1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc con nhỏ,mời các chị em đóng góp ý kiến! (tầng 5)

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi intense_emotion, 25/03/2007.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. intense_emotion

intense_emotion Thành viên mới

Chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc con nhỏ,mời các chị em đóng góp ý kiến! (tầng 5)

Em ko biết topic như thế này đã có anh chị nào post chưa,tìm mấy trang ko thấy nên em tạo một cái mới.
    Em mới sinh cháu đc 1 tháng 13 ngày,trộm vía cháu ăn rất đc,đầy tháng lên đc 1kg6 (lúc sinh là 3kg4).Mấy bữa nay thời tiết HN thay đổi liên tục,nóng lạnh bất thường nên cháu nhà em bị viêm họng,cổ có bao nhiêu đờm lại còn nhỏ nên chưa hút đờm cổ đc. Hix,thương lắm các anh chị ạ,lúc nào con bé con cũng khò khè,khạc khạc,ăn uống cũng khó chịu.Da mặt thì bị rám,nổi nh` nốt đỏ,huhu,mỗi lần tắm với rửa mặt xong là đỏ tưng bừng hết cả lên,nhìn mà xót xa.Kể ra lại thêm cái bệnh hăm nữa,em đun chè tươi rửa cho cháu cũng đỡ đi nhiều nhưng coi bộ cháu vẫn bị rát nên uốn éo kinh lắm,lúc nào tè dầm với ị đùn là gào lên như kiểu bị đánh.Còn nữa,cháu rất hay bị chớ,có 2 lần chớ bãi to đùng như bãi nôn của ng` lớn,cả 1 bụng sữa ra hết sạch.Nữa nữa,ngủ toàn giật mình,5-10'''' lại giật đùng đùng,ngủ rất ít,hầu như thức từ 9h tối đến tận 1,2h chiều,lúc thức thì cực quấy,mồm toàn tru tréo lên điếc hết cả tai..Trời đất ơi,em lần đầu làm mẹ lại còn trẻ nên nh` cái lúng túng lắm,con của các anh chị thì sao ạ?Rất mong đc các anh chị chia sẻ kinh nghiệm nuôi con chứ tình hình em mất ngủ trầm trọng quá,mỗi ngày ngủ có 2 tiếng,thảm thật.

Gộp cả 4 tầng của Topic kia vào đây nhé. Cho đỡ phí tài nguyên

[topic]1002512[/topic]
    [topic]1064952[/topic]
    [topic]1088015[/topic]
    [topic]1113150[/topic]
  2. littlestarhcm

littlestarhcm Thành viên quen thuộc

Hi xin chào mẹ trẻ,
    star cũng tính lập một topic để trao đổi mới mọi nngười, may mà có bạn đấy.
    Star cũng như bạn, mình có con thì rất vui nhưng cũng có lúc đến nỗi mình cứ khóc ròng luôn đó. Con đầu lòng lại sống xa gia đình chẳng ai giúp đỡ. Nhưng rồi mọi chuyện cũng ổn...
    Nghe bạn k63 về bé, mình nghĩ thế này: về chuyện trớ sữa ấy, mình nghĩ bé nhỏ nào cũn gbị cả. Con mình hồi mới sinh cũng thế..bị trớ hoài luôn. đến giờ là 10 tháng rồi mà thỉng thoảng cũng bị. Vì các bộ phận của bé đang dần dần hoàn chỉnh nên bé càng nhỏ thì càng hay bị trớ bạn à. Con mình ngày xưa...mỗi ngày là mỗi trớ luôn đó, trớ rất nhiều....giống như vặn vòi nước luôn đó, trớ ra cả mũi nữa. Những lúc đó, theo mình bạn nên ẳm bé dựa đứng vào ngực, như thế bé sẽ đỡ nguy hiểm hơn nếu bạan để bé nằm. Sau đó, vuốt nhẹ lưng cho bé...vỗ về bé ...khi bé đã bình tĩnh. Bạn thay đồ cho bé, rồi một lát sau cho bé bú lại nhưng từ từ...khoảng 2oz 1 lần...rồi nghỉ rồi tiếp...nhưng đừng cho bú no căng quá.
    Còn về chuyện da bé ko smooth thì trẻ sau khi sinh khoảng từ 5-6 tuầ trở đi, bé bắt đầu thay da mới, cũng có nhiều bé sẽ hết khi sang tháng thứ 2 hoặc 3 nhưng con mình thìi bé bị dị ứng. nên da ko smooth. Lúc đầu mọi người cũng tưởng là thay da nhưng rồi ko phải. Đến giờ, cháu vẫn còn bị mà ko find out ra được nguyên nhân vì sau nhưng cũng đỡ hơn rồi. Mọi người và bác sĩ bảo khi lớn, có khi bé sẽ tự hết. bạn phải để ý xem da con bạn thì vì sao. Nghe bạn kể khi tắm xong, bé bị thì có thể nào là do nước quá nóng hay quá lạnh ko? hay là thậm chí có nhiều bé very super sensitive nên cả nước máy tắm cũng ko cchịu. vì trong nước máy bình thường người ta cũng phải xử lý bằng những hàm lượng hóa chất để tiệt trùng mà có thể đối với da ủa bé là mạnh thì sẽ bị phản ứng. Cái này thì bạn phải để ý xem sao, có khi phải tắm cho bé bằng nước tinh khiết nữa đấy bna à.
    Về hăm đít, mình nghĩ chắc bạn vẫn còn đang trong thời kỳ nghỉ sản nên chắc cũng có thời gian. vậy thì, bạn cứ để ý tả của bé. Bé càng nhỏ càng phải thay tả rất thời xuyên. trung bình là cứ 1 tiếng rưởi đến 2 tiếng /lần. Khi bé "làm xấu", sau khi đã dùng khăn giấy ươn ướt chùi thì bạn phải rửa lại bằng nước sạch rồi chùi bé bằng khăn sạch khô riêng. Môt ngày dù bé ko làm xấu đi nữa thì cũng phải rửa nước sạch cho bé tối thiểu là 3 lần/ngày ko kể những lần bé làm xấu. nếu khi thay tả, bạn thấy có những đốm hơi hồng thôi thì bạn cũng cần cẩn thận: sau khi đã lau sạch cho bé, bạn cần để vùng da xung quanh khô thật sự rồi mới mặc tả vào. Theo mình cách tốt nhất khi bé bị hăm là nếu hạn chế dùng thuốc bôi thì càng tốt. Khi bị hăm, bạn chỉ cần cho bé tiếp xúc nhiều với không khí thì càng tốt. Ví dụ như: khi thấy có những đốm hồng, bạn giữ gìn khô sạch, đừng vội mặc tả cho bé liền cứ để cho thoáng khoảng 15-30'', nếu bé có đái thì cứ rửa rồi lại làm lại. Bạn thử xem.
    còn về giấc ngủ của trẻ. trẻ sơ sinh ngủ khá nhiều khi không đủ gi661c bé sẽ quấy lắm bạn à. Mõi lần cho bé bú xong, bạn hãy thử ôm chặt bé vào lòng, hát nho nhỏ cho bé nghe. có nhiều bé khá dễ, nhưng có nhiêu bé rất khó, nhất là bé trai vì chúng tự kềm chế rất thấp....do đó, bạn cân làm bé bình tĩnh thì trí não bé mới thư giãn mà ngủ được.
    chúc bạn và bé vui tươi
  3. intense_emotion

Cám ơn sis littles đã chia sẻ.Con gái em 2 hôm nay đã đỡ quấy rồi ạ.Nhà em vẫn mua 1 bình nước tinh khiết to để tắm cho cháu,bây h vẫn chưa tắm sữa tắm vì khí hậu HN vẫn còn lạnh,tắm sữa fải kì khá tốn thời gian,em sợ bé bị rét,mặc dù bật lò sưởi nhưng vẫn thấy ko yên tâm chị ạ.Em thường tắm bằng chanh hoặc chè tươi cho bé.Hôm wa em đưa cháu đi bs và đc kê 1 đơn thuốc gồm mấy lọ xịt mũi và cho bé uống quất hấp mật ong nên tình hình ho hen đờm điếc cũng giảm,ơn trời.Ko biết con các chị cách mấy tiếng ăn 1 lần chứ con nhà em ăn uống vô tội vạ lắm ạ,lúc thì ngủ li bì,lúc thì bú liên tục vẫn ko no.Có lúc thì à ơi hàng tiếng đồng hô,bồng mỏi cả tay mà bé ko chịu ngủ,có lúc thì vứt lăn lóc trên giường cũng ngáy khò khò,đúng là trẻ con,linh tinh thật.
    À,còn vấn đề tiêm fòng nữa,con nhà em vẫn chưa đi tiêm,đang tính gọi bs về nhà tiêm cho cháu.Vợ chồng em cũng ở riêng,nhà mẹ đẻ với bố mẹ chồng cũng khá xa nên toàn có 2 vợ chồng loay hoay với con,chồng còn bận bịu học hành làm ăn nên mình em chăm con đến fát ốm.Đâm ra khi cháu có vấn đề j` là sợ lắm.
  4. hoanghontim78

hoanghontim78 Thành viên mới

Bạn ơi!!! cái vàng vàng này là không được đâu nhé, bác sĩ bên đây cấm trẻ em dưới 12 tháng tuổi dùng mật ong đó, tốt nhất bạn cứ cho bé đi bác sĩ để được kê thuốc uống đoàng hoàng, còn về vụ nhỏ thuốc mũi cho bé bạn cũng phải thật hạn chế, chỉ nên nhỏ 1, đến 2 mà thôi nhất là trước khi đi ngủ buổi tối, vì trẻ nhỏ sẽ tự động khi tịt mũi bên đây thì bên kia sẽ thở được nên hạn chế tối đa việc nhỏ thuốc mũi cho trẻ (bởi niêm mạc mũi của trẻ rất yếu và chưa hoàn chỉnh lạm dụng thuốc nhỏ mũi quá rất có hại)
    Còn những đốm đỏ trên mặt bé bạn cứ dùng sữa mẹ thoa lên, để một lúc cho khô rồi lau đi, chỉ vài ngày là bé khỏi thôi.
    Bé mới sanh mình không dùng sữa rửa mặt hoặc sữa tắm cho bé đâu, hoàn toàn bằng nước thôi đến khi bé khoảng 4,5 tháng mình mới bắt đầu dùng dầu gội đầu cho bé.
    Bé con nhà mình cũng ngủ ngày đêm khóc suốt 6 tháng lận, bế ặm làm đủ kiểu hết cũng chẳng ăn thua qua đến tháng thứ 6 thì tư dưng hết. (bạn cứ chuẩn bị tinh thần đi, 2 vợ chồng chia thời gian ra chăm bé nhất là buổi tối để cả hai cùng được ngủ một chút, có nhiều bé khóc đến 3 tháng là hết).
    Có gì thắc mắc nữa thì bạn cứ hỏi mọi người mỗi người một chút sẽ giúp bạn, con đầu bao giờ cũng lúng túng hết. Chúc bé mau khoẻ nhé.
  5. hoalythom

hoalythom Thành viên mới

Đúng rồi đấy, trẻ em dưới 12 tháng không nên dùng mật ong đâu. Dễ dẫn đến tử vong đấy. Cái này nghe hơi ghê nhưng là một khuyến cáo đáng quan tâm đấy. Nếu con bạn bị khò khè thì chỉ nên dùng muối 0,09% để nhỏ thôi. Vừa an toàn vừa hiệu quả.
    Còn trẻ con thì do cấu tạo của ruột còn đang thẳng nên sau khi ăn xong phải bế úp bé vào ngực mẹ rồi vỗ nhẹ vào lưng bé khoảng 15 phút. Nếu thấy bé ợ hơi ra thì càng tốt. Nếu bé trớ nhiều thì không nên cho ăn quá no. Ăn nhiều bữa nhỏ cũng được mà.
    Mình thấy bạn nói con bạn tăng 1kg4 thế là tốt đấy. Cố mà duy trì nhé.
    Thời tiết mùa này mình nghĩ bạn ko nên lạm dụng lò sưởi quá. Bé nhà bạn bị mẩn ngứa có thể là do bé bị nóng. Ở trong phòng kín chỉ cần mặc áo mỏng thôi. Thời tiết này không nên dùng bỉm cả ngày. Chắc chắn bé sẽ bị hăm. Không biết con bạn là bé trai hay bé gái. Nếu là bé trai thì khi tắm cho con nên vuốt nhẹ đầu chim để làm vệ sinh sạch sẽ. Chống cho bé sau này không bị chít hẹp bao quy đầu. Nếu là bé gái thì càng phải vệ sinh sạch sẽ hơi. Lau bằng giấy ướt thôi chưa đủ sạch đâu. Bạn phải rửa lại cho bé nhé. Nếu bé bị hăm bạn có thể dùng thuốc Bepanthen bôi cho bé sau khi tắm sạch.
    Chúc bạn và em bé mạnh khoẻ
  6. hoalythom

hoalythom Thành viên mới

[red] Còn những đốm đỏ trên mặt bé bạn cứ dùng sữa mẹ thoa lên, để một lúc cho khô rồi lau đi, chỉ vài ngày là bé khỏi thôi. [ [/red]
    Không được làm theo gợi ý màu đỏ ở trên. Dễ gây viêm da cho bé. Trẻ sơ sinh phải được chăm sóc sạch sẽ. Sữa mẹ sau khi tiếp xúc với môi trường không khí rất có thể bị nhiễm trùng. Bôi lên mặt em bé đang bị nổi mụn rất dễ gây nhiễm trùng da dẫn đến nhiễm trùng máu. Tuyệt đối không được áp dụng.
    Mình làm ở Bệnh viện Phụ sản Trung ương nên biết rất nhiều bà mẹ áp dụng phương pháp này. Không biết phương pháp này là do ông bà tổ tiên để lại hay chỉ là do truyền miệng cho nhau. Chỉ biết rằng tỉ lệ trẻ bị viêm da do dùng cách này rất cao.
    Mong rằng bạn tiếp thu ý kiến của mình.
    Được hoalythom sửa chữa / chuyển vào 09:17 ngày 27/03/2007
    Được hoalythom sửa chữa / chuyển vào 09:18 ngày 27/03/2007
  7. giotmuathu

giotmuathu Thành viên rất tích cực

Topic này rất hữu ích cho các bà mẹ trẻ, mình thì 7 tháng nữa mới gặp mặt con nhưng đọc và nghiên cứu từ bây giờ là vừa.
    Các bà mẹ ơi, cho mẹ VB hỏi 1 chút là nhiều người nói rằng khoảng mấy tháng cuối uống nước dừa mỗi ngày một trái thì khi sinh sẽ ra sạch, có phải vậy ko ạ? Còn thai kỳ 3 tháng đầu thì ko được uống phải ko?
  8. intense_emotion

Chết thật,nếu ko đọc bài của các chị thì ngày nào em cũng cho bé uống quất hấp mật ong ít nhất là 2 lần mất.Em ko biết điều đó,cái bài thuốc này ở đây ng ta truyền miệng nhau với nhau nên mẹ chồng em áp dụng,dùng 4 hôm nay rồi cũng chưa thấy công hiệu đâu cả nhưng mẹ chồng em bảo cứ dùng đi mật ong tốt cho trẻ con (ngay lúc mới sinh bé em chưa có sữa,thứ đầu tiên bà nội cho nó xơi là mật ong-cũng là "ng ta bảo thế là tốt" ).Xịt mũi thì bs kê cho bé đến 3 loại xịt liền toàn ngày 3 lần,oạch,thêm cả 1 cái thuốc bột hoà tan uống nữa.Thực sự là nhỏ mũi bé cũng khó chịu lắm chứ đừng nói là lúc cho bé ăn mật ong với uống thuốc,như là tra tấn ý,bé nhổ fì fì ra toàn fải 1 thìa thuốc 1 thìa nước mới xong,đánh vật hơi bị lâu.Cái vụ hăm bẹn thì bé nhà em đỡ hẳn rồi,mỗi ngày em rửa bím cho bé bằng chè tươi 2 lần và chỉ đóng bỉm vào ban đêm nên bé ko bị nữa,khổ mỗi là fải giặt quần nh`,ng` đâu mà tè dầm nh` thế ko biết.Cảm ơn lời khuyên của mấy chị nh`
  9. intense_emotion

em ko biết cái vụ này nhưng khi mang bầu em thèm uống nc dừa với nc mía kinh lắm.1 ngày ko hiểu uống bao nhiêu là nc với cả đi 500 bao nhiêu lần,hyhy.mà sinh ra sạch là sạch cái j` hả chị?em chả thấy bà bâù nào là sinh sạch cả trừ đẻ mổ.chứ lúc sinh ko "ị đùn" là may lắm rồi còn đâu máu với nc ối ra tùm lum thì có sạch sẽ j` đâu.em bị ra máu sau khi sinh đúng 1 tháng trời mới hết,còn bi giờ vẫn ra nc màu vàng nhàn nhạt,ko nh` lắm,đi khám bs bảo chả làm sao,ít nữa sẽ hết,đúng là chửa đẻ,thật là rách việc
  10. cuntet

cuntet Thành viên mới

xin chào các bác may quá lại có diễn đàn chăm sóc con nhỏ để em đọc tham khảo và xin tư vấn rùi.... Ái chà chà em có nhiều cầu hỏi muốn nhờ tư vấn lắm
    Em đang có em bé 7 tháng tuổi nhưng bé xiu xíu ah em đang cho cháu ăn dặm nhưng mới chỉ dám cho ăn thịt lợn, gà, bò, trứng thôi, ko biết bao giờ thì có thể ăn đồ tanh như tôm, cua, cá vậy các bác nhẩy? những loại cá nào mà các bé có thể ăn được vào tuổi này vậy các bác?
    mách dùm em với nhe...................... em cám ơn các bác trước
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa