1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chia sẻ kinh nghiệm IELTS (tiếp)

Chủ đề trong 'Anh (English Club)' bởi soleil2210, 28/11/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. heartie

heartie Thành viên mới

nàng/chàng này chắc thi IDP hả? dzai tớ cũng thi nói bên í với bác Peter Johnson bụng béo ấy. Trước tớ thi cũng trúng bác í
    bạn nào học lớp viết của Dave thì chắc task 1 đỡ, mấy buổi cuối thấy bảo thầy toàn dạy so sánh maps, nên dzai tớ cũng làm được
  2. _kova_

_kova_ Thành viên mới

Mình thấy thi IELTS, TOELF hay gì cũng thế, dù áp dụng chiến thuật gì, điều quan trọng là bản thân mình phải tích lũy đủ lượng kiến thức cần thiết và phải tự tin rằng mình có thể thể hiện hết lượng kiến thức đó.
    Mình nghiệm thấy rằng, tích lũy kiến thức đều là do TỰ NHẬN THỨC. Những gì mình nhìn thấy, nghe được, sờ nắn để có cảm giác...hay các ý tưởng hình thành do các yếu tố bên ngoài tác động đều được chuyển thành cảm nhận hay kinh nghiệm nhờ quá trình tự nhận thức sâu sắc và được lưu giữ ở tiềm thức.
    Mình nói vậy để các bạn thấy rằng, nếu chỉ trông chờ vào việc học các cô các thầy mà không tự nghiền ngẫm, chỉ đọc nhiều mà không cảm thụ, thì các bạn đừng "mơ tưởng" đến một kết quả cao.
    Thực hành cũng là một kỹ thuật để lưu giữ các kiến thức đã học và bộ nhớ. Chính vậy mà ông cha có câu "học phải đi đôi với hành" hay trong tiếng Anh có câu "Practice makes perfect".
    Bài viết này mình xin chia sẻ đặc biệt đến những ai đang phải vừa học vừa làm. Nếu ai có thời gian học hành tập trung thì rất tốt rồi. Những ai mà đang lấn cấn giữa việc phải săn siu thời gian cho cả 2 việc mà việc nào cũng muốn dành hết thời gian và tâm trí (đôi khi không cố tình muốn thế), thì mình xin có một lời khuyên: hãy chọn một!
    Ý mình không phải là khuyên các bạn hãy bỏ công việc mình đang làm đi, mà hãy cho nó một quỹ thời gian và công sức vừa đủ thôi, bất di bất dịch, để bạn không còn nghĩ về nó mỗi khi bạn ngồi vào bàn học, để bạn có thể thoải mái suy tư. Quá trình thu nhận kiến thức sẽ xảy ra...
    Trước kỳ thi, các bạn nên dành vài tuần để tập trung ôn lại và luyện thi. Thời gian này, không còn cách nào khác là phải xin nghỉ phép hoặc nghỉ không lương. Nếu còn thích công việc đó thì không nhất thiết là dại dột xin nghỉ làm ;)
    Không gian, thời gian "tự do trong khuôn khổ" của bạn sẽ làm nên điều tuyệt diệu vượt ngoài sức mong đợi của bạn. Mỗi khi gặp khó khăn hay bức xúc gì, hãy tự nhủ "Bình tĩnh và thư giãn", mọi việc lại được refresh.
    Chúc các bạn thi tốt.
  3. soleil2210

soleil2210 Thành viên mới

Bạn kova nói hay quá, đúng là học hay thi cái gì thì cũng cần chăm chỉ luyện tập. Các tips chia sẻ trên forum hay các kiến thức thầy cô truyền đạt cũng chỉ là kiến thức bổ sung thôi. Nền tảng thì vẫn phụ thuộc vào chính bản thân mình. Một khi đã có nền tảng tốt rồi thì sẽ tự tin hơn và đạt được kết quả mong muốn.
  4. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Hải Jim vẫn chưa bỏ đc tật "ăn tục nói phét" nhỉ . Hàng đống sak đề tên mình mà ko chịu ghi mấy chữ "compile" gì cả...
    Bản thân Hải Jim toàn đi cóp nhặt bài khắp nơi, có khi cả bài của học sinh, xào xáo lại rồi lấy làm của mình. Đố lão ấy, cho cầm cả mẫu luôn, viết đc task 1 8 hay 9 đấy. Còn task 2 thì bản thân Hải Jim ít chịu suy nghĩ (dạy nhiều quá nên ko có thời gian "nâng cao" bản thân), ý còn chưa có thì nói gì đến Viết điểm cao.
  5. smallurgo

smallurgo Thành viên rất tích cực

Thấy tình hình nhiều bạn warn là R đang ngày càng trở nên khó nên run sợ quá. Tháng 8 mình thi rùi. Sợ chết mất.
    Thế nên có bạn nào vừa thi cho mình tí comments là R và L như thế nào.W thì mình tự tin mỗi arguement còn cái discussion làm như hâm ý.
    Cám ơn các bạn trc nhá
  6. november_rain129

november_rain129 Thành viên mới

Bạn nào có đề writing và speaking IE hôm mùng 04 Jul vừa rồi ở IDP ko, cho mình xin với? Mình cảm ơn trước
  7. smallurgo

smallurgo Thành viên rất tích cực

Tớ chỉ có đề thi 7/7 ở bên UK thui
  8. soleil2210

soleil2210 Thành viên mới

Phân biệt discussion essays và argument essays.
    http://www.youtube.com/watch?v=BrdSCPXJhkA
    http://www.writefix.com/argument/fivesteps.htm
    Được soleil2210 sửa chữa / chuyển vào 12:29 ngày 08/07/2009
  9. osasuna

osasuna Thành viên mới

Kính chào các kao thủ của Box English!
    Mình nghe nói ở HN hiện đang có những lớp luyện thi IELTS của các g.viên nước ngoài tự mở. Ctrình sát với Hội đồng Anh và Acet mà chi phí thì rẻ hơn rất nhiều!
    Mong bác nào có địa chỉ và đã từng t.gia cho ý kiến với ạh!
    Mình nghèo nhưng ham học!
  10. osasuna

osasuna Thành viên mới

Cám ơn các kao thủ nhé!
    M đã tìn được bên F544 rồi!
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa