1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc con nhỏ,mời các chị em đóng góp ý kiến! (tầng 5)

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi intense_emotion, 25/03/2007.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nhungvel

nhungvel Thành viên mới

Lại vụ ăn uống của con, tớ thì cũng tham khảo giữa sách và kinh nghiệm các mẹ. Nên tớ cũng k quá phải dập khuân là 6 tháng con mới đc TẬP ăn dặm. Có người để đến tận 6 tháng tập cho con ăn, cuối cùng đến 7 tháng rồi mà nó vẫn chưa tập đc, vẫn chưa đâu vào đâu quá, cứ thế con sẽ dẫn đến thiếu chất vì sữa k thể đảm bảo đủ chất dinh dưỡng cần thiết cho sự phát triển của bé khi bé.
    Cái mốc 6 tháng, nó chỉ là tương đối, vì đa số các bé khi 6 tháng thì hệ tiêu hoá đc hoàn thiện và có thể tiếp nhận thức ăn đặc, thức ăn lạ.Chính vì thể mới có khuyến cáo là 6 tháng mới NÊN cho bé ăn dặm chứ k phải là PHẢI để đến 6 tháng. K BÉ NÀO GIỐNG BÉ NÀO. Mỗi bé có một biểu đồ phát triển riêng, vậy cái quan trọng nhất là nghe ngóng con mà điều chỉnh. Con tớ nó chán sữa từ hồi gần 5 tháng, mỗi lần cho nó ngồi ăn cùng gia đình ( Mẹ hoặc bố vừa bế nó vừa ăn cơm cùng cả nhà), nhìn thằng cu với với đồ ăn, ai ăn cũng nhìn rồi liếm láp, tớ mới bắt đầu cho con tập ăn. Thế là khoảng hơn 5 tháng j đó là tớ cho ăn bột ngọt rùi.
    Còn nc cháo pha sữa, tớ nghĩ là đầy bụng vì chính bên chăm sóc khách hàng của hãng sữa con đang dùng khuyên k nên pha thế. Nhưng bản thân con tớ, tớ cho con ăn mà thấy con output con dẻo hơn cả bình thường Tớ thì k dám pha nhiều sữa, chỉ gọi là cho vào cho con làm quen dần với thức ăn lạ nhưng vẫn còn chút mùi vị quen thuộc của thức ăn cũ ( sữa) để con dần thích nghi. Vì tớ nghĩ, cái j cũng phải từ từ, k thể độp cái mà ăn nhoay nhoáy đc.
    Nhưng thực tình, tớ vẫn k hiểu vì sao, bột thì cho sữa đc mà nc cháo lại k cho đc, nó đều là tinh bột cả, tại sao cái cho đc sữa, cái k! K hiểu người ta nghiên cứu thế nào mà kết luận thế nữa.
    Con carrot, tớ có đọc ở đâu đó, trong carrot có thành phần ngăn chặn các vi khuẩn k có lợi trong đường ruột. Chính vì thế mà khi đi ngoài thì các bé hay đc khuyến khích cho ăn bột carrot.
    Thế đã nhé. Các mẹ cùng nhau bàn tiếp.
  2. boorin9999

boorin9999 Thành viên mới

@nhungvel: Tớ được chị bạn gửi cho 1 danh sách các phòng khám tư của các bác sĩ Nhi khoa ở HN. Mẹ nó quan tâm thì cho tớ email tớ forward sang cho
  3. be_heo

be_heo Thành viên mới

Trời ơi, con mẹ Nhung ốm 2 ngày mà sụt 7-8lạng cơ á! Khổ thân! Con tớ mà sụt ngần ấy thì bằng mấy tháng tăng cân!
    Con tớ dạo này đi ị phân xanh lè lẹt, lại hơi táo nữa, uống nước rau cũng ko ăn thua! Làm sao bây giờ!!! Mới ăn bột ngọt 1 bữa ít ít thôi, còn lại uống sữa!
  4. be_heo

be_heo Thành viên mới

Mẹ nó ơi, gửi cho tớ với: huongntt5@fpt.com.vn.
    Cảm ơn mẹ nó nhìu!!!
  5. venus_angel

venus_angel Thành viên mới

Boorin9999 gửi cho mình nữa nhé: songtu@seznam.cz.
    Cảm ơn mẹ nó nhiều.
    Cả nhà ơi, Mèo nhà mình đợt này đi ị phân mầu hơi nâu nâu (cái phần nước nó mầu nâu, còn cái phần hoa cà hoa cải vẫn vàng), mùi chua chua, nhiều bọt, nhiều nước, đít lại hơi đỏ đỏ, tưởng hăm bôi thuốc hăm mà ko khỏi, đó là hiện tượng gì nhỉ? Thấy có người bảo uống nc vôi nhì là khỏi nhưng tớ cũng chưa cho con uống.
    MÈo vẫn chơi bình thường, ăn hơi ít, ị ngày trung bình 3 lần, ti mẹ hoàn toàn.
  6. boorin9999

@ be_heo và venus_angel: tớ đã fwd cho các nàng bản danh sách rồi đấy.
    Mẹ venus_angel à, tớ copy được cái này từ trên mạng, nàng đọc rồi về "bắt mạch đoán bệnh" cho con nàng xem sao
    Đoán bệnh bé qua phân
    Phân chỉ đơn giản là chất thải của cơ thể.
    Đối với con trẻ, thông qua việc quan sát phân, nguời mẹ có thể đánh giá được phần nào tình trạng sức khỏe của bé.
    Phân su: là cách gọi lứa phân đầu tiên mà trẻ thải ra trong vòng 24 giờ sau khi chào đời. Phân su thường có màu xanh đen, dính, không mùi.
    Màu sắc phân thay đổi do thức ăn
    Trẻ sơ sinh thường đi ngoài rất nhiều lần trong ngày, trung Bình khoảng 3-5 lần/ ngày. Bé Bú Bình có phân sền sệt màu vàng kim hoặc vàng nâu, mùi chua. Đối với những bé ăn Sữa ngoài thì phân đặc hơn và có mùi thối.
    Khi đến tuổi ăn dặm, những loại thực phẩm mà bé ăn vào cũng ảnh hưởng tới phân của bé. Bé ăn thịt thì phân tối màu hơn, ăn củ cải đỏ, cà rốt? thì phân có màu hồng sẫm, ăn rau thì phân lại sáng màu?
    Bé ăn những thức có chất sắt sẽ đi ngoài ra phân màu đen, hoặc những bé ăn Sữa bò làm cho phân có màu xám.
    Bé có bị bệnh không?
    Một số dấu hiệu đi ngoài sau đây có thể giúp bạn nhận biết được con mình có bị bệnh hay không.
    - Bé đi ngoài ít, phân xanh sẫm, hơi nhầy, đồng thời trẻ quấy Khóc khi ăn thì có thể do bé bị đói.
    - Phân màu trắng, nhạt: gan của trẻ có vấn đề hoặc trẻ sơ sinh bị tắc ống mật.
    - Phân nhầy, màu xanh: thường gặp ở trẻ bị rối loạn tiêu hóa. Cũng có thể nguyên nhân là do bé đang bị sổ mũi, viêm đường hô hấp trên.
    - Phân loãng, màu vàng nhạt, không có chất nhầy, bé đi 3,4 lần/ ngày: bạn nên kiểm tra xem có phải do bé bị lạnh bụng khi ngủ không.
    - Phân màu xanh cỏ úa hoặc màu vàng nhạt, hơi lỏng và lợn cợn thức ăn, có mùi thối: có thể là do trẻ ăn quá nhiều.
    - Bé đi ngoài phân sống, có bọt: do ăn nhiều chất đường và chất bột.
    - Bé đi phân lỏng toàn nước, khoảng 10 lần trở lên trong 1 ngày: nên đưa trẻ đi khám xem có phải bị ngộ độc thức ăn hay không.
    - Phân màu trắng đục, lỏng, đi nhiều lần trong ngày kèm theo Nôn trớ: bé có thể bị bệnh tả.
    - Nếu bé đi ngoài nhiều lần, phân nước có lẫn chất nhầy, bé Nôn nhiều và Khóc thét từng cơn thì có thể do bị ***g ruột.
    - Bé đi tiêu khó, phân cứng và ít là do bé đang bị táo bón.
    Đặc biệt, nên chú ý tới trường hợp bé đi ngoài ra máu:
    - Trẻ bị ***g ruột thường có biểu hiện đi tiêu ra máu tươi cùng với việc Nôn trớ, Khóc thét từng cơn.
    - Bệnh lỵ cũng có thể khiến cho phân bé có lẫn máu và mủ. Trẻ đi tiêu chảy nhiều lần trong ngày, phân lỏng có máu nhưng vẫn có biểu hiện phải rặn khi đi.
    - Ngoài ra, nguyên nhân khiến trẻ đi ngoài ra máu còn do bé bị chảy máu đường mật, pô-lyp trong ruột?
    Nói chung, nếu như bé yêu của bạn đi ngoài có phân không Bình thường và bạn cảm thấy lo ngại khi bé đi quá nhiều lần, có máu và hay quấy Khóc thì nên đưa con đến cơ sở ý tế để được khám chữa cụ thể.

7. dainguyet01

dainguyet01 Thành viên mới

Vụ đi ngoài nhiều (5-6 lần/ngày) mà đỏ đít thì giống con nhà tớ đấy. bé nhà tớ bị hơn 1 tuần (đã uống men Lactomin) thì đi khám ở Việt Pháp thì được cho uống men tiêu hóa và nước vôi nhì. Bé uống men tiêu hóa không vẫn không khỏi, uống nước vôi nhì hơn 1 hôm là khỏi luôn. Nước vôi nhì ?" vào quầy thuốc của Viện Nhi TW mua, ở ngoài ko có.
    Cho tớ xin danh sách phòng khám nhi luôn nhé, nga20_03@yahoo.com
  8. venus_angel

venus_angel Thành viên mới

Mẹ nó ơi cảm ơn mẹ nó nhé, tớ nhận đc mail rồi.
    CHúc 2 mẹ con nhà ấy khoẻ mạnh nhé, con thì hay ăn chóng lớn, thông minh nhanh nhẹn, mẹ thì càng ngày càng xinh đẹp.
    Cu mèo nhà tớ dạo này có tật nhét tay vào miệng, cứ bỏ ra lại cho vào, ko làm thế nào mà cho nó thôi đc.
  9. boorin9999

Hihi, hông có rì, chúng mình lên đây là để chia sẻ kinh nghiệm mà.
    Giá mà cái câu chúc cuối cùng của mẹ nó thành hiện thực thì thích nhỉ. Từ hồi đẻ xong, con thì quấy như gì mà mẹ chẳng giảm cân mấy, vẫn loanh quanh mãi ngưỡng 58kg. Làm sao để teo bớt đi 6kg để đẹp như hồi con gái nhỉ, huhuuuu
    Ấy không ngăn được bé mút tay đâu. Ít nữa nó cầm nắm thạo thì cái gì nó cũng giật lấy cho vào mồm, mà giằng đồ của nó ra là nó gào lên ý chứ
    @dainguyet: tớ gửi rồi nhé, mà mẹ nó toàn cho con khám với tiêm ở VP rồi còn gì
  10. nicole_82

nicole_82 Thành viên mới

mẹ boorin ơi cho tớ xin cái list với: retail@prieure.com.vn
    thank you mẹ nó!
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa