1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chia sẻ kinh nghiệm thi IELTS (phần 3)

Chủ đề trong 'Anh (English Club)' bởi cibor, 24/09/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. em2010us

em2010us Thành viên mới

Hu hu, tớ làm không tốt lắm. Chỉ aim 6.5 thôi nhưng mà task 1 viết thật là thảm hại. Suýt nữa còn không đủ 150 words. Hic! Reading và Listening ban đầu ko lo lắm, giờ về nghĩ lung tung bắt đầu thấy hoang mang Lại 6.0 nữa thì... Hic!
  2. phinhieu88

phinhieu88 Thành viên mới

Hi bạn Quennie9072. Hôm qua lo thi Speaking, về đi chơi xả hơi nên ko vô mạng. Như bạn nào trả lời rồi đấy. Đề thi giống nhau hết, ko chỉ ở VN mà tất cả các nước thi vào ngày 26/09 đều giống nhau.
    Đề nó ra 1 cách ngẫu nhiên và luôn luôn có người làm được, có người làm ko được. Trong 1 cuộc thi luôn có người giỏi, người dở. Trình độ mỗi người khác nhau & mục tiêu "mấy chấm" cũng khác nhau nên cũng khó nói là đề đợt này khó hơn đợt kia & ngược lại. Những đề nào mình đã làm qua 1 đôi lần thì khi thi gặp lại mình thấy bình thường, nếu chưa làm bao giờ mà khi thi gặp phải thì quả là rất khó khăn.
    T/g làm bài nó qua vùn vụt, cứ cảm giác thiếu t/g.
    Hôm qua mình thi nói khá tự tin, con 8 không dám chắc chứ trên 7 thì có rồi. Khi mình nói tốt thì người hỏi sẽ mở rộng ý, các ý nên đa dạng dù ở dạng "negative" hay "positive". Ko nên dùng yes, no quá nhiều. Cách trả lời này quá đơn giản. Theo mình thì nên "chèn" trạng từ (Adv) vào trong câu nói để câu văn được hay.
    Ví dụ E xaminer hỏi bạn là sinh viên hay đi làm? thì mình có thể chèn adv để nói: Presently I am a student at .... University, có thể nói là đang học năm mấy trong câu này luôn cũng được
    Hoặc: Personally, I like motobike because it is concenient in VN
    Hoặc chèn: I personally like....
    Khi họ hỏi mà bạn cảm thấy tối nghĩa theo mình thì mình ko nói : Can you repeat pls? mà mình nói It means that you want to mention to....
    Khi mình nói thế, họ lập tức yes hay trả lời correct. Vì đi thi là mình nói nên cố gắng nói đến mức có thể và hạn chế họ phải nói giúp mình.
    Hôm qua part 2 về cách bảo vệ sức khoẻ, mình outline cực nhanh sau đó nói. Các bạn thi sau chú ý là họ có thể hỏi cả những vấn đề tế nhị đó. Như hôm qua mình nói về cách bảo vệ sức khoẻ, mọi người phải làm như thế này.. như ko uống rượu bia quá nhiều, ko nên dùng thuốc lá, ngủ đủ 8 tiếng, nên tập thể dục thường xuyên.... thì họ hỏi về mình ngay là bạn bảo vệ sức khoẻ bạn như thế nào, sau đó họ hỏi rất thực tế là sau khi đi toilet thì nên làm gì? Mình trả lời là I and everyone have to use soap to clean the (my/our) hands by water. Thực sự câu họ hỏi là câu mình chưa hề nghĩ tới. Do đó các bạn nên chuẩn bị tốt, có thể có những câu hỏi khá bất ngờ để kiểm tra trình độ của bạn. Tránh bài nói của bạn đã được chuẩn bị 1 cách máy móc từ trước. Nếu mà ú ớ thì họ dể hỏi thêm 1 câu khó nữa để kiểm tra thực lực của bạn đến đâu.
    Nói chung phần nói rất good. Sau khi giám khảo nói "chúc mừng bạn đã hoàn thành tốt phần thi của mình" họ tắt máy ghi âm và bắt tay rất thân thiện. Mình đứng lên ra về thì giám khảo trò chuyện tiếp với mình (đã tắt ghi âm rồi) , họ hỏi thi Ielts để làm gì, định đi đâu, hỏi linh tinh vài câu nữa rất thân mật làm mình cảm thấy rất feeling. Mình nghĩ phần nói khá ấn tượng & họ có ấn tượng tốt về mình. Ra khỏi phòng thì thấy đúng 20 phút. Phần nói của mình khoảng 14-15 phút. Còn sau khi thi họ trò chuyện tiếp khoảng vài phút
    Mục tiêu của mình là cả 4 kỹ năng đều trên 7. Có 1 kỹ năng dưới 7 thì phải ôn tiếp để thi lại cho đạt.
    Phần đọc theo mình làm khoảng 30 câu đầu khá chắc. Còn 10 câu sau khoảng còn có 10 phút nữa là hết t/g nên lúc này tốc độ đọc vùn vụt như tên lửa. Quả thật là mình nghĩ nếu cho thêm 10 phút nữa thì thật trọn vẹn. 10 câu sau thì hy vọng đúng chừng 4-5 câu là Ok. Tổng cộng mình hy vọng khoảng >33 câu đúng. Có những câu rất mất t/g, lay hay tìm hoài ko ra đáp án. Đến khi tìm ra mất đến 4-5 phút phí phạm. Theo mình là gặp những câu như vầy nên bỏ qua làm bài đọc tiếp theo, sau còn t/g hãy quay lại
  3. ivision

ivision Thành viên mới

chưa thi speaking, nưng mà xác định cầy tiếp luôn đi cho kịp! khà khà... đề ngày 26/9 vừa rồi quả là ác mộng!! xạc cả máo
  4. queenie9072

queenie9072 Thành viên tích cực

Chào bạn phinhieu88, cái bài đọc tớ cũng bị mất thời jan như bạn, bài 2 tớ bị mất thời jan nhiều nhất, hết jo rồi mà tớ vẫn ko thể tìm được đáp án chính xác cho câu 22 vì tìm mãi ko thấy clue nào cho câu ấy. Jo ko nhớ nhiều lắm mình đã làm như thế nào, chỉ cảm thấy lo khủng khiếp. Rõ ràng bài đọc dễ hiểu, chắc mỗi câu hỏi ...khó hiểu
    À bạn ơi, bài nghe bạn có nhớ ở phần 1, câu 1 là bao nhiêu ngày ko ..... at latest. mí cái....... express là 4 days với national express à. 2 câu đầu mình bị đơ quá, cả câu cuối, cần giấy tờ j nếu mất hàng í là ID card chứ ko fai ID code hả. huhu. phần 3 nữa cái ....respondents có phải là 136 hem? Giờ mình nghĩ lại thấy nhiều câu làm ko chắc chắn tẹo nào cả, giờ cứ như ngồi trên đống lửa vậy . Viết thì có lẽ là bồ tèo rồi
  5. phinhieu88

phinhieu88 Thành viên mới

Phần nghe thì mình điền là: 4 working days -> tức 4 ngày làm việc. Nếu bạn điền 4 ngày thì sợ nó ko chấp nhận. Bài nghe nó nói rất lung tung, 2 ngày, 3 ngày, rồi 4 ngày làm việc, rồi 5 ngày. dể đánh lừa mọi người lắm.
    - Mình điền ID Card. Lúc transfer đáp áp mình nhận ra chổ này ngay. Câu này nhiều bạn cũng điền ID Code, cũng có người điền ID case nhưng mấy thứ này đâu có ý nghĩa khi bị mất hàng.
    Địa chỉ thì mình điền: 14 mountain road
    Nhưng có 1 số người lại điền là 34 he he .
    Phần Content (2 câu) thì mình điền: books & photographs (điền số nhiều)
    Nói chung có lẻ bài nghe hơi nhanh. Đợt này có vẻ như điền từ khá nhiều so với cuốn Cam thì phải. Tốc độ nói chuyện cũng khá nhanh hơn Cam & khoảng cách giữa các từ phải điền rất ngắn, ko cẩn thận sẽ bị miss ngay. Phần Section 2 chỉ cần lơ là 1 chút là mất đứt nguyên 5-6 câu ngay
    Phần Section 1 mình miss câu 6: Upper..... gì điền ko kịp.
    Tổng cộng mình điền 39 câu nhưng ko biết chính xác được bao nhiêu câu, đang hồi hộp chờ đến 9h ngày 9 tháng 10 khi đó có kết quả sẽ cho mọi người biết. Ielts trong Sài Gòn thi đông lắm bạn ơi. Đến 9h mà lúc này mọi người mới vô phòng xong, vì số lượng thi quá đông, nó kiểm tra tới 2 vòng. Sau đó nó mới nói qui chế thi, hướng dẫn điền form - hướng dẫn kiểm tra headphone, giơ tay để yêu cầu đổi headphone hay có yêu cầu ..... Phải 9h10 hay hơn thì nó mới bắt đầu cho nghe thì phải
  6. queenie9072

Uh, tiếc quá mình đã định cho working vào nhưng nghĩ sao lại tặc lưỡi bảo thôi 4 days là được roài, địa chỉ thì đúng là 14 Mountain Road, Upper..... thì mình nhớ ko nhầm là Park Avenue, North Building nhỉ. hì, cái chỗ ID ấy jo về mình nghĩ mà tiếc của giời, books and photographs là chính xác rùi. Còn câu 40 về chuyện làm bản đồ nữa là mình k nghe được, điền lung tung. Câu đầu tiên của phần 4 cũng thế, ko nghe được .....and settlements mình điền bừa là movements. Chài thứ 4 tuần này mình thi nổi, hi vọng cũng sẽ làm tốt như bạn. Hình như 7.10 là biết điểm, mình thi ở B.C. Công nhận bài nghe hiểm, mà sao người ta cho điểm nghe đắt thế, 31 câu mà mới được 6.5
  7. ivision

ivision Thành viên mới

Bài Reading không khó, nhưng mà câu hỏi trong bài thì hiểm quá!!! chả bít dư lào, thôi thì cứ oánh bừa theo mình hiểu, chứ cũng chả có căn cứ zdề!! hị.. hị...
  8. patigol

patigol Thành viên mới

Có ai có audio của sách "Focusing on IELTS, listening and speaking skills" của Kerry O''Sullivan and Steven Thurlow ko? Mình kiếm cả buổi trên internet mà ko thấy. Ai có share giúp mình gấp nha.
    Thanks
  9. queenie9072

Sáng nay tớ vừa thi nói xong, nhìn chung examiner rất chi là dễ chịu, ko quá căng thẳng, vấn đề kết quả thế nào là do ở mình thôi. Lúc đầu, tớ khá run, 1 ngưòi trước tớ đến muộn nên tớ đến 1 cái được vào thi luôn, thi trước nửa tiếng so với lịch hẹn. Thầy giám thị ra tay bắt măth mừng roài mời vào, thấy ấy với tớ nói dăm ba câu chuyện đùa đùa trước lúc bật máy ghi âm nên tớ cảm thấy khá hơn rất nhiều.
    Phần 1: tên, quê quán, rồi related topic là về advertising, có nhiều ad ở trên các chương trình TV ở nước mình ko, thích nhất ad nào, có hay viết mail ko, bla, bla..
    Phần 2: miêu tả 1 magazine hay newspaper mới đọc gần đây ( phần này nói hơi dở, hẹ hẹ, tớ chỉ mong thầy bảo ok, u can stop there)
    Phần 3: discuss về ảnh hưỏng của báo chí tới cs, cái nào chính xác hơn tin báo hay tin trên TV, tin trên báo hay trên Tv dễ nhớ hơn, vì sao bây jo người ta thik nghe thời sự hơn là đọc báo, tình hình của báo chí trong tương lai như thế nào khi mà cs trở nên bận rộn. Nói chung là như thế, với mấy câu nữa liên quan tới câu giả nhời của tớ. Giờ cứ như ngồi trên đống lửa vì lo quá, ko biết sẽ được bao nhiêu. Chúc mọi người thi tốt nhé. Take it easy!!!!
  10. Sobek_2011

Sobek_2011 Thành viên mới

.......đề 26/9 phần Listening & Reading tớ thấy cấu trúc y hệt Cam7.......từ câu hỏi cho đến bố cục và thậm chí là nội dung tapescript cũng na ná nhau, ý tớ là về topic ấy.......Cam 6 tớ làm lâu quá rồi nên trước khi thi cũng chả làm lại, chỉ làm mỗi Cam7........tớ thấy đến thời điểm này thì Cam 7 là sát với đề thi thật nhất........
    ........các bạn giỏi nhỉ, thi xong còn nhớ câu nào điền cái gì nữa chứ :D........phần viết process cá nhân tớ thấy khá là dễ, dễ hơn là biểu đồ, vì tất cả nó sờ sờ ra đấy cả rồi, chả phải nghĩ nhiều........