1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc con nhỏ,mời các chị em đóng góp ý kiến! (tầng 5)

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi intense_emotion, 25/03/2007.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. venus_angel

venus_angel Thành viên mới

chiều chạy ra viện mua cho con vậy nhỉ.
    Mà các mẹ có mẹ nào bôi thuốc của bà lang CHỉ ở NGọc Hà chưa? NHư thuốc tiên ý nhỉ? COn tớ thuộc dạng da xấu, hic, bôi các kiểu kem mà chả thấy mịn, thế mà tớ bôi thuốc của bà ý đúng 1 lần da con láng mịn ngay mới sợ chứ, lại trắng ra nữa, đẹp trai lên mấy phần.
    Nhưng mà bôi vào nốt muỗi lại bị sưng hơn, thế là phải bôi nc hoa vào vết muỗi đốt thì mới lặn .
  2. Axon_Eds

Axon_Eds Thành viên mới

cần tìm hiểu thông tin này kỹ vào mẹ nó ạ. Dùng thuốc cho con theo kiểu lang này thầy kia cũng lợi bất cập hại đấy.
  3. Axon_Eds

Axon_Eds Thành viên mới

Bông nhà tớ, ăn dặm lần đầu tiên là carot xay lọc lấy nước đây. Tiếp đó là xay lẫn củ cải lọc lấy nước.
    Ăn gần 1 tuần thì cho ăn sang dạng cả bã nhưng vẫn mịn và loãng toẹt ra.
    Đến giờ thấy tiêu hóa chưa có vấn đề gì.
    Mẹ nó cứ mạnh dạn cho con ăn, rồi ngắm output xem ntn mà điều chỉnh.
    Ban đầu có thể xanh, có mùi... đó là do dạ dày tập quen với thức ăn, mất khoảng 1 tuần là ngon lành đẹp long lanh lun
  4. venus_angel

venus_angel Thành viên mới

Cảm ơn mẹ Axon, tối tớ chạy ra mua thuốc cho con, bảo mua cái nc vôi nhì thì ng` bán thuốc đọc vanh vách bệnh của con tớ luôn, khỏi phải hỏi tớ gật đầu cái rụp. Mua luôn roài, 20k/lọ nc vôi nhì.
  5. dainguyet01

dainguyet01 Thành viên mới

Tớ nhận được mail của mẹ nó rồi. Tks much.
    Tớ có chút nhầm lẫn là tưởng con tớ được bảo hiểm thanh toán tiền tiêm tại Việt pháp nên đi tiêm ở đó ác liệt. Tốn 4 trđ rồi mới biết là không được, các lần sau phải thu xếp ở các chỗ khác vậy, chứ ko đau ví lắm. Với lại, tớ rất muốn tham khảo các bác sỹ ở Viện nhi TW nữa, trình độ chắc là hơn VP.
    Mẹ venus ơi, tớ mua nước vôi nhì ở viện Nhi TW ?" 10k/lọ thôi. Chắc bé uống 1,2 hôm là khỏi, chênh lệnh 10k/lọ chắc không thành vấn đề
  6. green_pepper

green_pepper Thành viên mới

tớ có vấn đề đây các mẹ ơi, Bơ nhà tớ ko chịu ăn bột mặn :( mới bữa thứ 4 thôi.
    Bữa đầu ăn hết, nhanh. Bữa thứ 2 ăn 1 nửa nhanh, 1 nửa uốn é. Bữa thứ 3 ăn đc 2/3. Hôm qua ăn 1/3 . Tớ thấy có cái j lợn cợn cái là nó nhè nhè ko muốn nuốt hay sao ý. Hôm wa ninh cháo thịt thănlợn và bí đỏ, trộn dầu oliu -> xay thành bột, ko thích ăn Mỗi hôm tớđều thay 1 loại rau, muốn mua thịt bò gà rùi nhưng đang chiều bà mấy hôm vì bà chưa muốn cho cháu ăn, hnay tớ sẽ nấu thịt bò + khoai tây + cà rốt đc ko các mẹ?
    Mấy hôm ăn bột rau không thì nó có vẻ khoái hơn, như hôm nọ tớ cho bầu vào, xong trộn thêm tí hoa quả nghiền cho nó thơm thơm -> đánh bay hết veo. Mà tớ nếm bột của nó chẳng ngang tí nào, vẫn có vị ngọt tự nhiên của thịt và rau, tớ ko cho mắm muối j cả. Gay quá nhỉ, bột ngọt ăn bữa sáng cũng hơi uốn éo cũng chiỉ đc nửa bát thôi Các mẹ có cao kiến j ko?
    thanhhoanguyen thích bài này.
  7. nhepbeo

nhepbeo Thành viên mới

@boorin9999: mẹ nó cho tớ cái danh sách đó với nhé
    mà các mẹ cho tớ hỏi, mấy ngày nay vùng bím của Chit nhà tớ bị mẩn lên, sần sần như hạt kê, nhìn xa xa thì thấy hơi đỏ đỏ, nhìn gần mới thấy là mẩn, nó chỉ sần sần chứ ko thành nốt j cả, tớ bôi kem hăm bepanthen, rồi cả mỡ mắt tetracylin mà cũng ko đỡ, ko biết là làm sao ?chắc ko phải hăm nhỉ ?vì hăm thì mẩn đỏ ửng và thành từng nốt từng nốt cơ mà?!
  8. poem_xinhdep

poem_xinhdep Thành viên mới

@G-P: Tập cho trẻ ăn dặm thì mình ko nóng vội được đâu mẹ nó ạ. Nếu thấy bé ko hợp tác thì mình cứ từ từ, cho ăn ít một, bù lại bằng sữa. Vài hôm sau lại tập lại. Quan trọng nhất là 2 mẹ con phải "hợp tác" với nhau chứ mình ko nên ép con.
    Đọc miêu tả của mẹ nó thì có vẻ như em bé chưa sẵn sàng để tiếp nhận thức ăn lợn cợn. Thịt dù xay nhuyễn thế nào thì khi quấy lên cũng vẫn lổn nhổn, bé phải nhai, phải nuốt khó hơn. Thế nên bé nản. Vì thế nên ăn bột rau, quả bé thích, vì nó mềm, dễ nuốt. Cứ phải từ từ thôi mẹ nó ạ, mình chuyển cho con ăn khoai tây, ăn phomat hoa quả để lấy chất vậy, thịt thà thì từ từ vài hôm nữa tập lại.
    À mà bé ko nên ăn thịt bò sớm quá nhé, ngoài 7 tháng hãy ăn. Thịt đỏ khó tiêu hơn thịt trắng mà, với cả nhiều bé có cơ địa dị ứng với thịt bò, mình phải theo dõi thật kỹ.
    Chúc 2 mẹ con tập ăn dặm thành công nhé.
    @Chị Venus: Chị ơi đừng máu mấy cái thuốc của lang này lang kia. Sợ lắm chị ạ. Lợi bất cập hại đấy.
  9. boorin9999

boorin9999 Thành viên mới

Có vẻ như mẹ nó xay không kỹ mấy nên mới bị lợn cợn. Bữa bột mặn đầu tiên của con tớ tớ cũng xay không kỹ, lúc đun lên nó lợn cợn, con nhè ngay miếng đầu tiên, tớ phải đi làm bát khác, nó lại ăn. Từ đó tớ rút kinh nghiệm, xay rất kỹ (nhà tớ xay cháo +thịt sống + rau sống thành hỗn hợp bột rồi đun chín lại mới cho ăn), sau khi đun lại vẫn sánh mịn, cho thêm dầu vào càng sánh. Tớ vẫn cho thêm 2-3 giọt nước mắm dù là được nhiều mẹ trên này khuyến cáo là không nên cho ăn mặn trước 1 tuổi.
    Tớ cho con tớ ăn thịt bò từ 6 tháng, bắt đầu ăn bột mặn thì ăn thịt lợn 3 ngày, chỉ để làm quen thôi, xong rồi tớ cho ăn thịt bò thịt gà luôn. Hôm tớ cho con đi khám sức khỏe lúc hơn 6 tháng bsĩ dặn cho ăn thêm các loại thịt không thì bé sẽ thiếu máu. Tớ nghĩ ấy cứ nên cho bé ăn thử 1 bữa, thấy bé output bình thường thì không sao, còn nếu bé có biểu hiện khó tiêu thì hẵng dừng lại, chứ thịt lợn thực ra không tốt lắm (về độ sạch và về dinh dưỡng). Các bác sĩ dinh dưỡng cũng khuyến cáo rằng các bà bầu không nên ăn thịt lợn nhiều vì thịt lợn không có tác dụng bồi bổ gì cho thai nhi, vậy chắc với các bé cũng thế thôi.
    Chúc bé ăn chóng ngoan nhé
  10. trangttda

trangttda Thành viên mới

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa