1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chia sẻ kinh nghiệm IELTS (tiếp)

Chủ đề trong 'Anh (English Club)' bởi soleil2210, 28/11/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. EUsymphony

EUsymphony Thành viên mới

Sao hình như đăng kí ở IDP được thi thử hả? Ời ơi, có ai biết ở BC có ưu đãi gì không vậy!
    Mình thi 10-10, đăng kí từ lâu rùi, họ chỉ cho 1 cái thẻ bảo có thể nên Thư viện học trong 2 tuần, (mà cũng qua 2 tuần đó rùi!)
    Ặc... phần nghe hình như chưa bao giờ mình quá 20 câu nếu nghe lần đâu nhé... Tuy vậy AQ chút là hôm đi thi có thể được 6... 6,5 thi hơi khó..
    Kể ra thì cũng không khó lắm, vấn đề là mình hay bị Get-lost thế mới đau!
    Còn đọc thì làm khá chăc nhưng lại rất chậm, bài nào cũng 70 phút mới xong!
    Tớ được 1 "cao nhân" chỉ là tập trung là luyện R và L còn S thì hên xiu thôi, miễn là hôm đó dẻo miệng và tự tin!
    Thế còn W, không luyện viết thì die chắc!
    -----------
    À, nhân đây tớ hỏi nhé
    Nhưng cái sai "củ chuối" có bị mất điểm không? ví dụ: 9 - 9.30 và 9 - 9:30
    face to face và face-to-face ...etc
    nếu coi là sai thì oan quá,
  2. ivision

ivision Thành viên mới

ở BC có ưu đãi hơn 1 xuất KFC thôi, nhưng mà ở BC cơ sở vật chất ngon lành mà pro hơn IDP! hơn nữa giờ BC cũng thi headphone roài vậy là IDP mất lợi thế! còn việc thi thử thì bạn đọc theo cái dưới đây nhé, vẫn còn kịp đấy!
    Kê? tư? 6/2009: GLN Chính thức được Hội Đô?ng Anh công nhận la? điê?m đăng ký thi IELTS quốc tế. Lệ phí thi IELTS la? 2,675,000 VND. Hô? sơ bao gô?m: Form đăng ký, CMND, 2 a?nh 4x6.
    Để giúp cho các bạn học viên làm quen với các kỳ thi IELTS quốc tế, QLN tổ chức kì thi thử IELTS theo đúng quy tri?nh cu?a ky? thi IELTS quốc tế va?o lúc 13:00 Nga?y 20/9 tại Văn Pho?ng GLN Chi Nhánh Nguyêfn Thị Định.
    Học viên tham gia ky? thi sef được cô cô Armie, cô Contessa, giáo viên nhiê?u năm kinh nghiệm luyện thi IELTS cho học viên Philipin & Việt Nam trực tiếp pho?ng vấn phâ?n thi nói va? đưa ra nhưfng lơ?i khuyên hưfu ích mang tính chất cá nhân hóa đê? giúp cho học viên đạt kết qua? cao trong ky? thi thật.
    Vui lo?ng đăng ký trực tiếp trước 5h chiê?u nga?y 19/9/2009 tại: Văn Pho?ng GLN, số 14, Ngof 41/27 Phố Vọng ( Cạnh cô?ng trươ?ng Đại Học Kinh Tế Quốc Dân).
    Điện thoại: 0438692711/ 0436285030 ( Máy le? 102)
    Lịch tri?nh như sau:
    13:00-13:15 Hướng dâfn điê?n Form
    13:15-14:00 Phâ?n thi Nghe
    14:00-15:00 Phâ?n thi đọc
    15:00-16:00 Phâ?n thi viết
    16:00 Phâ?n thi nói
    Lưu ý: Phâ?n thi nói sef kéo da?i tư? 16:00-18:00 cu?ng nga?y.
    Kết qua? thi sef được thông báo cho các học viên va?o nga?y Thứ Ba 22/9.
    Lệ phí thi: 200,000 VND
    (Học viên GLN được miêfn hoa?n toa?n lệ phí thi)
    Địa điê?m thi: Văn pho?ng GLN, Số 12, Ngof 8, Đươ?ng Nguyêfn Thị Định, P.Trung Ho?a, Q. Câ?u Giấy, Ha? Nội ( Cạnh trươ?ng dân lập Lý Thái Tô?)
  3. wolfram

wolfram Thành viên mới

Cac Pro oi cho minh oi chut de on luyen thi ielts thi can phai co nhung tai lieu gi va bat dau tu dau?
    Lam on shảe cho minh tai lieu voi nhe................. Minh hoi san thui vi Bay Gio minh moi bat dau hco tieng anh danh cho Kids...........
    Giup minh voi nha..........Thanks ca nha!...............
  4. patigol

patigol Thành viên mới

Mình 1 tháng nữa thi rồi, cảm thấy hơi run vì chưa ôn gì nhiều. Mục tiêu của mình ko cao lắm 6.0 nhưng phải all bands. Mình tính luyện 1 khóa ở Bell (sg), nhưng giá hơi cao, 475$, nên ai học ở đây rồi cho mình hỏi thăm tí về chất lượng. Cảm ơn.
  5. EUsymphony

Tớ thấy khá nhiều bạn cũng bắt đầu ôn, tớ là dân kĩ thuật, HUT, nên khi ôn thi IELTS tớ rút ra ít kinh nghiệm, và chẳng hiểu sao,,, làm bất cứ cái gì, học bất cứ môn gì, khi chưa hiểu gốc dễ là chưa học được, hoặc học rùi quên,
    Tớ lấy ví dụ điển hình, final sound, s, es, ed, tớ học không dưới 5 lần nhưng vẫn không biết cách phát âm vì thực sự lúc đó chỉ cố uốn cái lưỡi cho giống giáo viên (Việt Nam) rùi ok! Chứ có khi nào hiểu tường tận thế nào là Gió thế nào là "bật âm ra" đâu!
    Tớ viết 1 bài này, hi vọng những ai mới bắt đầu có thể thấy có ích!

Chúng ta rất yếu trong việc học phát âm tiếng anh, đặc biệt là các bạn học trong các trường kĩ thuật như BK, XD, GT, TL...
    Để phát âm chuẩn tiếng Anh, đặc biệt trong môi trường Việt Nam xin chia sẻ 1 vài kinh nghiệm:
    1. Hiểu hệ thống phát âm tiếng Anh và cái khác nhau cơ bản với tiếng Việt!
    + Tiếng anh có 26 chữ cái(chữ viết), nhưng khi nói lại có 40 âm tiết, do vậy để có thể nói được tiếng Anh, có lẽ trước tiên ta nên hiểu và biết cách phát âm 40 âm tiết này:
    Link: 40 âm tiết: http://www.bbc.co.uk/worldservice/learningenglish/grammar/pron/
    2. Việc thứ 2 là chúng ta cần lưu ý, tiếng Anh (nói) khác với tiếng Việt (nói) là: một từ (tức là 1 thực thể có nghĩa và viết hoản chỉnh được) có thể có 2, 3 hay 4 âm tiết (syllable) và trong từ đó lại có âm tiết mạnh và âm tiết nhẹ! Cái này rất khác với tiếng Việt, khi 1 từ (viết hoàn chỉnh được) chỉ có 1 âm tiết và tiếng Việt dường như không có nhấn!
    --> Điều này giúp bạn lưu ý rằng ÂM GIÓ và FINAL SOUND là rất quan trọng trong tiếng Anh!
    Ví dụ để nghe được: White, While, Wine, Wife là cả 1 vấn đề.
    Nói đi cũng nói lại kô chúng ta lại bảo sao tiếng Anh khó thế, thực ra tiếng Việt còn khó gấp 100 lần!
    Ví dụ nhé:
    Tân, Tần, Tấn, Tẩn, Tận, Tan, Tăn, Tằn, Tắn... bó tay chưa? Đố bạn Tây nào "dặn" nổi mấy từ này đó!
    3. Chính vì không nhận thực được điều này, hoặc có nhận thức đc, nhưng không chú ý đến Tiếng Anh (nói) chỉ quan tâm dạy đọc tài liệu mà các trường đại học kĩ thuật dậy phát âm rất kém, cũng thông cảm vì lớp đông, số học sinh nhiều. --> Chúng ta nói sai trong 1 thời gian dài và giờ nói sai thành phản xạ! --> HIC,,, rất khó sửa!
    Rất khuyến cáo các bạn theo link trên và học theo BBC Learning English! và đặc biệt là học với Tây!
  6. soleil2210

soleil2210 Thành viên mới

Lâu lắm rồi mới vào forum. Mình nghĩ nếu bắt đầu học IELTS, bạn nên xác định cho mình 2 vấn đề lớn, đó là khả năng hiện tại của mình ở đâu và target mình đặt ra là bao nhiêu. 2 vấn đề này sẽ quyết định phương pháp bạn học. Ngoài ra, bạn nên cố gắng đi thi năng lực ở 1 trung tâm có uy tín nào đó để biết được rằng mình yếu kĩ năng nào trong 4 kĩ năng nghe, nói, đọc, viết. Sau khi biết được điều đó rồi thì bạn có thể đề ra phương pháp học hiệu quả hơn, tập trung vào những mảng mình còn thiếu sót.
    Học IELTS bạn nên kiên trì, đặc biệt là phần nói và viết. Mình nghĩ may mắn cũng là 1 yếu tố, nhưng ko phải là yếu tố quyết định đâu. Ko nên chỉ cố gắng 2 phần Listening và reading mà ko luyện kĩ 2 phần kia. Nhiều khi apply hb hoặc xin đi làm người ta cũng chú trọng 2 kĩ năng Nói và Viết lắm bạn ạ. Với cả, nhìn bảng điểm 4 kĩ năng đều nhau vẫn thích hơn
    Ngày trước mình học mình có 2 bộ luyện reading và listening của Scott rất hay, bạn cần có thể pm cho mình, mình sẽ gửi cho bạn. GOod luck!
  7. dawnsight

dawnsight Thành viên mới

Cac vi tien boi oi, em nghe ielts o nha nhung nghe mai em chi dat 18/40 thoi, em hoi cac ban hoc cung lop voi em , cac ban noi cu nghe nhieu roi se quen nhung chan qua, em nghe het 6 quyen Ielts cua cambridge nhung bai nao em cung chi co the cung lam la duoc 20/40. Em phai lam gi bay gio, giup em voi. Xin da ta
  8. queenie9072

queenie9072 Thành viên tích cực

Mình nghĩ bạn nên dừng luyện nghe ielts lại, quay lại học từ cái cơ bản. Mọi người khi học thường hay có tâm lý nôn nóng là "muốn được như chị í", nhưng mà học thì phải có gốc nếu ko bạn sẽ rơi vào kiểu "cái gì cũng tưởng là biết mà hóa ra lại chẳng biết gì cả". Bạn nên bắt đầu luyện nghe các quyển về pronunciation như " Pronunciation in pairs" hoặc " Sheep or Ship" để có thể cảm nhận được âm, rồi quay sang học các quyển cơ bản như "let''s listen" hay Listen in". Sau khi bạn cảm thấy ok rồi hãy quay lại học ielts, cái này ko thể học tắt được đâu, hơn nữa làm cái gì mà phù hợp với mình thì sẽ có nhiều hứng thú hơn. Chúc bạn học tốt
  9. hai_tran2000

hai_tran2000 Thành viên mới

Hay
  10. EUsymphony

Đọc bài này xong thấy hoàn tiàn giống trường hợp của mình, cũng chủ đc 16-20 câu khi nghe và cũng nôn nóng... Các Kĩ năng khác thì cũng không khá hơn. Mình thậm chí Stress nặng trong thời gian gần đây! Chưa thấy việc gì làm khó mình như cái IELTS này.
    Mình mất cơ bản lại không có thời gian vì phải đi làm, mà luôn áp lực 6.5 hay "được như "chị" (em) ấy".
    Hồi trước đi kiểm tra đầu vào ở một trung tâm, anh Tây cũng bảo mày học General English đi, nhưng mình cứ đòi đốt chạy giai đoạn, thế là xin vào học Pre - học 3 tháng nhưng vẫn không tiến bộ!
    Hôm nay thấy queenie9072 nói thế này chắc xem xét học thêm 1 course General English vậy! Ặc... chỉ có điều thời gian ko dừng lại!

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa