1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chia sẻ kinh nghiệm học tiếng Pháp

Chủ đề trong 'Pháp (Club de Francais)' bởi lanlan8766, 17/05/2018.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lanlan8766

lanlan8766 Thành viên quen thuộc

Cách đây một năm, trong lúc tìm kiếm ngôn ngữ thứ 3 để trao dồi và tạo thêm cơ hội việc làm mình đã đầu tư học tiếng Pháp. Đắn đo giữa tiếng Hoa, tiếng Đức thì mình quyết chọn tiếng Pháp vì cách phát âm của ngôn ngữ này đầy lãng mạn và êm tai. Khi mình tìm đến một trung tâm danh tiếng nhất ở Sài Gòn học thử, thì bao nhiêu sự háo hức bổng chốc tan biến. Tiếng Pháp nghe ngữ điệu thì ngọt ngào, lãng mạn vậy thôi, chứ học vào mới thấy khó nhằn gấp nhiều lần so với tiếng Anh. Người Pháp quyến rũ, lãng mạn, nồng nàn nhưng ngôn ngữ của họ lại vô cùng phức tạp đến khó tả. Này nhé, bảng chữ cái của tiếng Pháp cũng là chữ cái latinh nhưng mà cách phát âm đến từ vựng lại khác nhau hoàn. Trong khi đó, tiếng Pháp lại còn phân biệt giống đực và giống cái cho danh từ rồi còn đủ thứ cam go khác… Đau đớn hơn thầy cô ở trung tâm này lại chú trọng quá nhiều vào ngữ pháp, còn mình thì muốn học thiên về giao tiếp, thế là mình nản và bỏ cuộc sau 2 tháng làm quen với ngôn ngữ mới. Trong một lần lướt các page Học Tiếng Pháp, mình tình cờ biết được trường Cap France mở lớp học miễn phí nên tìm đến và học thử. Ấn tượng đầu tiên của mình về Cap France là sao mà thầy cô ở trung tâm này thân thiện, gần gũi quá. Giờ học diễn ra thoải mái mà bản thân mình lại có thể tiếp thu được nhiều thứ hay ho. Giáo viên ở Cap France toàn là người Pháp, các thầy cô đã có kinh nghiệm giảng dạy nhiều năm, nên nhanh chóng giúp mình chỉnh sửa lại những kiến thức bị hỏng. Trên lớp thầy cô sử dụng 100% tiếng Pháp với cấu trúc và từ vựng dễ hiểu, lúc đầu mình phản xạ có hơi chậm nhưng chỉ 2 tháng là hoàn toàn bắt nhịp được ý thầy cô muốn truyền đạt. Chưa hết nhé, thầy cô ở Cap France còn có thể giao tiếp cả tiếng Anh lẫn tiếng Việt nữa, do đó chỗ nào không hiểu mình dễ dàng trao đổi lại. Mỗi lớp chỉ có khoảng 15 học viên, nên mình có cơ hội được trao đổi nhiều với thầy cô hơn. Học phí ở Cap France thì thấp hơn ở các trung tâm lớn khác, nhưng mình không quan trọng vấn đề này mà chỉ muốn tìm một nơi học tiếng Pháp thân thiện, gần gủi và hiệu quả. Sau 9 tháng học ở Cap France, mình cảm thấy tự tin hơn với vốn tiếng Pháp hiện có, mạnh dạn giao tiếp bằng ngôn ngữ này với người khác. Còn về vấn đề ngữ pháp, chia “giống đực – giống cái”, hay chia động từ vốn là nỗi ám ảnh xa xưa thì giờ đây nhờ thầy cô ở Cap France, mình đã tìm ra quy tắc để bản thân dễ dàng bước qua được những rào cản này. Duy chỉ có một chuyện làm mình vất vả nhất, chính là trường thì nằm ở trung tâm Quận 1, còn nhà mình lại ở Quận 8, nên việc đi lại hơi bị bất tiện. Dù vậy, vì đã tìm thấy tình yêu với tiếng Pháp nên mình luôn có động lực lên lớp học.