1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chia sẻ kinh nghiệm IELTS (tiếp)

Chủ đề trong 'Anh (English Club)' bởi soleil2210, 28/11/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lilly_of_the_valley

lilly_of_the_valley Thành viên quen thuộc

Thế này thì đúng là em bị phản xạ chậm rồi. Nếu không nghĩ ra được gì để nói thì sẽ thấy căng thẳng và lo lắng nên kết quả sẽ khó tốt. Phần phát âm và giọng điệu đương nhiên là quan trọng vì phần speaking là để kiểm tra những cái đó mà em. Nhưng việc nghĩ ra được cái gì đó để nói cũng quan trọng không kém vì nếu em không tự nghĩ ra được người hỏi thi sẽ gợi ý cho em, nhưng như thế em mất tính chủ động và chị nghĩ người ta cũng không đánh giá cao phần thi của em được.
    Nếu 13-12 em đã thi rồi thì thời gian không còn nhiều nữa, không thể tập trung luyện cả phản xạ, ngữ âm và ngữ điệu được nên em nên tập trung vào điểm yếu nhất của em trước. Ví dụ cô giáo em nhận xét em phản xạ chậm chẳng hạn thì em nên tập trung khắc phục yếu tố này.
    Chị gợi í là trong những ngày tới mỗi ngày em dành thời gian nhìn lại các chủ đề nói. Ngay sau khi đọc chủ đề em tập phác nhanh ra ít nhất 3 ý em dự định sẽ trình bày trong phần nói của mình. Sau đấy em cứ phát triển dần theo các ý đó, có thể khi thi em sẽ được người hỏi thi gợi ý thêm nhưng trước mắt cứ thế đã. Vì nếu em vào fòng thi mang theo tâm lý lo mình sẽ không nghĩ ra gì để nói thì rất bất lợi.
    Cố gắng phác nhanh ý trong đầu ngay sau khi đọc đề thi, chị nhớ khi thi hình như họ cũng phát cho mình 1 tờ nháp, em phác nhanh những ý đó trên nháp cho khỏi quên, sau đó nói theo những ý đó. Phần ngữ âm nếu chỉ còn vài ngày như vậy luyện rất khó tiến bộ, nên chị chỉ có thể khuyên em khi nói càng thận trọng và cố gắng nói chuẩn chừng nào hay chừng đó thôi.
  2. Iron_man_new

Iron_man_new Thành viên rất tích cực

Các bạn nào nhiều kinh nghiệm cho mình hỏi thi ở BC và IDP thì chỗ nào thi sẽ tốt hơn, về nhiều yếu tố (giáo viên interview nói dễ nghe và thoải mái, không khí bớt căng thẳng hơn, phần thi nghe thuận lợi hơn (cái này mình nghe nói BC dùng loa còn IDP dùng tai nghe, nhưng thi thoảng lại có trục trặc), .v..v...
    Cám ơn các bạn, mình mới bđầu học, nhưng thời gian hơi gấp nên định 10/1 thi
  3. duongtueman

duongtueman Thành viên mới

lilly_of_the_valley cho tớ hỏi một số điều cái.
    1/Thường là sau 1 câu hỏi thì mình trả lời lại bằng 3 câu thì có ổn không vậy. Tớ nghe mấy bài speaking mẫu của Insearch thì thấy nói rất dài phải đến chục câu. Cả phần một và phần 3 mỗi phần chỉ hỏi khoảng 5 câu. Mà tớ thấy với khả năng của tớ thì trả lới dài thì kiểu gì cũng sai. Chỉ khoảng 2-3 câu liên tục thì ổn. Như vậy nếu cứ một câu hỏi tớ trả lời khoảng 2-3 câu thì phần 1 và phần 3 sẽ trả lời khoảng 10-15 câu hỏi( mỗi phần). Như thế thì tốt hơn hay là trả lời dài ra đến 5-10 câu cho mỗi câu hỏi và sẽ chỉ phải trả lời khoảng 5 câu hỏi cho mỗi phần.
    2/ phần 2 thì nói khoảng bao nhiêu câu là vừa. Tớ thấy nhiều người nói là phải nói trên 16 câu hoặc thậm chí 20 câu mới đạt yêu cầu. Tớ thấy mình mà nói dài như vậy thì dễ bị lỗi (vả lại tớ cũng khó nghĩ ra nhiều ý để bôi). Thực tế với một đề của phần 2 có 4 câu hỏi thì nếu tớ chỉ dùng 3 câu để trả lời 1 câu hỏi. Tức là phần 2 tớ sẽ chỉ nói khoảng 12-13 câu thôi. Như thế có bị coi là quá ngắn không.
    Được duongtueman sửa chữa / chuyển vào 17:51 ngày 01/12/2008
  4. lilly_of_the_valley

lilly_of_the_valley Thành viên quen thuộc

Theo tớ thì khi nói tốt nhất không nên để ý đến việc mình nên nói bao nhiêu câu mà nên nói hết sức mình, càng nhiều càng tốt. Giám khảo họ không để mình nói quá thời gian đâu nên nếu họ thấy mình nói dài quá tự khắc họ sẽ tìm cách ngắt mình. Như tớ khi đi thi tớ nói tất cả những gì tớ nghĩ trong đầu, khi nào hết ý thì thôi. Nếu mình nói quá ít họ sẽ gợi ý để mình nói tiếp. Hôm tớ thi bắt phải chủ đề về dạy con dạy cái tớ cũng có nói được mấy đâu, họ cũng phải gợi ý nhiều.
    Khi thi nói ấy cứ làm như mình đang kể chuyện cho họ nghe í. Nếu ấy thấy cứ nói khoảng 2-3 câu là bắt đầu nói sai thì ngừng lại 1 chút, sắp xếp lại í rồi nói tiếp, họ không giục mình đâu. Tớ thấy chúng mình đi thi chỉ lo không nói được nhiều thôi chứ ít ai lo mình nói dài quá. Ấy cứ xác định khi chưa thi mình tập nói được 5 câu thì vào thi có thể mất bình tĩnh chỉ nói được khoảng 3 câu thôi. Cố gắng nói thoải mái, k lo ngắn lo dài, nghĩ sao nói vậy là ổn mà.
  5. soleil2210

soleil2210 Thành viên mới

@ Iron_man_new: Bạn ơi thi ở IDP hay BC thì standard như nhau thôi bạn ạ, ở IDP thì phần nghe có khác đôi chút vì bạn được nghe bằng headphone còn ở BC thì bạn nghe bằng đài. Nhưng mình một số bạn nói là thi nghe bằng đài ở BC cũng rất tốt, không khác mấy nghe bằng headphone cả. Hồi mình thi ielts mình thi tại IDP, nhìn chung mọi thứ cũng tốt, không có trục trặc gì. Phải ai không mai vớ phải headphone hỏng, thế là bị hỏng phần nghe thôi. Nhưng chắc sau đó sẽ giải quyết được thôi mà. Còn về việc thi ở đâu áp lực hơn thì mình nghĩ áp lực hay không là ở chính vbạn thôi. KHông có chuyện ở IDP hay BC thì chấm rẻ hơn đâu, cái này rất nhiều topic nói rồi chắc mình không fải nhắc lại nữa. Nhiều khi giám khảo bên BC và IDP còn đổi chấm chéo cho nhau nữa cơ.Với cả nhiều ngươì cho là thi ở IDP thì là người ÚC chấm, cái này cũng không chính xác đâu. Theo mình biết thì ở IDP có hơn 1 nửa examiner là người Anh.
    Nói tóm lại là thi ở đâu cũng vậy thôi bạn ạ. Miễn là bạn học tốt. Nếu bạn đăng ký thi ở IDP hay BC thì đều được làm thẻ thư viện, ở ACET hoặc BC. Mình thì thích thư viện của ACET hơn (mặc dù ở BC có vẻ rộng rãi và nhiều tư liệu hơn)
    Chúc bạn may mắn!!!!
  6. soleil2210

Hồi mình học ielts có tổng hợp được 1 số cấu trúc hay từ sách, giúp viết task1 đuợc linh hoạt hơn. Hôm nay mình post lên đây để các bạn cùng tham khảo, có gì mọi người bổ sung thêm cho hoàn thiện nhé''
    Task 1
    4 model sentences:
    The period from... to... witnessed/saw a drastic rise in the number of cars sold in England.
    The proportion of female students in North High school from ...to... underwent/experienced a substantial growth of roughly.....
    A minimal growth of around 12% was recorded for the period from.....to.....
    There was a remarkable increase of about 23 million in the number of............
    For describing a slight increase/decrease
    (slight/gradual/minimal/minor/marginal/slow/modest/fractional) incease/growth/climb//decrease/reduction/decline/drop/fall
    For describing a sharp increase/decrease
    (sharp/dramatic/substantial/rapid/drastic/erratic/remarkable) incease/growth/climb//decrease/reduction/decline/drop/fall
    *remarkable : only for postitive meaning
    Strong verb for ?oincrease?
    rocket
    Strong verb for decrease
    plumet/slump/dive/plunge
    For describing a peak
    The number of cars attained/peaked/troughed/ at 2000
    The number of cars reached a peak/hit a trough/rose to a peak/ of 2000
    For describing stability
    The number of cars flattened off/levelled off/stabilised/remained unchanged/remained consistent/remained constant/remained stable at 200
    For describing the lowest point
    The number of students hit a trough/troughed at/plunged to a trough of. 2000
    For describing a fluctuation
    The number fluctuated between 1 and 3
    The number fluctuated wildly around 1 and 4
    Some words for describing ?oapproximately?
    about/around/approximately/well over/roughly
  7. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Nhân tiện các pác cho em hỏi 1 tí.
    Thầy Dave là 1 trong số các GV của ACET có đi dạy ngoài (hình như vẫn dạy song song cả ACET luôn).Nhưng hiện giờ trên học trường (thị trường học thuật) có 1 GV tên Dave dạy.
    Có ai từng học thầy ở ACET thì có thể cho em biết đặc điểm nhận dạng đc ko?
    Em cám ơn trc.
  8. soleil2210

Mình đã từng học thầy Dave tại ACET đây bạn. Đúng là thầy có dạy ngoài đấy. Đặc điểm nhận dạng à, thầy cao, tóc nâu mắt xanh....(ko biết tả thế nào).
    Nhìn chung là đúng là thầy Dave rồi đấy bạn ạ, không fải lo đâu. Không ai đi giả danh đâu mà sợ.
  9. SoraJolie

SoraJolie Thành viên mới

Các anh chị ơi em định sắp tới sẽ thi ielts nhưng lại chưa rõ ở Hà Nội thì có thể đăng ký thi ở đâu cả. Các anh chị có kinh nghiệm thi rồi thì cho em biết được ko ạ? Em cảm ơn nhiều ạ. Mà kỳ thi sắp tới là khoảng bao giờ ạ?
  10. kemdauxanh

kemdauxanh Thành viên mới

Bạn Lily sao giờ mới truyền lại kinh nghiệm thế điểm IELTS của bạn cao chót vót. (có fải bạn C A7 ko nhỉ ) Tớ thấy thi IELTS cố gắng L & R điểm cao dễ hơn hẳn. W&S thì phải rèn khá là lâu. Lời khuyên đọc và nghe nhiều luôn luôn hữu ích cho 1 kì thi và cho cả việc học sau này
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa