1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

[CHIA SẺ] Hà Nội ...!! nơi cảm xúc tưởng chừng..lãng quên (Bài và ảnh)

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi kdbubu, 30/12/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kdbubu

kdbubu Thành viên rất tích cực

Hà nội rét rồi.. sắp nôel nữa.. cứ noel là ghét Hà nội.. vì lúc đó buồn sâu thẳm.. cái lạnh cũng ồn ã.. bầu trời về đêm cứ cắp thêm những mảng đen ngòm sâu tít tắp.. mặt trăng cũng ko đủ sáng soi mặt đường.. đêm lại nghĩ tới sáng.. .. mà đông thì buổi tối đến thật sớm và buổi sáng đến thật muộn.. đời người cũng vậy mà u ám hơn.. nhỏ nhặt...

2. kdbubu

Hôm qua Bạn Hà nội lặn lội rủ bạn Hồ gươm .. bạn Hồ Tây.. 2 anh em Hồ Ba.. Bẩy mẫu .. Hồ Hale.. và nhiều bạn hồ xinh xinh lóp ngóp qua nhà mình chơi.. các bạn ghé thăm mà bồi hồi thế.. nhà mình không đủ chén.. mỗi bạn 1 loại cốc khác nhau.. rồi cùng uống trà đàm đạo lại cái thời nước còn xanh cho anh em còn trẻ...
    Bạn Hồ Tây tuy lớn nhưng ăn nói nhỏ nhẹ và thường ngồi im một chỗ ..thi thoảng nhìn ra ngoài đường ngắm dòng xe đi lại mà ngững ra... rồi lại giật mình trở về câu chuyện của bạn Hồ Gươm ríu rít kể.. Bạn hồ Gươm lúc nào cũng thế cho dù lúc này bạn đang ốm mặt nhợt nhạt chút nhưng cái giọng kể hơi ré ré hợp chuyện. MÌnh hỏi thăm bạn Rùa rồi hỏi Bạn hồ Gươm có mấy bạn rùa mà hôm nay lại bỏ về đây chơi ..trời rét thế này để quên bạn rùa ở nhà là sao...?? Bạn Hồ gươm thở dài.. nhìn ra ngoài đường theo mắt của Bạn Hồ tây.. nói: có khi phải chuyển bạn rùa về Hồ... Nói đến đây thì các bạn Hồ khác xôm xao lắm... Hồ nào Hồ nào..?? các bạn đồng loạt hỏi..
    Hồ Gươm chả nói nữa... Hỏi mình.. theo đằng ấy thì bạn rùa thích ở đâu:?
    Mình trững lại .. mồm bỗng nhiên đăng đắng vị trà.. mắt híp đi ưu tư.. rồi À một tiếng:
    Cái này mình chưa đủ tuổi.. các bạn đến thăm mình vui lắm nhưng câu hỏi này phải để cho 1 người mình nghĩ sẽ trả lời được..
    Ai thế.. mặt bạn Hồ gươm chưng hửng?
    Đơn giản mà các bạn hỏi chính bạn rùa ý..
    Bạn Hồ Gươm cười phá lên.. làm cả nhóm tụm lại ngơ ngác..
    Bạn Rùa đang đòi lên đền Ngọc Sơn nằm.. bạn ý chán long dong rồi... giờ muốn thay đổi không khí.. Hồ Gươm nói trong long lanh nước mắt..
    nói xong cả hội chìm xuống...
    mình cũng chìm hẳn..
    Hoá ra Bạn Rùa nhớ bạn...
    Các bạn Hồ không ai bảo ai lục đục bỏ về từng đứa.. chỉ có Bạn Hà nội từ lúc giờ ko nói ở lại..
    Hai đứa mình nhìn nhau..
    Rồi Hà nội khóc...
    Mình vỗ về bên vai...

3. kdbubu

Có một người nghèo ko biết Tết, mang lì chiếc áo độ thu tàn..

Giờ có cái tết nghèo thật khó.. cái khó là sự đầm ấm ko còn nhiều.. so sánh tết xưa và nay thì còn khó hơn.. phải chăng đó chút ngẫm nhắc nhở mình tìm về điều giá như..tết là quây quần mọi giá trị của gia đình và lớn ra là mối quan hệ họ hàng xã hội liên quan đến nhau.. giờ họ không nghĩ và biếu nhau tình cảm nữa.. mà thay vào đó cái sự biếu nó biến tướng thành sòng phẳng.. ít lắm nhà còn thấy mặt nhau ko e ngại.. biếu chút quà tết giờ nó như ném vội vào nhà nhau rồi lên xe phóng mất..
    Tết chắc chỉ còn cho người già hoài niệm.. vẫn lụi cụi thắp hương khấn cầu an cho cả đời mình lẩm bẩm...có người cả đời chỉ khấn qoanh vài ý tứ.. đúc kết lại.. chỉ có thời gian là ko xin đc ân trời cho đủ..
    cách đây vài năm.. cứ tết là mọi người muốn lao ra đường.. hưởng khí xuân.. năm nay thì khác.. nhà nhà ở kín.. đóng cửa an hạ.. đó là trong mắt mình nhìn thấy.. mọi người cùng cố đi khấn cầu lễ lạt là chính,, mong cho cái năm mới về có điều may mà tết năm sau đỡ toan lo cơm áo..
    tết năm nay mình quên mất cảm giác thích đc tiền mừng tuổi.. vì người trên mình già tuổi quá rồi.. dưới mình thì ko tính.. sàn tuổi mình thì ko muốn gặp.. tết năm nay lặng.. cái trẻ rời đi lọ mọ bước xuống.. 31..32..33..34..35....60..70..xx mình lạc quan quá..đó là cái gì sót lại của tuổi trẻ... nếu để 3 dấu xxx thì hàm hồ ghê.. cũng chả mong sống đến 2 lầnđầu 1 đít vô biên..
    Có một người nghèo ko biết Tết, mang lì chiếc áo độ thu tàn.. câu này ý nhị quá.. đậm chất hà nội xưa.. nghe đâu đó như lời văn của Tô Hoài.... chui trong "những ngõ phố" rồi lùi ra ko quay lại nhìn.. cứ khom khom.. mình sẽ cố giữ về cái tết hồi xưa trong tâm tưởng.. khi nào già sẽ kể lại.. cho bản thân mình.. lom khom... vì mình nghèo ko biết tết cứ khoác lên mình nỗi ưu tư...

4. kdbubu

Hà nội sau tết năm nay thật lạ lùng.. cây cỏ vẫn không chịu mang màu xanh về.. bầu trời đừng im một mầu xám mù hóa mưa ướt nhỏ long tong xuống cửa nhà... lâu ko nghe vẳng tiếng Khánh Ly kẽo kẹt nhạc Trịnh. Hà nội vẫn ngủ quên trong tết.. thời tiết làm khắc xuân lâu hơn.. giống như cảm giác tết nhất đến nơi.. mọi vật ù ỳ nhìn dòng người qua lại thấp hẳn đi vì co ro gạp người trong gió rét. Ra đường trai gái đều giống như ninja đầy màu sắc...
    Nhắc nốt đến cái tết đặc biệt năm nay thật dài với 1 tuần trôi qua.. ngày từng ngày tiến những bước vững trãi ko một lần lui lại. Hoa đào ko chịu nở. Tết gần như là những ngày vô nghĩa vì chỉ lang thang qua mắt nhìn người đời đi thăm nhau tong tả. Đời người có mấy lần 10 năm.. năm đầu tiên của cái 10 31 40.. thật dễ sợ.. Mong cái tết năm này sẽ khác. không nhắc đến tên đó nữa.. coi như đi tong!!! Dù sao ra đường có vẻ ai cũng giống mình.. những khuôn mặt vui vẻ chỉ đếm được trên đầu ngón tay
    ..
    Bây giờ những ngày vui thường là những ngày quần áo ám nồng nặc mùi khói thuốc.. một sự vui vẻ quên đời .. vô vị nhất..ồ à cười nói cạnh nhau .. cụng những thứ sủi bọt.. cười với 20 kiểu khác hẳn.. .. tôi chỉ cười thẳng vào mặt mình kiểu thứ 21 khi sáng dậy nhìn vào Gương.. một kiểu cười như đang ngậm trong mồm đống bọt đánh răng khắc mũi.. nhổ toẹt.. uống một ngụm xúc miệng như ngụm bia.. ko nuốt nổi. phải nói là thực sự buồn nôn,, Giả tạo ko tự nhiên,, nhưng chính sự không tự nhiên đó là nó hòan toàn không quá ghê tởm. giờ cũng phải quen lấy việc sống như vậy như thể con người làm quen với việc sáng tỉnh dậy mất đi 1 cánh tay.. cố làm quen với nó. nhanh thôi....

5. kdbubu

Ngày đầu năm .. Hà nội biến mình thành nền mờ nhạt trên hình của màn vi tính nơi công sở.. có mấy ai lấy ảnh Hà nội làm phông ko .. nếu lôi ra 1 bức có lẽ sẽ ám ảnh cả năm bởi sự nhợt bạc lơ phơ hạn nghĩa,,,... Hà nội giờ khó tạo ra một ấn phẩm vui sắc.. không khí ẩm ướt vô lo .. cứ chùm lên hà nội như tấm chăn mới giặt lạnh lạnh mùi ám ám.. Mọi người cứ khoanh chân ngồi im chờ tấm thân ấm lại giữ hướng nhìn vào tivi rồi chuyển kênh tới tấp.. để sao biết được sự sống động mắc kẹt lại trên từng kênh.. nhưng bật nhỏ tiếng như điếc.. chỉ có ánh sáng chập chờn va vào mặt biến đổi..
    Hà nội ko có tội... nhưng chỉ mắc nợ con nhân ở đây.. của nợ ko trả được.. dìm mảng đất này xuống thật sâu của mảnh vườn văn hóa bị sới tung.. rồi chờ vết dẫm đạp nhau làm phẳng mịn.. lúc đó Hà nội sẽ nằm im.. ngột thở...

6. SonNguyen_sn

SonNguyen_sn Thành viên rất tích cực

7. kdbubu

Hà nội ko vội được đâu..
    Năm nay Hoa xưa cũng thờ ơ nhúng những quả xanh chuyển màu tối vào nỗi háo hức..
    không khoác thêm chiếc khăn mỏng tang màu trắng diện đẹp vào cuối xuân.. rồi đợi xuân qua Hạ với lấy khăn hít hà rồi cất vào tủ năm sau trả lại... Có lẽ năm nay Hạ quên ko trả.. để Xưa lạnh bơ vơ..

8. kdbubu

Hà Nội những đếm ngày được rót đầy sương.. chờ nắng đến phẩy tay cho đường khô hạn.. nhưng gió chỉ mơ sượt trên mặt gợn lên những cuộn mù kèm lá trôi nổi.. Cái nồm như bị đánh đổ ra sàn nhà.. cây chổi mồ côi mốc đen úa... vạn vật rũ ra như bị đánh gục.. Cả nhà khép kín cửa.. bạn nước đọng trên kính gõ gõ..rồi quay mặt đi trượt dài lốm đốm.. Hoa xưa ko nõn nà như mọi năm..chưa kịp làm ai đó giật mình đã im lặng in mình trên vỉa hè mầu tối.. Mấy hôm nay Hà nội đẹp khủng khiếp.. nhớ người tình canon.. bỏ mình đi.. chờ mãi ko về...

9. MsMoonbi

MsMoonbi Thành viên mới

[​IMG][​IMG]
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
  10. sancasan

sancasan Thành viên quen thuộc

Sưa đã nở và tàn rồi đấy Bubu...