuyển vào 12:15 ngày 01/08/2005
    Được BlueCandy_Rose sửa chữa / chuyển vào 14:34 ngày 01/08/2005
  7. Sweet_Pride

Sweet_Pride Thành viên mới

Cô bạn này hỏi rất hay
    Có một câu nói như thế này
    Theo lý thuyết thì lý thuyết rất gần với thực tế nhưng trên thực tế thì thực tế khác xa lý thuyết
    Tôi cũng có thắc mắc giống Blue...
    BGK cũng khá lạ đấy.
    Ngoài ra, Thưa với cả nhà, nếu một thằng đàn ông được đặt vào vị trí đó, cái đầu sẽ hoạt động như thế nào? Một kẻ không khá và không yêu cô gái lắm sẽ chọn ông bác sĩ. Kẻ không khá và yêu cô gái chọn người yêu mình. Một người khá hơn sẽ đưa xe cho người yêu và bà cụ đi trước. Một người thực sự khá cũng không chọn cách nào khác.
    Tôi cũng xin hỏi cả nhà, đây là một kì thi tuyển nhân viên của một công ty, vậy có gì khác không nếu đây là một tổ chức hoạt động trong lĩnh vực kinh tế, chính trị, cứu trợ xã hội... Mà trong các hoạt động tìm kiếm cứu nạn thì sự ưu tiên sẽ là trẻ em, phụ nữ, người già một số nơi như Đức chẳng hạn là chú Cún rồi mới đến đàn ông đấy. Hê hê, đây là cách cư xử quân tử đấy, chứ ở đời có nhiều chuyện kỳ lạ lắm.
    BGK này hay thật. Bóp mãi cái trán mà vẫn không hiểu.
    Vài thiển ý xin trình bầy như vậy...khà khà
  8. BlueCandy_Rose

Tôi xin nói thêm như thế này. Đọc lại các bài trả lời của mọi người, tôi có nhận xét như thế này, khi tiến hành trắc nghiệm, chúng ta nhất là những người đã theo dõi topic này từ đầu sẽ chịu ảnh hưởng hiệu ứng tâm lý (nếu có thể gọi như vậy) mình đang trắc nghiệm về AQ, EQ
    Như vậy tâm lý cũng như mục đích của chúng ta khi làm trắc nghiệm sẽ hoàn toàn khác so với các thí sinh và do đó sự lựa chọn cũng sẽ có sự khác biệt hơn . Nếu chúng ta là một trong những thí sinh đó, trong hoàn cảnh rõ ràng, với mục đích rõ ràng, chúng ta có lựa chọn khác không?Và khi đó kết quả của BGK có thể dùng để làm căn cứ cho chúng ta xem xét sự lựa chọn của mình?
    Bình thường, nói một cách đơn giản, theo bản năng, tôi sẽ mong muốn ở lại với người yêu, cùng nhau vượt qua hoạn nạn nên tôi sẽ chọn người yêu tôi. Nhưng vì tôi cũng không thể bỏ mặc người già đang ốm nặng thì tất nhiên tôi sẽ đưa chiều khoá cho ông bác sĩ.
    Tôi có thể khẳng định, thí sinh có sự lựa chọn nọ không phải là đàn ông con trai. Đơn giản vì tôi tham khảo bài SWEET_PRIDE
    Được BlueCandy_Rose sửa chữa / chuyển vào 14:33 ngày 01/08/2005
  9. BlueCandy_Rose

Tóm lại là:

..... chỉ có cây đời mãi mãi xanh tươi.

Tôi là ai, là ai mà yêu quá đời này
  10. Hoailong

Hoailong Thành viên gắn bó với ttvnol.com

HI HI; Chào các Bạn; suýt tí nửa lại quên mất cái chủ đề này .
    HL đang bận bịu với vài quyển sách TLH mới nên chậm trể .
    Rất tiếc là BGK k0 đưa ra 1 lời giải thích thoả đáng nào về việc tại sao lại chọn phương án trên .
    Nếu đem so sánh với phương án của các bạn, thì theo các bạn phương án này có vượt trội hơn k0?
    Nếu có khiếm khuyết, thì ở nơi nào ?
    Thế Bạn có cho là khi thực tế rất gần với lý thuyết thì thực tế ấy có hay k0 nhỉ (xét về mặt Mỹ Học nhân văn Đạo đức) ?
    Dù rằng ngoài đời, theo bạn, có những v/đề trên thực tế thì thực tế khác xa lý thuyết
    1* Theo Bạn môn xác suất của Bạn trùng hợp là đúng hay sao (k0 có fần ngoại lệ ?)
    2* đây là kì tuyển nhân viên của công ty hoạt động trong lĩnh vực Thương mại ?
    3* BGK khi lựa chọn thí sinh ấy K0 có đặt tiêu chí về EQ, AQ như chúng ta đang cùng nhau bàn luận
    Và Khà khà[r33), Đây là 1 câu đố mẹo .
    Tiêu chí là chúng ta đang lượng định chỉ số AQ của các thành viên Box TLH này, theo Tiêu chí sau: