1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chia sẻ kinh nghiệm apply học bổng Chevening

Chủ đề trong 'Du học' bởi vista_trader, 03/10/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vista_trader

vista_trader Thành viên mới

Chia sẻ kinh nghiệm apply học bổng Chevening

Các bạn ơi, mình đang định apply vào hai học bổng trên. Hiện đang chuẩn bị apply vào Chevening trước đã. Các bạn có kinh nghiệm gì về chuẩn bị hồ sơ (cần chú ý gì khi viết LOR, SOP, khi lựa chọn ngành học cho phù hợp với tiêu chuẩn của Chevening năm nay).

Mình post kèm theo luôn thông báo của Chevening năm nay để mọi người tiện tham khảo. Còn BP/Leeds/Chevening thì chưa thấy đăng thông báo.

Ai có thể đăng ký?

Chương trình học bổng Chevening dành cho những công dân Việt Nam mong muốn được đào tạo sau đại học hay làm nghiên cứu sinh tại một trường đại học hoặc học viện của Vương quốc Anh. Chúng tôi rất mong nhận được hồ sơ xin cấp học bổng của các cá nhân đến từ các cơ quan, doanh nghiệp nhà nước và các công ty, tổ chức tư nhân ở tất cả các tỉnh thành của Việt Nam.

Chương trình học bổng kéo dài trong bao lâu?

Thời gian theo học tại Vương quốc Anh thường kéo dài từ 3 tháng đến 12 tháng. Trong trường hợp đặc biệt với lý do giải trình hợp lý, thí sinh có thể tham dự khoá học dài hơn thời hạn trên.

Các khoá học thường ở trình độ nào?

Các khoá học thường ở trình độ Thạc sỹ.

Những khoá học ưu tiên

Những khoá học góp phần vào việc thực hiện mục tiêu chính sách đối ngoại toàn cầu vủa Vương Quốc Anh sẽ được ưu tiên. Tại Việt nam, những mục tiêu đó là :

* Giúp cho thế giới an toàn hơn trước nạn khủng bố và vũ khí hủy diệt hàng loạt.
    * Làm giảm những thiệt hại của Vương quốc Anh do các loại hình tội phạm quốc tế, bao gồm cả buôn bán ma túy và rửa tiền, gây nên.
    * Ngăn chặn và giải quyết xung đột thông qua một thể chế quốc tế vững mạnh.
    * Hỗ trợ các doanh nghiệp và nền kinh tế Anh nhờ vào một nền kinh tế toàn cầu rộng mở, phát triển khoa học và sáng tạo kỹ thuật, và đảm bảo các nguồn năng lượng bền vững.
    * Đảm bảo an toàn khí hậu bằng cách thúc đẩy nhanh hơn quá trình chuyển tiếp sang nền kinh tế toàn cầu bền vững, với mức khí thải carbon thấp.
    * Thúc đẩy phát triển bền vững và giảm đói nghèo, trên nền tảng nhân quyền, dân chủ, quản lý nhà nước hiệu quả và bảo vệ môi trường.
    * Quản lý di cư và đấu tranh chống nạn nhập cư bất hợp pháp.

Sau đây là một vài ví dụ về ngành học:
    Kinh tế Khoa học chính trị Nghiên cứu phát triển
    Hành chính công An ninh Quốc tế Quan hệ Quốc tế
    Luật/nghiên cứu tư pháp hình sự Nhân quyền/dân chủ Nghiên cứu Môi trường/cơ khí
    Báo chí Tài chính & Ngân hàng Nghiên cứu kinh doanh

Tuy nhiên hồ sơ đăng ký học bổng không chỉ hạn chế ở những ngành học trên mà các ngành học khác ngoài danh sách này cũng sẽ được xem xét

Những điều kiện phù hợp và tiêu chí tuyển chọn là gì ?

* Chương trình học bổng chỉ dành cho các Công dân Việt nam
    * Các ứng cử viên phải có thành tích học tập tốt. Chỉ những ứng cử viên có bằng tốt nghiệp đại học đầu tiên xếp loại "xuất sắc", "giỏi" hoặc ?okhá? mới được xem xét.
    * Các ứng cử viên phải chứng tỏ có tiềm năng tiến xa hơn trong sự nghiệp và góp phần vào sự phát triển hơn nữa của Việt Nam.
    * ưu tiên những thí sinh có từ 2 năm kinh nghiệm trở lên
    * Thí sinh tham gia thông thường sẽ ở độ tuổi từ 25 đến 35.
    * Để có thể theo học chương trình sau đại học tại Vương quốc Anh, các thí sinh phải có trình độ tiếng Anh tốt. Do đó các thí sinh phải đạt được điểm IELTS (Hệ thống Kiểm tra Anh ngữ Quốc tế) tối thiểu là 6.5 (tương đương 600 điểm TOEFL).
    * Việc thí sinh có thư mời nhập học tại một trường đại học tại Vương quốc Anh năm học 2008-2009 sẽ là một lợi thế.
    * Thí sinh nộp hồ sơ cho những khoá học góp phần cho việc thực hiện mục tiêu chính sách đối ngoại toàn cầu của Anh (như được liệt kê ở phần đầu) sẽ là một lợi thế.

Chương trình học bổng sẽ bao gồm những hạng mục gì?

Chương trình học bổng Chevening sẽ cấp cả học bổng toàn phần và bán phần.

Học bổng ?otoàn phần? sẽ bao gồm :

* Lệ phí xin thị thực UK
    * Vé máy bay khứ hồi tới Vương quốc Anh
    * Học phí (không vượt quá 10.000 bảng Anh/năm) và
    * Chi phí ăn ở cùng một số khoản phụ cấp trong suốt thời gian học.

Học bổng bán phần chỉ đáp ứng được một phần những chi phí nói trên.

Những điểm quan trọng cần lưu ý

Các thí sinh sẽ được chỉ được lựa chọn trên cơ sở năng lực thực tế của bản thân

* Học bổng Chevening không thích hợp với những thí sinh có dự định chỉ phát triển sự nghiệp của họ trong lĩnh vực nghiên cứu chuyên ngành hoặc giảng dạy.
    * Các thí sinh phải trở về Việt Nam ngay sau khi khóa học kết thúc đúng hạn hoặc kết thúc muộn hơn dự kiến vì một lí do hợp lý.

Thời gian dự kiến quy trình tuyển sinh của năm học 2008/09
    23 tháng 11 năm 2007 Hạn chót nộp hồ sơ
    2 tháng 1 năm 2008 Thông báo danh sách các thí sinh được mời đến phỏng vấn
    12 -18 tháng 2 năm 2008 Phỏng vấn
    Cuối tháng 2 năm 2008 Thông báo các thí sinh được trao học bổng

Yêu cầu về hồ sơ đăng ký

Hồ sơ xin học bổng phải bao gồm những giấy tờ sau:

* Bản gốc mẫu đơn đăng ký đã điền đầy đủ
    * Bản sao các chứng chỉ, văn bằng và bảng điểm năm cuối, kèm bản dịch sang tiếng Anh có công chứng
    * Hai thư giới thiệu (của trường đại học mà trước đây ứng cử viên đã học và/hoặc của tổ chức, cơ quan nơi ứng cử viên công tác), kèm bản dịch tiếng Anh có công chứng (nếu cần)
    * Giấy báo điểm IELTS hay TOEFL
    * Bản tự khai sức khỏe đã điền đầy đủ chi tiết
    * Một phong bì có sẵn tên và địa chỉ của thí sinh nếu muốn có thông báo hồ sơ đã được tiếp nhận
    * Bản sao thư mời nhập học của một trường đại học ở Vương quốc Anh cho năm học 2008-2009 (nếu có)
  2. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

LOR em nên xin của các bác nào có chức có quyền càng cao càng tốt.
    Về SOP thì:
    1. Em nên nhấn mạnh đến leadership skills.
    2. Noi ro va cu the ve tham vong cua minh. Neu dc hoc bong, sau khi hoc xong, ve em se lam gi. Em nen noi la tiep tuc lam viec va thang tien o co quan hien tai. Dung noi la sau khi hoc xong se bien sang co quan khac.
    Em nen noi cu the la trong 5 nam, trong 10 nam em dinh leo len vi tri nao trong co quan em. Co quan em dang co nhung ton tai gi, va khi tro ve, em se lam gi de thay doi no.
  3. cricket23

cricket23 Thành viên mới

Mình có thêm một kn nữa là khi viết về leadership thì nên nêu các việc làm cụ thể cua mình liên quan đến leadership skill của mình nhu là làm monitor lúc đi học, đi làm thì làm team lead...
  4. vista_trader

Cảm ơn các bác nhiều, em đang viết SOP rồi bác ạ. Sẽ cố gắng theo định hướng mà các bác nêu ra. CHo em hỏi thêm, em apply một lúc cho cả Chevening và BP/Chevening, vậy em phải viết SOP và LOR cho mỗi học bổng đúng không?
  5. scorpios82

scorpios82 Thành viên mới

Có bác nào đang làm cho cty nước ngoài (100%) đã apply và được cái hb này chưa ạ
    Nếu có các bác lên tiếng cho em xin tẹo experience nhá
    Bác nào prefer YM thì đây là nick của em: yeu_con_thich_ra_gio :-)
    Tks các bác in advance !!!
  6. scorpios82

scorpios82 Thành viên mới

oi gioi,
    cac bac mai lam mai an the nao cha them y kien ji` lam cai topic no chi`m nghim? the nay ah```
    em keo no len de bac nao co thien chi thi vao cho bon dan` em may loi vang ngoc nha''''''
    xie xie...
  7. vista_trader

Các bác ơi, em đang băn khoăn về 2 thư giới thiệu, nên lấy tiêu chí gì để đánh giá độ thành công, ví dụ: chức vụ của người ký, thông tin có cần phải thật relevant với các tiêu chí mà Chevening năm nay đặt ra không ?
  8. vista_trader

To bác allroadsleadtoRome: bác ơi, thế người có chức cao (ví dụ về LOR Academic) thì sẽ không thể viết dài (không quá 1 trang) và không viết cụ thể thì có được không ạ.
  9. allroadsleadtoRome

@ Vista_trader:
    Theo như chị hiểu (chỉ là theo như chị hiểu) thì những người xét hồ sơ Chev cũng là những người xét hồ sơ BP (cụ thể năm chị là chị Bảo và chị Gấm của Hội đồng Anh); những người phỏng vấn Chev cũng là những người phỏng vấn BP. Vì vậy nếu em viết lại hồ sơ (cũng một nội dung như thế nhưng cách viết khác) thì tốt hơn.
    Cũng có một số đồng chí apply cả Chev lẫn BP như em, nhưng theo như chị biết (chỉ là theo như chị biết) thì chưa ai trượt Chev lại đc BP cả em ạ.
    Theo chị nghĩ (chỉ là theo như chị nghĩ) thì trượt Chev rồi khó đc BP lắm. Vì nếu trượt Chev lại đc BP chả hóa ra BP/Leeds/Chevening ăn đồ thừa của Chevening à?
    Dù sao thì nếu là chị chị cũng apply cả 2. Chả mất gì của bọ. Biết đâu đấy...
    Mấy lị nếu ko vào đc vòng phỏng vấn của BP thì hồ sơ của em vẫn đc chuyển sang trường Leeds và automatically đc xét fee bursary (miễn giảm học phí 100%). Nhiều bạn trượt BP nhưng lại đc fee bursary, chỉ phải tự lo tiền ăn ở. Mà ở Leeds ăn ở rẻ lắm, việc làm thêm lại dễ kiếm.
    Những gì chị viết trên đây toàn là kinh nghiệm cá nhân từ 2004 - 2006. Bây giờ có thay đổi gì ko chị ko biết đâu.
  10. allroadsleadtoRome

@ scorpios82:
    Chị ko hiểu câu hỏi của em lắm: "Có bác nào đang làm cho cty nước ngoài (100%) đã apply và được cái hb này chưa ạ".
    Nếu câu hỏi của em đúng như nghĩa đen thì chị ko đang làm cho công ty nước ngoài nên ko trả lời nổi.
    Còn nếu câu hỏi của em là: "Có bác nào đã apply khi đang làm cho công ty nước ngoài và đc hb này chưa ạ" thì câu trả lời từ chị như sau:
    Chevening thì có em ạ. Năm 2004 - 2005 có 1 bạn làm KPMG và 1 bạn làm cho Unilever đc. Nhưng hình như KPMG và Unilever đều là sponsors của Chevening năm đó.
    Bản thân bạn KPMG rất xuất sắc. Bằng giỏi đại học. Tốt nghiệp thạc sĩ ở Anh cũng bằng giỏi luôn thì phải. Sau khi học thạc sĩ thì quay lại UK làm tiếp tiến sĩ.
    Còn bạn làm Unilever là Ngô Thị Giáng Uyên, người viết "Những ngón tay thơm mùi oải hương" (Pardon me nếu viết sai tên cuốn sách).
    Uyên có website riêng đấy. Em thử lên đó hỏi kinh nghiệm xem sao.
    Những năm khác chị ko biết.
    Nhưng nói chung Chev ko khuyến khích người đang làm công ty 100% nước ngoài đâu, trừ phi công ty đó có dính dáng đến Anh.
    BP/Leeds theo như chị biết từ 2003 - 2007 ko có ai làm công ty 100% nước ngoài đc cả.