1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc con nhỏ,mời các chị em đóng góp ý kiến! (tầng 5)

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi intense_emotion, 25/03/2007.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chuongbeats

chuongbeats Thành viên quen thuộc

Uh, tớ cũng làm như mẹ be heo, cho con ra ngoài nhiều hơn, nên con điều chỉnh giờ giấc tốt hơn. Bây giờ bé nhà tớ thường ngủ lúc 5-6h tối, rồi dậy ăn, rồi chơi, đến 10 rưỡi - 11h là đi ngủ luôn. Nhưng mà cũng có hôm 12h-1h mới ngủ.
    Về vụ cho ăn bao nhiêu sữa một cữ. Từ trước tới giờ, tớ cho bé ăn vất vả kinh khủng, khoảng 1 tiếng may ra mới xong 1 bình 150ml nước + sữa = 170ml. Mà vừa ăn vừa dụ, vừa ngâm đi ngâm lại cho nóng, vừa lo nó chán ăn nó trớ. Thế nhưng từ 2 hôm nay, tớ đã tìm ra giải pháp, trộm vía có vẻ là đúng với bé nhà tớ, tớ đã đổi núm ti cho bé, đổi size Level 3 - 6month cho bé thay vì trước đây tớ dùng size 0-3 month. Tớ thấy mình thật cẩu thả các mẹ ạ, con 5 month rồi mà cứ bắt rít cái núm bé, nó bú mệt nên ăn chậm thành lười cũng phải.
    Quả tình chưa bao giờ tớ lại nhàn hạ và hạnh phúc như thế khi cho bé ăn, chỉ mất 10-15 phút mà hết nhẵn bình 170ml, cùng lắm chỉ ngâm 1 lần cho nóng. Ăn xong, bé chưa kịp chán thì đã được giải phóng để chơi, vì bé nhà tớ rất thích chơi, nên mặt mũi nó cũng phấn khởi, ít hẳn biểu hiện dọa trớ ưỡn ẹo như trước.
    Thế mà tớ chẳng biết sớm gì cả. Tớ dùng bình Dr.Brown''s.
  2. be_heo

be_heo Thành viên mới

Tớ cũng nghĩ đến tình huống này rồi, con tớ nó quen dùng bình NUK từ bé (mà thực tình tớ thấy nó cũng ko kén, trộm vía, nhét cái gì vào mồm cũng mút ý!). Cái núm ti là từ 0-6m, còn cái núm 6-12m thì nó to khủng khiếp, nhét vào đầy cả mồm con! . Tớ đã rạch cái núm nhỏ cho lỗ to hơn tí nhưng cũng chỉ cải thiện được thêm tẹo thôi! Đau đầu với vụ ăn uống của con!!!
  3. cachuabi2707

cachuabi2707 Thành viên mới

To me Nhep: Bé nhà tớ cũng thế đấy. Tớ hỏi thì bs bảo đó cũng là một dạng hăm nhẹ đấy. Do thời tiết này nóng, ẩm tạo điều kiện cho vi khuẩn xâm nhập.
    Bé nhà tớ hầu như đóng bỉm 24/24 mà từ trước tới giờ có bị hăm đâu. Nhưng mấy hôm vừa rồi trời nồm, đến nhà còn chẳng khô nữa là ... mông bé được bao bọc kỹ thế, hehhe...
    Tớ để bé không đóng bỉm buổi sáng, cho đến trưa đi ngủ thì lại rửa sạch, lau khô, bôi kem Bepenthen. Chiều lúc nào bé thức cũng bỏ bỉm ra, ngủ lại đóng vào. Cứ lúc nào bé tè, ị, thì rửa sạch, lau khô... Chỉ mất một ngày thôi lại ngon lành.
    Được cachuabi2707 sửa chữa / chuyển vào 11:37 ngày 27/03/2009
  4. green_pepper

green_pepper Thành viên mới

cám ơn poem và boorin nhé, tớ thì xay kỹ, nhuyễn, bột rất sánh, nhưng thi thoaoảng vẫn có tí thịt chưa nát, mấy bữa đầu dến đoạn đấy tớ gạt ra, 2 hôm nay tớ cho ăn tất, hnay tớ sẽ chỉ làm rau ko thôi vậy, bé nhà tớ, từ tháng thứ 3 đã chỉ có tăng 5 lạng, đến tháng thứ 6,vãan tăng 5 lạng/1 tháng, mẹ mừng cười như nghé cũng 6 tháng 1 tuần tuổi rồi, à poem nói phomai hoa quả là loại j thế, có phải phomai tươi hoa quả Petit Montebourg ko?
    mà tóớ chưa cho phomai viên (viên vuông hoặc con sò) vào đâu, có khi cho vào bé lại chịu ăn nhỉ
  5. poem_xinhdep

poem_xinhdep Thành viên mới

Tớ mua loại pho mát hoa quả Monsterback của Đức, vị đỡ chua hơn Gervais, vì BB nhà tớ ko thích ăn chua.
    Tớ vẫn chưa cho phomat vào cháo đâu, vì sợ thừa chất. :D
  6. nhungvel

nhungvel Thành viên mới

Tình hình cu chuột lười ăn 4 ngày rồi, hôm nay mẹ cháu cho đi viện dinh dưỡng khám. Vừa vào phòng BS đã kêu nó thế này mang đi làm j, k ăn nhưng vẫn nghịch, vẫn chơi là đc.
    Nhưng cả ngày con ăn đc có 70 -100ml sữa, bột vài thía, nước lọc k uống, hoa quả k ăn, có váng sữa và phomai thì con ăn đc nửa hộp. Xót con quá, định làm lọ vitamin Kinder của Nga cho nó liếm ( Dạng bôi lên răng hoặc miếng cho bé liếm, tớ thử cũng thấy ngon). Nói chung con tớ chỉ thích ăn đồ liềm láp, vì bản chất nó thích mút tay, gặm nhấm còn nc và thuốc uống thì k bao chịu uống.
    Hôm nay cân con còn 10kg. Xót quá mà k biết làm thế nào, đi viện dinh dưỡng BS lại kê cho 1 đống thuốc nào sắt, kẽm, men tiêu hoá, vitamin D BON.
    Đi khám về, kết cục chả đc cái j cả. Hic! Chung quy lại chắc tại con đang mọc 2 cái răng cửa trên nên k muốn ăn, jờ ti mẹ thì nó nghiến đau lắm, nghiến xong rồi nhìn mẹ cười. Ti thì k ti, chỉ có cắn thôi, mẹ thì căng sữa, mà con thì k chịu ăn chịu bú. Tớ rồ hết cả người.
    Từ hồi ăn dặm đến jờ, trộm vía lúc ăn toàn phải 2 người xúc. Thế mà jờ vì mới ốm dậy, cộng thêm mọc 2 cái răng to đùng nên k chịu ăn, mẹ cháu jà cả người.
    TO BOORIN. Nàng send cho tớ list DS BS nhé. Tớ cũng có 1 list copy trên mạng, nhưng thà thừa còn hơn thiếu, hihihi.
    Ah, con tớ ăn thịt bò từ hồi 6 tháng j đó. Trộm vía nó output tốt. Tớ cho con tớ ăn cả cá, tôm, cua, chai rồi. Con k có vấn đề j về tiêu hoá cả. Duy chỉ có 1 lần bị đi ngoài, nhưng ngày chỉ đi 3 đến 4 lần, hôm đó tất cả ăn uống là do bà, bác, bố làm. Mẹ cháu bận làm cơm SN chị, thế là chả biết thế nào ông con bị đi ngoài. Chắc tại bố cháu cho cháu uống lọ trà hipp đã mở nắp đc 5 tháng. Tất cả cũng tại mẹ k dặn bố, k vứt lọ cũ đi, cứ để 2 lọ cũ mới với nhau làm bố cháu nhầm. Chả hiểu sau vụ đó đường tiêu hoá của nó có bị sao k nữa.
    Ông con nhà tớ jờ hoan hô cứ ten tét ten tét cái tay, yêu lắm. Ngồi nghe nhạc là cu ý lắc lư cái người. Mấy hôm nay k ăn uông j, trông siêu vẹo mà còn thích bám rồi tự bỏ tay ra tênh tênh.
    Ah, mẹ Green P: Mới ăn dặm thì mẹ nó cho con ăn cái j nó thích ăn, dễ nuốt để lấy tinh thần bé đã nhé. Nếu mẹ nó thấy mẹ nó xay chưa kỹ thì có thể lọc qua rây, bản thân thịt có cái dây thịt, nếu xay k kỹ mẹ nó để ý khi quấy bột lên có nhiều dây trắng bám vò đũa, nó là bã thịt đó. Bé mới bắt đầu ăn thì lọc đi cho nó đỡ nghẹn cổ, ăn đc khoảng 2 tuần thì k cần lọc nữa mẹ nó ạ.
    Kinh nghiệm của tớ là ban đầu tớ có lọc, lọc hết cả bã, chỉ để lại tí dây thịt đó thôi nên vẫn đảm bảo đủ chất cho bé. Jờ con tớ lúc hơn 8 tháng là ăn cháo vô tư rồi, mẹ cháu ninh nguyên hạt luôn, chả cần cháo hạt vỡ hạt veo j cả.
    Chúc công chúa nhà mẹ nó ăn ngon miệng
    Vụ ngủ đêm mà cứ trồm người dậy của ông con khiến tớ vẫn stress đây, k biết làm cách nào. Mẹ cháu jờ con có 50kg, hơn lúc con gái có 2kg. Chắc con cứ thế này thì mẹ xuống cân k phanh mất.
  7. boorin9999

boorin9999 Thành viên mới

@nhungvel & nhepbeo: 2 mẹ k cho tớ email add. thì tớ biết gửi đến đâu nì
  8. Axon_Eds

Axon_Eds Thành viên mới

Tớ khoe ảnh con gái 7th, và vừa kết thúc đợt tiêm dài ngày hôm nay xong.
    Hic, cả nhà mừng lắm
    mẹ boring cho tớ list BS với nhé
    YM: axon_edwads@yahoo.com
    To mẹ G_P: Nàng nấu cháo xay phải thật nhuyễn, thường tớ xay mất 10phút đấy thì thịt rau với gạo mới sánh được. Con ăn dặm rồi thì nên cho ăn thịt bò - gà- đậu phụ ( đậu phụ tươi ), hạn chế thịt lợn.
    To mẹ Nhep: con gái bị nóng rồi, hay do dị ứng bỉm đấy. Lại cho thông thoáng xem có ok hơn ko nhé. Nếu đúng nóng thì mẹ nó mua mướp đắng sạch ( mướp ta gai nhọn), xay nhuyễn rồi tắm cho con vài hôm là ok.
  9. boorin9999

boorin9999 Thành viên mới

hihi, bé Bông mắt 1 mí giống Tí nhà tớ
    Mà này, nick mẹ cháu là boorin, hông fải boring nhé
    Hở, mẹ này xay cháo kiểu gì xay lâu vậy ta? Nàng ơi, không cần fải xay 10'' đâu. Kinh nghiệm của tớ là: thịt thì lọc sạch gân đi (hoặc chọn cái chỗ thịt nào nó không bị gân lẫn trong thớ thịt ý), xong rồi thái nhỏ nhỏ ra, rau thì rau nào dai như rau dền, rau muống tím thì cũng thái ngắn ngắn ra (như kiểu hành cho vào bát phở ý). Lúc xay thì mẹ nó xay 1'' rồi dừng lại, lấy cái thìa vét vét cạnh cái cốc xay để cho cháo hay thịt hay rau vẫn còn miếng dính vào đấy nó được trộn chung vào cái chỗ tinh rồi, rồi lại nhấn nút. Lâu nhất chỉ mất 5'' thôi, cháo rất nhuyễn và không hề lợn cợn.
    Khoe mọi người là hôm qua Tí nhà tớ đã chịu ăn chuối. Bà ngoại ở nhà cho ăn hết nửa quả chuối mà nó vẫn há mồm chờ ăn tiếp, hihi. Nhưng mà không hiểu sao bà cho ăn thì con tớ ăn rất ngoan, mà cứ tớ cho ăn là nó ưỡn ẹo, nó ngúng nguẩy, chùi lem nhem các thứ ra áo mẹ
    Hơ, nó dậy rùi, tớ fải đi quấy bột
    Chúc các mẹ 1 ngày zui zẻ
  10. nhungvel

nhungvel Thành viên mới

Mẹ Boorin ơi, send list cho tớ nhé: nhungdel@yahoo.com.
    Cu chuột đến hôm nay chịu ăn rồi. Mẹ mừng quá, hôm qua dỗ mãi đc nửa bát bột. Sao 2 cái răng cửa của con to thế k biết.
    Bà nội cứ thích cho cháu ngồi cái xe tập đi vòng tròn, tớ thì k thấy cái xe đó có tác dụng tập đi, vì quan sát con tớ thấy nó ngồi trong xe, nhấc 1 chân còn 1 chân làm tru, lườn bên ép sát vào xe kéo xe để bánh di chuyển, mà nguyên tắc để đi đc là các bé phải giữ đc thăng bằng đứng thẳng. Con tớ thì có thể đang ngồi , vin cũi hay ép 2 tay vào tường để đứng dậy rồi, đứng 1 lúc lại bỏ tay ra, cho nó vào xe tập đi sợ nó lại đâm lười đi mất, vào đấy chỉ khua khoắng loạn lên, lao ầm ầm. Mà ở bên tây họ thường k khuyến khích cho các bé đi xe này, vừa nguy hiểm, vừa làm hạn chế khả năng phối hợp chân tay, mắt cùng sự điều khiển của não bộ cho các giác quan.
    Vụ phomai mẹ green khi nào làm thành công nhớ chia sẻ cho chị em tí kinh nghiệm nha. Tớ cũng muốn làm thử cho con ăn cho nó đảm bảo.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa