1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chỉ số IQ là gì ? , bạn có phải là người thông minh không ?

Chủ đề trong 'Tâm Lý Học' bởi Mjnicklove, 04/03/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Prince-of-Percia

Prince-of-Percia Thành viên rất tích cực

Ha ha...buồn cười quá...
    50/60 được 154 điểm
    Chú ý một số bạn nhé.
    Nếu mà đang chơi chuyển qua 1 trang nào đó nó hiện
    this page can not display
    Thì kết quả những trang trước mất hết, bạn làm lại từ đầu
    Nếu ấn Enter nó sẽ load trang đó và mất kết quả trang sau.
    Lần đầu mình làm đến trang 6 thì bị, ấn Enter trả lời nốt thì bị 19 điểm...he he choáng vật...tìm nguyên nhân mới biết
  2. Prince-of-Percia

Lúc nãy quên không post ảnh sợ không ai tin...làm lại bài đó để post ... trả lời đúng thêm 1 câu tăng lên mấy điểm...rùa vật
  3. Washabee

Washabee Thành viên mới Đang bị khóa

Thôi, ứ tin cái này nữa đâu. Không mìn nại dzốt nhứt nhà[​IMG] với các pạn nắm[​IMG]
  4. goldenboy_xxx

goldenboy_xxx Thành viên mới

tôi ko tin cái này, vì câu hỏi nó ít thực sự ko cần thông minh lắm, mà là do 1 số khả năng khác của con người nhất là 1 số câu gần cuối (ko phải mấy câu cuối, mấy câu cuối rất hay), tuy nhiên mình thấy độ khó ở mấy câu cuối ít, ko nên dùng để đánh giá iq, bằng chứng là có những người đến 158 điểm ---->vô lý, 1 người bình thường chỉ khoảng 100, nhưng chúng ta thường thì cũng trên trung bình (vì bình thường thì cũng chỉ là những ng ko học hành, có lẽ vậy) ---> thường thì được 120 là ổn, vậy mà ở đây bét cũng 130 ----> vô lý, dân nhật được coi là rất thông minh mà hình như tớ nghe họ thường được khoảng 135, nếu thế thì tính trung bình ra dân việt nam hơn hẳn nhật, vậy sao dân mình kém họ nhiều thế ----> vô lý, các ban ai mê manga thì biết, đố ai có thể sáng tạo giỏi như họ, và họ còn giỏi ở rất nhiêu thứ khác
    mình tự nhận xét mình thuộc loại thường, trả lời vẫn được 134, mà vừa làm vừa vội lo ngắt mạng mỗi khi chuyển trang (xài dial up+ cứ tưởng 60 phút hết giờ+ ko nhớ mình làm từ khi nào), làm khá vội, vì lúc đầu ko đọc kỹ
    kết luận: Mọi người đừng để cái trang này nó nịnh đểu mình, ở đời phải biết mình là ai chứ !!!, ko phải là bác tỷ phú billgates đâu , nếu các bạn đụng đến lập trình thì sẽ thấy cái 160 của bác ấy quả là .... ặc ặc
  5. Prince-of-Percia

Hi hi, ai cũng biết vậy nhưng vẫn làm để coi cho vui.
    Bạn đâu cần phải bức xúc quá thế
    Còn chuyện người Việt Nam kém hơn Nhật không phải vì kém thông minh hơn mà vì cái khác...hầu như ở đây ai cũng biết cả.
    Khi nào bạn thông minh hơn chút nữa bạn sẽ hiểu
  6. Mjnicklove

Mjnicklove Thành viên mới

Em thì cũng khách quan nói nhé , cái trang này test iq theo kiểu Stanford -binet cũng chuẩn đấy , em tìm nhiều trang rồi , chẳng nhẽ cứ phải nói các bác dốt các bác mí cho là đúng hay sao.Các bác có thể thông minh bẩm sinh như thế quá đi chứ , tuy nhiên trong tâm lý học người ta vẫn nói sự thông minh của 1 người không khẳng định là người đó sẽ thành công đến mức nào .Ví dụ 1 thằng học giỏi nhất lớp các bác chưa chắc đã thông minh hơn thằng đứng cuối lớp. Axtanh hay edison đều thế đi học toàn xếp bét tĩ lớp...Cái giúp con người vượt trội đi đến thành công đỉnh cao ,không phải là sự thông minh mà là khả năng tư duy ...Càng thông minh thì khả năng tư duy càng nhanh . Tuy nhiên không phải nhanh đã là chính xác vì thế nếu kết hợp giữa trí thông minh bẩm sinh cộng thêm sự rèn luyện học hỏi và suy nghĩ sáng tạo sẽ tạo ra một khả năng tư duy hoàn hảo giúp mỗi người định hướng và giải quyết vấn đề 1 cách hoàn hảo nhất...
  7. sevendaffodils

sevendaffodils Thành viên mới

Những câu mình trả lời được là do kinh nghiệm mà được tính điểm thì cũng không chính xác đâu. Chẳng hạn như câu số 21:
    Vừa gà vừa chó
    Bó lại cho tròn,
    Ba mươi sáu con,
    Một trăm chân chẳn.
    Theo bạn có bao nhiêu con gà& bao nhiêu con chó ?
    mình đã được ông ngoại đố từ khi học lớp 1, nhắm mắt cũng trả lời được . Hay những câu do đúc kết từ mấy lần kiểm tra IQ khi đi xin việc, kinh nghiệm "xương máu" thế nên nhớ và trả lời được thì sao gọi là thông minh được nhỉ.
    Nhưng những bài kiểm tra thế này, đúng là như bạn Mjnicklove nói, có thể rèn luyện được khả năng tư duy. Càng làm nhiều thì điểm IQ sẽ càng tăng. Hy vọng thế
  8. virusHiV

virusHiV Thành viên mới

Đấy là cá nhân bạn thôi. Giả như bạn đã là người học xong ĐH và bươn chải với đời nhiều, đầu chứa hằng hà sa số những thông tin bác tạp thì những đáp án bằng số cụ thể như của bài này không phải là thốt nhiên phản xạ ra ngay được. Dẫu cách giải loại toán giả thiết tạm thì bạn không quên...
    Khi tôi làm đến câu này, người ta cho 4 đáp án thì không nhẩm tính theo trình tự làm toán, mà đi ngược từ đáp án theo nguyên tắc ráp nối tương xứng. Đại khái ở mỗi đáp án tôi lấy chữ số cuối của số chó nhân 4 và số gà nhân 2 rồi cộng xem có chẵn chục không. Thao tác rất đơn sơ và nhanh. Quả nhiên có 1 kết quả fù hợp
  9. goldenboy_xxx

goldenboy_xxx Thành viên mới

nói thật: chả có cái gì đánh giá được trì thông minh con người, quan trọng là chú mày kiếm tiền giỏi ko, chú mày đóng góp gì cho xã hội ko, chú mày có được vợ đẹp con khôn nhà cửa đàng hoàng sung sướng ko, khối thằng đo chỉ số iq to đùng ra đấy mà đời chả được cái quách gì, tiền ko gái ko thì iq để làm gì, mà nhé, nếu ai đó rất giỏi trong lĩnh vực này nhưng mọi việc còn lại thì ngu, chả hóa ra tính trung bình ra thì iq vẫn thường thôi, như tôi đây, mặc dù lúc ôn thi đại học, người ta cứ nói cần cù bù thông minh, thế mà môn hoá, cái môn mà mọi ng bảo dễ nhất ấy, mọi người làm ngon ơ còn tôi ngon ợ, may mà vẫn sống sót, dù cho môn đó tôi ôn như điên nhưng làm vẫn thảm nhất, toàn bị bẫy ở những chỗ rất thường, hê hê, mọi người thấy thường thôi, tôi chả thấy thường tẹo nào, ko phải là vì tui ẩu mà quả thật là ngu thật, nghĩ mãi ko nghĩ nổi, mà thấy nó rồi tinh lên như là một con bé khối c phải đi thi khối a vậy (nói ngoa lên 1 chút) thế có phải là ngu ko, là iq thấp phải ko, vậy mà chẳng hiểu sao cái môn lý, học ít, lý thuyết thì phét thoải mái như làm văn(dĩ nhiên có học nhưng ko phải là thuộc lắm), lại còn mấy bài cuối thấy chả có gì đặc biệt, cứ tằng tằng mà làm, chẳng có gì gọi là phải suy nghĩ thì mấy giáo sư ngày hôm đó trên tv cứ tấm tắc khen câu đó để chọn hs giỏi, mà mấy câu mọi người hay gọi là "cái này để bẫy đó" thì tôi chả thấy nó bẫy ở đâu cả, cũng may mà được mọi người chỉ cho đó là bẫy, chứ với tui cái đó chỉ là 1 giả thiết như các giả thiết khác trong đề bài, dĩ nhiên trình tui cũng còn kém xa mấy anh thi học sinh giỏi cấp này cấp kia, nhưng tui chả bao giờ học chăm như các ảnh, trong khi các ảnh cắm cui nghiên cứu cấu tạo kính thiên văn thì tôi cầm cái ống nhòm trèo lên trần nhà ngắm gái. hơ hơ, thế là thế nào, ai mà hiểu nổi. Nói chung các vị kệ cái iq dở hơi này đi, thấy mình có năng lực về cái gì thì cứ làm cái đó.
  10. Mjnicklove

Mjnicklove Thành viên mới

hehe , em nói bác đừng giận nhé , bác vơ đũa cả nắm wá , đầy thằng thông minh không kiếm được nhiều xiền và cũng có những thằng ngu giầu , nhưng đa phần những thằng thông minh kiếm đc nhiều xiền hơn , hehe , đấy là bác đem xiền ra để oánh giá con người nhé....Em thì em như bác thôi , giỏi giang hay không em quy ra tiền và học thức hết , có điều tiền và học thức không fải là thành quả của trí thông minh mà là thành quả của lao động của chất xám , mà thành quả lao động do chất xám làm ra không phải do trí thông minh mà là do khả năng tư duy .Hix đến hôm nào phải làm 1 cái chủ đề để phân biệt thế nào là tư duy , thế nào là suy nghĩ , là thông minh mất...thế này thì mù mờ wá..