1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chia sẻ kinh nghiệm giao dịch Forex để thành công

Chủ đề trong 'Cuộc sống' bởi vnfbsdotcom, 29/05/2020.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vnfbsdotcom

vnfbsdotcom Thành viên mới

Kinh nghiệm giao dịch Forex là điều mà trader nào cũng cần phải rèn luyện và tích lũy nếu muốn thành công trên con đường trading. Trong bài viết ngày hôm nay, chúng tôi sẽ tổng hợp những chia sẻ về kinh nghiệm giao dịch Forex để thành công. Hy vọng rằng qua bài viết này, các bạn sẽ hiểu rõ hơn về thị trường Forex này!

Kênh đầu tư ngoại hối (đầu tư Forex) được biết đến là một kênh đầu tư tiềm năng, có thể giúp bạn tạo ra một nguồn thu nhập thụ động. Để giao dịch Forex thành công, hẳn là nhiều người đã phải bỏ ra nhiều công sức để tìm hiểu, nghiên cứu và luyện tập. Có thể nói đầu tư Forex cũng là một môn nghệ thuật.

Tuy rằng đầu tư Forex có thể tạo ra lợi nhuận, nhưng điều này khá khăn, đặc biệt là với những người mới. Đến với Forex, ai cũng mong muốn thành công, mong muốn kiếm được nhiều tiền. Nhưng để kiếm được tiền từ Forex, thì bạn cần có những kỹ năng nào, những kinh nghiệm giao dịch Forex như thế nào?

Kinh nghiệm giao dịch Forex: Chọn nhà môi giới uy tín
    Nhà môi giới đóng vai trò quan trọng để bạn thành công khi giao dịch Forex. Chọn đúng nhà môi giới tốt, uy tín sẽ giúp bạn an toàn hơn. Trước khi chọn cho mình một nhà môi giới đáng tin cậy, hãy tìm hiểu về nó. Một số nhà môi giới tốt sẽ luôn hỗ trợ khách hàng trong quá trình giao dịch. Nên nhớ rằng trên thị trường luôn có nhiều nhà môi giới lừa đảo rình rập và mon men đến gần bạn để lừa gạt bạn. Phải luôn cẩn thận với những chiêu trò đầy tinh vi trên thị trường này.

Có chiến lược giao dịch Forex hiệu quả
    Sẽ không có một chiến lược nào thật sự hoàn thiện và giúp bạn thành công ngay lập tức. Sự thành công của bạn chỉ đến khi bạn thật sự nỗ lực, kèm theo một chút may mắn. Hãy tìm cho mình một chiến lược giao dịch Forex hiệu quả và phù hợp nhất đối với mình. Những trader thành công, những người tạo ra hàng trăm ngàn đô la trên thị trường mỗi ngày, họ đều là những người có mục tiêu, có kế hoạch cụ thể. Có mục tiêu rõ ràng – kiếm tiền, có chiến lược giao dịch – luôn tuân thủ quy tắc.

Kinh nghiệm giao dịch Forex: Biết đọc biểu đồ giao dịch
    Nếu là một nhà giao dịch, bạn phải biết cách đọc biểu đồ, hiểu được những thông tin trên đó. Sau khi đọc được biểu đồ, bạn cũng cần phải có một chút phân tích và sử dụng một vài công cụ thì mới có thể giao dịch tốt được. Từ đó dự đoán xu hướng thị trường và tiến hành đặt lệnh.

Kiểm soát cảm xúc khi giao dịch
    Đây là điều mà bất cứ trader cũng luôn nhìn thấy khi tìm đọc những bài về cách chơi Forex, cách giao dịch Forex, giao dịch Forex để thành công… Và hôm nay chúng ta tiếp tục nhắc lại. Vì cảm xúc là một trong những yếu tố hàng đầu khiến trader thua lỗ. Cảm xúc dễ khiến bạn mất đi tính tự chủ và đưa ra những quyết định sai lầm. Ai cũng biết rằng mình cần phải giữ tâm lý thật bình tĩnh khi giao dịch. Những điều đáng buồn là các nhà đầu tư thường mất bình tĩnh khi đối mặt với rủi ro.

Cho dù là cảm xúc chiến thắng hay cảm giác thất bại cũng đều có thể khiến bạn mất bình tĩnh. Có thể khi thắng được vài lệnh và bạn trở nên tự tin hơn, nhưng bạn ngay lập tức bị áp lực vì sau đó có vài lệnh thua lỗ. Cảm giác tâm lý thường đến rất nhanh và gây ra hậu quả là mất tiền. Tình trạng này được gọi là “ngủ quên trên chiến thắng”. Một trường hợp khác, là bạn có thể bị căng thẳng khi giao dịch, đặc biệt là khi thua lỗ. Bởi vì khi đó bạn phải đánh đổi bằng tiền của mình, mất tiền sẽ khiến con người ta khó giữ được tâm lý tốt. Tôi biết rằng kiểm soát cảm xúc là một điều không hề dễ dàng, nhưng nếu bạn muốn thành công thì chắc chắn phải biết kiểm soát cảm xúc.

Luôn trau dồi kỹ năng và kinh nghiệm giao dịch Forex
    Trong tất cả những bí quyết về kinh nghiệm giao dịch Forex thì kỹ năng giao dịch chính là điều quan trọng nhất. Bởi học “lý thuyết suông” thôi thì không thể giao dịch được, bạn phải giao dịch tốt thì mới có thể thành công. Mở tài khoản demo để luyện kỹ năng là một sự lựa chọn hoàn hảo cho bạn, đặc biệt là người mới. Tài khoản demo có điều kiện giao dịch giống hệt như tài khoản Live. Điều khác nhau cơ bản giữa hai tài khoản này là độ rủi ro. Khi giao dịch demo, tức là bạn đang giao dịch trong môi trường không rủi ro. Ngược lại, khi giao dịch thật, bạn sẽ đánh đổi bằng tiền của mình nếu thua lỗ. Tuy nhiên, tài khoản demo vẫn là một môi trường tốt để bạn rèn luyện kỹ năng giao dịch. Trong Forex, chỉ khi bạn thật sự nỗ lực và kiên trì thì mới có kết quả tốt.

Rèn luyện tính kiên nhẫn khi giao dịch
    Một trader thành công là một trader kiên nhẫn. Nếu bạn muốn thành công, bạn cần phải là một người kiên nhẫn. Bạn phải dày công nghiên cứu, học hỏi, rèn luyện từ ngày này qua ngày khác, điều này đòi hỏi sự kiên nhẫn ở bạn. Muốn thành công thì phải biết đánh đổi, sẽ không có gì là dễ dàng. Đôi khi bạn phải ngồi trước máy tính hàng giờ chỉ để tìm kiếm cơ hội tốt để vào lệnh. Sự mất kiên nhẫn và nóng vội sẽ không bao giờ giúp bạn thành công, đặc biệt là trong Forex.

Từ những chia sẻ kinh nghiệm giao dịch Forex trong bài viết này, chúng tôi hy vọng rằng bạn sẽ rút ra cho mình những điều cần thiết và ngày một giao dịch tốt hơn.

Chúc bạn thành công với sự nghiệp trading!