1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chia sẻ kinh nghiệm IELTS (tiếp)

Chủ đề trong 'Anh (English Club)' bởi soleil2210, 28/11/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. phinhieu88

phinhieu88 Thành viên mới

Ko có ai giúp mình trả lời cách nhận biết KEY WORD trong bài reading thế.
    Các bác cao thủ ơi, làm ơn đi, sắp thi rồi mà phần này yếu quá. Trong 4rum này cao thủ wá trời sao ko thấy ai động lòng trắc ẩn giúp đở thế này.
    Đặc biệt là phần Matching & Heading ý.
    Mình sẽ vote sao nhiệt tình luôn. Ai biết nhớ giúp nha pò kon
  2. EUsymphony

EUsymphony Thành viên mới

Tớ chẳng phải cao thủ, cũng đang ôn thoai, nhưng mờ qua kinh nghiệm cho thấy nếu bạn đọc lướt quá.. thì khó được điểm cao lắm..
    Tớ không biết Scan và Skim nên đọc tuy hơn chậm nhưng làm chắc.
    Tùy đề nào hỏi không đánh đố hay ko có trap thì tớ mới dám làm nhanh!
    Còn KEY W thì tớ ko thấy hiệu quả lắm với phần ĐỌC!
    Nhanh mặt nhanh tay thoai... Đôi khi trong câu hỏi và bài đọc nó dùng synonym nên cẩn thận!
    Matching & Heading thì tuy là hỏi idea và thông tin chung, nhưng mình lại thấy để làm các câu này đôi khi phải đọc rất kĩ là khác!
    Kinh nhgiệm đã làm sai nhiều nên rút ra thế!
    I hope it''s worth two coins!
  3. pampelmuse

pampelmuse Thành viên mới

cả nhà ơi em mua quyển Focus on IELTS để học nhưng hỡi ôi tìm chả thấy key cho phần đọc và nghe gì cả, chỉ có key cho Lead-in với Key language+writng. Làm sao bây giờ ạ?
  4. phinhieu88

phinhieu88 Thành viên mới

Dù sao cũng cảm ơn bác ÉUymphony nhiều. Đã vote 5***** cho bác.
    Còn có ai có cách nào hay ko? Giúp đi. Lúc trước diễn đàn này cao thủ rợp trời sao lúc này đìu hiu thế này. Hay các cao thủ đã bay sang hết tận trời Tây rồi.
    Ước gì tiếng Anh cũng cũng nói được như tiếng Việt thì đở vất vả biết chừng nào
  5. ivision

ivision Thành viên mới

Trước đây có 1 bạn viết 1 bài như thế này! nếu bạn cần nó để vượt rào thì thử tham khảo cách của bạn này xem. Tớ không chắc đó là cách tốt hay không, chỉ là tham khảo nhé! Good luck
    ------------

Hello chào các bạn tớ xin đóng góp 1 số kinh nghiệm thi IELTS đơn giản hiệu quả. Tớ thấy mọi người học vất vả và có những công thức, list từ, chủ đề viết, mẹo làm bài rất công phu. Nhưng tớ có cảm giác, thời gian nhớ công thức và mẹo đó để dành practice có khi còn hiệu quả hơn. Cũng ko cần thiết phải đi học thêm vì cuối cùng cũng là mình tự học thì mình mới nhớ được lâu. Tớ cũng vừa có điểm ielts, overall 7.5, listening 7.5 reading 9 speaking 6 writing 7, thời gian học 1 tuần mỗi ngày khoảng 3 tiếng.
    - Đầu tiên phải làm việc với tinh thần của mình, IELTS chỉ là 1 bài thi dài 3 tiếng, và mình đã chuẩn bị cho nó, ko phải cái gì khủng khiếp, mình sẽ làm ngon lành. Khi bạn tự tin và làm chủ tình huống, bạn sẽ biết phải viết gì, phải nói gì hay cả khi gặp 1 topic lạ hoắc.
    - Giáo trình: 5 quyển cambridge (tớ chỉ học quyển 1 và 3)
    - Mỗi ngày làm 1 test, làm vào đúng giờ mà bạn định thi và under test con***ions như là thi xịn, ví dụ đăng ký thi là 2h chiều thì hàng ngày practice test cũng vào đúng 2h chiều khoảng 1 tuần trước ngày thi để your body physically adapts to the timeframe.
    - Listening: no choice ngoài practice, tốt nhất là ko nên nghe thời sự, phim ảnh, tin tức lung tung ở ngoài mà kiếm luôn những bài test ielts mẫu hoặc năm trước để học luôn kĩ năng trả lời trong khi đang nghe. Mỗi ngày 1 đề, nếu ko chán thì 2 3 đề cũng được. Chú ý các lỗi nhỏ như số nhiều hay số ít, chính tả, viết hoa ...
    - Reading: cách thủ công của tớ là ko bao giờ làm kiểu scanning skimming. Cứ chân chất đọc câu hỏi trước 1 lượt, rồi đọc và hiểu bài từ đầu đến cuối, rồi trả lời theo những gì mình đã hiểu qua bài đó. Có thể với nhiều người scanning và skimming tiết kiệm thời gian nhưng khi đó mình sẽ ko hiểu kĩ bài đọc và trả lời ko dám chắc là đúng. Thời gian chuẩn là dành 1 phút đọc nhanh câu hỏi, 8 đến 9 phút đọc nhanh bài đọc (đọc hiểu chứ ko phải scan), rồi dành 10 phút để trả lời câu hỏi. Theo cách này, tớ đã làm ielts được điểm tối đa và toelf thì chỉ sai 1 câu. Tớ nghĩ là như vậy sẽ tốt hơn thủ thuật scanning và skimming.
    - Writing: mình cứ logic mà táng thôi. Đọc khoảng 1 chục bài mẫu cho task 1, và 1 chục bài mẫu cho task 2 rồi rút ra kinh nghiệm cho riêng mình. Cái tớ rút ra là:
    Task 1, có bao nhiêu đồ thị thì có bấy nhiêu đoạn (cộng thêm mở bài kết luận nữa). Dành khoảng 1 phút để hiểu thật kĩ hình vẽ nói gì đặc biệt phải nhìn ra TREND của nó, dành nửa phút để sắp xếp những gì bạn hiểu từ đồ thị/hình vẽ sau đó đặt bút viết. Nội dung viết là thấy cái trend gì thì trút hết vào bài viết, thỉnh thoảng nhét điểm đáy, điểm đỉnh và điểm ở giữa của cái trend đó cho nó thuyết phục.
    Task 2, như viết văn việt nam, và như đời sống. Chỉ cần nắm 1 quy tắc là nói cái gì cũng phải 1 là nói nó ra một cách rõ ràng, 2 là kiếm nhiều hơn 1 cái ví dụ (bịa cũng được) để minh hoạ cho nó, 3 là kết luận khép góc phải tóm tắt và nâng cái chuyện "nói" lên 1 tầm cao mới thành "khẳng định". Các liên từ giữa các đoạn văn phải rõ ràng ý 1 là, ý 2 là, kết thúc là .... để bài văn mạch lạc.
    Làm chủ thời gian, ví dụ bài văn có 3 đoạn thì hợp lý là: 2 phút mở bài, 2 phút kết luận, 3 đoạn mỗi đoạn 5 phút, vừa viết vừa sửa lỗi chính tả/ngữ pháp ngay tại chỗ.
    Sau khi tớ rút ra xong kinh nghiệm thì cũng lười, ko viết thử bài nào trước khi đi thi, nhưng lúc viết bài thì mình đã biết cách rồi nên ko lạ lẫm gì.
    - Speaking: Điều đầu tiên là bình tĩnh. Điều thứ 2 là "answer the question", sau đó thêm 1 2 câu chế tác gọi là "phát biểu cảm nghĩ" để thể hiện là mình có khả năng diễn đạt nhận định của mình cho vấn đề người ta hỏi chứ ko chỉ máy móc trả lời, ko nói lung tung ra ngoài. Điều 3 là nên nói chậm ngay từ đầu, để bạn có thời gian sắp xếp ngữ pháp và expression cho hoàn chỉnh chứ đừng nói nhanh dù bạn có khả năng nói nhanh. Speaking này tớ cũng đọc format bài thi rồi chẳng có ai practice cùng chỉ lỗi sai cho nên bỏ đó, nên khi thi sai lầm của tớ là tớ nói nhanh và nói bằng tiếng anh đời sống nên ngữ pháp sai be bét và mất điểm. Hi vọng đừng ai dẫm vào con đường lầm lỗi này
    Có vài điều đơn giản muốn chia sẽ với các bạn vậy thôi, mong mọi người bớt vất vả khi phải học những cái "word lists" dài dằng dặc hay học chiến thuật viết bài 2+3+5+2 hay luyện viết đến 100 cái topic chỉ cho part 2 thì tội nghiệp quá. Quan trọng chỉ là tự tin, bình tĩnh và logic, cười vào mặt cái bài thi IELTS mình "làm" bài thi chứ không phải để nó "hành hạ" mình. Cách của tớ thích hợp để đạt 6 đến 7 điểm một cách ko khó khăn, nếu bạn muốn điểm cao hơn thì mới nên "chiến thuật" và đi học các lớp luyện thi vì nó bài bản hơn. Chúc mọi người may mắn và đạt đủ số điểm mình cần nhé. Bạn có thể làm được bằng chính sự cố gắng tự học của mình.
  6. Asatsuyu

Asatsuyu Thành viên mới

Hi all, cuối cùng thì hôm qua mình cũng đã tim đập chân run lên lấy điểm ngày thi 22.8 vừa rồi ở IDP, kết quả đã làm mình cầm lấy tờ điểm mà tay còn run hơn và suýt bật khóc ngay tại đấy: overall 8.0, Listening 8.5, Reading 9.0, Writing 7.0, Speaking 6.5. Như vậy là bao công sức và nỗ lực đã được đền đáp, mình cũng muốn chia sẻ với các bạn chưa thi và cũng đang học hành rất vất vả một vài kinh nghiệm của mình
    Điều trước tiên và cũng là quan trọng nhất, đó là bạn phải thực sự có nhận định chính xác về kì thi và trình độ của mình để từ đó tự nỗ lực và cố gắng, vì đúng như bạn Solei nói " Thi IELTS đòi hỏi rất nhiều công sức và tiền bạc" và thực sự phần thưởng sẽ đến với những người học hành nghiêm túc và chăm chỉ. Bản thân tớ đã đặt target là vượt qua IELTS cách đây gần 3 năm và cũng đã tự học liên tục suốt ngần ấy thời gian để có một background thật vững vàng trước khi bước vào luyện đề và tự tin đăng kí và đi thi. Vì vậy tớ mong các bạn đừng bao giờ nản chí, chỉ cần quyết tâm là có thể đạt được điều mình mong muốn.
    Về kinh nghiệm thực tế ôn thi thì tớ chỉ thấy luyện tập là cách tốt nhất. Listening, Reading, Writing ko có cách nào tốt hơn là luyện tập thường xuyên và càng nhiều càng tốt. Còn Speaking thì tớ thật sự thấy khó, vì mình ko có điều kiện nói nhiều để có thể đạt được trình độ nói trôi chảy và chính xác, ko phải là mình kém bởi nếu mình bị vứt ra nước ngoài thì chắc chắn cái này mình ko thua ai cả
    @bạn hỏi về key word trong Reading: tớ nghĩ vấn đề này là về từ vựng, vì câu hỏi thường ko lặp lại y nguyên từ then chốt trong bài, do đó nếu bạn ko nắm rõ nghĩa của từ trong câu hỏi và những từ tương đồng với nó thì sẽ rất khó để tìm ra nó trong bài và trả lời câu hỏi. Tớ thì ko bao giờ làm kiểu scan và skim, thậm chí đề bài đọc của tớ lúc nào cũng sạch bong ko một dấu gạch chân. Tớ đọc kĩ, lần lượt và hiểu cũng kha khá, do đó trả lời câu hỏi một cách tự tin và với độ chính xác cao. Tớ ko biết là vì sao nhưng Reading là phần tớ tự tin nhất, dù nói tóm lại vẫn là cần phải luyện tập thật nhiều và dùng kinh nghiệm để làm bài trong thực tế.
    Mình nói sơ sơ thế thôi, chúc các bạn sắp thi và sẽ thi sẽ luôn có được kết quả mình mong muốn. Good luck to all
  7. nangbanmai84

nangbanmai84 Thành viên mới

Đề thi ngày 05/09 tại British Council
    More IELTS real test
    http://vn.myblog.yahoo.com/academyielts/
    Reading:
    Passage 1: The Educational Philosophy
    Passage 2: The conquest of Malaria in Italy
    Passage 3: How to clean a beach
    Listening: (nói chung là dễ, speed nói ở các section bình thường)
    Section 1: Fill vào table và multiple choices
    Section 2: Fill vào table và multiple choices
    Section 3: Short answers và multiple choices
    Section 4: Short answers và multiple choices
    Writing:
    Task 1 là line graph miêu tả tình hình sử dụng các loại nhiên liệu khác nhau để sản xuất điện ở UK từ năm 1990 đến 2006
    Task 2: Some people argued that it is better to have a large proportion of young people attending university. But there are some people say it is better to encourage young people to become car mechanics and builders etc. Discuss both these views and give your own opinion. (đại loại là đề như thế)
    Speaking: (bài của mình only)
    Part 1: about myself, why I choose to learn that subject at university? shopping.
    Part 2: describe a toys that you used to play when you were a child. (hình như còn có chủ đề về shopping sáng nay đi thi nghe các bạn bàn thế)
    Part 3: hỏi thêm về positive và negative effects của toys với children.
  8. ivision

ivision Thành viên mới

ước rì mình được như he/she ấy!
  9. btctilu

btctilu Thành viên mới

Hi mọi người,
    Nhờ mọi người check dùm mình bài essay này nhé, mình biết mình còn sai nhiều lỗi lắm. Cảm ơn mọi người nhiều
    Some people think that a sense of competition should be encouraged. Others believe that children who are taught cooperation rather than compete each other.
    Discuss both these views and give your opinion (294 words)
    In recent years, education has become priority for many parents seeking to secure a good future for their children in this rapidly changing world, especially in this financial crisis situation. Therefore, the way in which children should be taught has become the issue of controversy. People have different notions about this matter. While some people recommend a sense of completion should be encouraged, others declined. In my opinion, the best solution, it would seem, is harmonization.
    Firstly, it is extremely important to understand that developments of children are mainly affected by their senses of competition. By facing with competition from other children, they would probably have more motivation to improve their backgrounds as well as their skills. This will be the best way for them to get clear perspective of what they are hoping to with their future. Besides, it is certainly the case in many companies when seeking an motivated employee by offering a bonus or increase in rate when they achieve their targets. Therefore, the encourage of desire to win, in nature, would have positive contribution to the development of each child.
    Secondly, while children are motivated by competition, the cooperation skills would give them an opportunity to work effectively within a team or an organization. It is the fact that conflicts are always the issue of many school as well as companies a long time ago, while people with different opinions have to work together. Therefore, children should be taught how to cooperate with their friends, this would perhaps provide better background for their future careers.
    In conclusion, cooperation and competition should be encouraged for the developments of young children. The best solution would be to educate them about the importance of each skill as well as providing long-term education programmes.

10. sweetie146

sweetie146 Thành viên mới

tớ tour qua một vòng topic ielts và thấy rất bổ ích. Tớ có dự định sẽ take real exam vào cuối tháng 10 này. Target của tớ là 7.
    Tớ cũng đang tự luyện writing thôi. To co vai thac mac:
    1)Tớ có 1 đề ntn:
    some students prefer to study alone. others prefer to study with a group of students. which do U prefer?

Nếu đề hỏi thế này which do U prefer? thì tớ có buộc fai chọn 1 trong 2 k. Theo như bạn tớ đag ôn toefl thì nó bảo với toefl buộc fai chọn 1 trong 2
    Còn tớ thì thi ielts nên tớ thấy thik cả 2 và nêu benefits của cả 2 rùi bảo nên combine để highly effective.
    Bạn nào có kinh nghiệm chỉ giúp tớ với nhé.
    2) thi ielts toàn vào các buổi sáng, thứ tự là L+R và writing. Giữa R và W tớ thấy bảo đc nghỉ 5p thôi fai k? 9-12h?khi thi có nên mang thêm bút chì của mình vào k?( hi vì tớ nghe nói bút chì ở đó lởm)
    nếu nghe tai nghe bị trục trặc chi 1 chut luc dau thoi chang han thì họ có cho mình nghe lại riêng bao h k?
    thanks in advance các bạn trả lời jup tơ nhé,)
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa