1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chia sẻ kinh nghiệm thi IELTS (phần 3)

Chủ đề trong 'Anh (English Club)' bởi cibor, 24/09/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. btctilu

btctilu Thành viên mới

[/quote]
    - Từ 01/09/2009 lệ phí thi ở BC tăng lên $170. Giờ 2 bên như nhau
    - Vẫn thấy 1 số người tra điểm từ website của BC được mà. Phải điền đầy đủ ngày tháng năm sinh, ngày thi, số báo danh... kết quả hiện phía dưới mà.
    Trả lời mấy bác hỏi bút chì. Mình có thể đem bút chì, gôm, tẩy của mình theo, ko sao. Bút chì họ phát 1 cây nhưng có thể xin tiếp nếu viết ko tốt, họ đem đến ngay để đổi cho mình.
    Writing nếu viết hết giấy thì xin thêm tờ khác, đừng tẩy xoá mất t/g
    KQ của tớ: L 6.5 R7.5, W 6.5, S 8.0 Overall 7.0
    Đề nghe kỳ rồi hơi bất thường (nhanh & khó hơn bộ Cam), ko đạt như mong đợi. Chắc nghĩ xả hơi t/g rồi ôn thi lại lần nữa
    [/quote]
    Hi các bạn
    Mình cũng vừa có kết quả thi bên Úc này, kết quả thấp hơn mình mong đợi, nên lại phải tiếp tục học nữa thôi. Mình cũng cần 7.0 for each skill giống bạn phinhieu, chắc cùng mục đích là xin ở lại Úc giống nhau. Mình có 1 số điều chia xẻ cùng các bạn, mong các bạn chia xẻ thêm ý kiến.
    Mình thi được Listening 7.5. Khách quan thì mình thấy Listening kỳ này nhanh, nhưng những từ yêu cầu điền không khó, và cũng có 1 số câu bẫy thí sinh. Mình không biết các bạn tại sao điền câu 1 là 4 working days, mình nghe rõ đó là Friday, câu số 2 là International. Mình tin chắc các bạn cũng nghe được, nhưng có lẽ là các bạn lựa chọn sai khi viết xuống. Thêm nữa, mình điền là ID code (Không phải là ID card), vì câu hỏi yêu cầu thông tin gì để tìm hàng thất lạc, chứ ko phải hỏi document gì. Phần 4 thì mình nhớ 1 số từ như: fields, currents, continent and atlas... Mình nghĩ các bạn nên đọc câu hỏi kỹ hơn nhé, chắc chắn sẽ ok hơn.
    Mình bị big trouble ở phần Reading, even mình thi General (không biết bạn phinhieu có thi General không, mong bạn chia xẻ thêm). Mình miss 1 câu trong answer sheet, hậu quả quá to lớn, mình spent 10 mins để xoá và sắp xếp lại câu trả lời theo đúng thứ tự. Đúng là sai lầm chết người, mình không đủ thời gian hoàn thành reading, kết quả 6.5. Mình confuse vô cùng phần Yes/No/NG. Bạn nào có thế mạnh về phần này, giúp mình với.
    Mình nhớ là section 1 hỏi 2 câu mình không biết trả lời. Đó là về 1 bài hướng dẫn du lịch:
    1. Du khách có quyền lựa chọn xem Video không (??): mình đọc cả bài thấy ko có thông tin gì, vậy chứng tỏ du khách đâu có được xem video, thế là mình đánh NO. Nhưng mình suy nghĩ lại, phải là NG mới đúng, đúng không các bạn?
    2. Mình thấy cây 2 là địa điểm du lịch có famous ship không? Mình đọc mãi mà không biết trả lời sao. Bạn nào thi general giúp mình với.
    Vài dòng chia xẻ và 1 vài câu hỏi thắc mắc, mong các bạn giúp mình hiểu hơn. Mình rất hiểu bài đọc, mà lại không biết trả lời. Quá tiếc..
    Cảm ơn và chúc mọi người luôn thành công nhé
  2. giovagoiom

giovagoiom Thành viên mới

t cũng vừa lấy điểm thi ngày 26.9 o IDP về, overall 6.5, Listening 6, Reading 7.5, Writing 7.0, Speaking 5.0 :(( huhu, hôm thi bị vào đề photo nên vocab chẳng dùng được mấy, bị bắt đi thi sớm hơn giờ được thông báo nên tâm lý run sợ huhu, có bạn thi trước tớ bỏ thi Speaking thành ra mọi người thi sau bi gọi đến sớm hơn :((
    Được giovagoiom sửa chữa / chuyển vào 15:14 ngày 09/10/2009
  3. queenie9072

queenie9072 Thành viên tích cực

Mình cũng có điểm rồi, overall 7.0, nhưng chắc cũng thu xếp thi lại vì đợt rồi thi nói và viết lởm quá, mình cảm thấy làm reading khá tốt thế mà được có 7.0, trong khi ấy nghe lại được 7.5. Thaoi, coi như là lần đầu đi thi có tí kinh nghiệm, đặt ra target mới, chúc mừng tất cả mọi người nhé
  4. em2010us

em2010us Thành viên mới

Tài thật. Ở nhà tớ luyện Listening suốt, nghe cả TOEFL cho quen tai. Làm thử đề toàn 6.5-7, thi bụp phát 6.0, hic. Chắc tại miss mấy câu đầu và điền ko chuẩn (phần ID code, tớ có nghe là ID code, nhưng trước đó nghe thấy có receipt nên lại điền là receipt code, hic) với mấy lỗi linh tinh khác nữa, kiểu như Distance Learning, viết trong booklet là Distance, lúc transfer, đắn đo thế nào tớ chuyển thành Distant, ôi, huhu. Đến khi cầm điểm vẫn ko tin, và thấy đau lòng kinh khủng vì nghĩ phải 6.5 cơ, mà còn mong được 7.0 cuối cùng lại thế. Trong khi reading tớ hầu như ko luyện mấy, tại mọi người bảo kỹ năng này khó lên lắm. Làm thử đề ở nhà có hôm tớ đựơc có 6.0 or 6.5, thế mà đi thi thế quái nào lại được 7.5 Mà có 1 câu tớ sửa ở booklet xong quên ko tẩy ở answer sheet. Nghĩ bụng khéo tẩy thì phải được 8.0. Ôi, thi nó may rủi thế đấy!!! Cái mình tin thì chả thành, cái mình nghĩ kém lại cao. Writing tớ viết lung tung, nghĩ được 6.0 là may rồi, ko thì down xuống 5.5 cũng ko có gì hối tiếc vậy mà lại được 6.5
    Vậy nên nhân tính ko bằng trời tính, các bạn cứ bình tĩnh thi nhé. Chúc các bạn ngày mai thi tốt!
    Được em2010us sửa chữa / chuyển vào 00:05 ngày 10/10/2009
  5. cibor

cibor Thành viên mới

Các bác thi lần vừa rồi cũng ổn đấy chứ? Em thấy các bác giỏi thật, em nghe mãi mà vẫn chỉ được tầm 25,26 câu chán quá!
    À mà bác nào thi hôm 10/10 thì báo cáo với anh em 1 câu nhé! Chúc may mắn!
  6. queenie9072

Phải công nhận 1 điều đó là nếu muốn được điểm cao thì phải cày sâu, cuốc bẫm, có kế hoạch học hành tử tế, mình học được đúng 2 tháng, bỏ gần 1 tháng, đến hôm đi thi thử ở GLN thì phải, đọc còn được có 6, nghe được có 4.5, lúc ấy mới biết sợ thì còn có 1 tuần nữa là thi rồi. Lần này sẽ lên kế hoạch học hành tử tế hơn, học thi ielts đúng là học kĩ năng làm bài chứ ko k phải học Tiếng Anh. Hôm mình làm bài thi đọc, cảm thấy làm tốt, đọc tới đâu hiểu tới đó, nhưng vẫn mắc sai lầm chết người ấy là mình dừng lại ở câu 22 quá lâu, gần 10'' mà vẫn k quyết định được phải chọn cái gì nên đã k kiểm tra lại bài 1 . Chúc mọi người ngày mai thi tốt nhé
  7. queenie9072

HOW MUCH IS THE TEST FEE?
    * The test fee is VND2,675,000 (effected from 1/9/09 to 31/12/09).
    * Payment can be made in cash, by cre*** card or bank transfer, in VND
    Cái này lấy từ trang web của BC nhá, hôm tớ đăng kí thi cũng chỉ có 150$, tốt nhất các bạn đến tận nơi mà hỏi cho chắc chắn, nói chung thi đâu cũng vậy thôi nếu bạn đã ôn tập kĩ càng.
  8. cibor

cibor Thành viên mới

Các bác mới thi hôm mùng 10 thế nào ạ? Có khó lắm ko ạ?
  9. Sobek_2011

Sobek_2011 Thành viên mới

.......cá nhân tớ cũng thấy thi ở đâu cũng thế thôi, đừng có nghe nói từ ai cả.......nhưng nếu được chọn địa điểm thi thì lúc nào tớ cũng chọn BC vì đăng ký ở BC thì cứ vác cái thân đi mà thi thôi, chả phải lo gì về các thủ tục các thứ hết.......vì lúc nào người ta cũng báo lại các thứ cho mình trước từ 2-3 ngày........
    ........mặc dù tớ đc 7.0 overall, ko mãn nguyện lắm, nhưng cũng ko có gì để phàn nàn vì thực sự tớ chỉ ngồi làm đề có 1 tuần trước khi thi, mà cũng chỉ làm có Listening & Reading thôi.......tuy nhiên giờ nghĩ đến cái điểm speaking mà vẫn choáng vì nó là cái tớ tự tin nhất nhưng điểm lại thấp nhất :((.......
    .......mọi người cũng nên sắp xếp thời gian làm test vào tầm 9-12h sáng như thi thật í.......cái này nghe thì chả có gì nhưng thực sự là hôm thi, tớ hoàn toàn làm bài trong trạng thái lơ mơ ( vì bình thường giờ đấy tớ vẫn còn gà gật :D).......thành ra Listening bị miss mất 6 câu.......còn Reading thì thay vì ghi TRUE/FALSE vào answer sheet thì tớ chỉ ghi có T/F => chắc bị trừ điểm hết mấy câu này :|.......
    .......nói chung thì IELTS nó cũng chỉ là 1 kì thi, mà thi muốn có điểm cao thì phải có ôn có luyện........nhất là writing & speaking thì tớ thấy là nên có thời gian practise liên tục trong vòng 1-3 tháng trước khi thi........
    Chúc mọi người thi tốt!
  10. queenie9072

Trời, bạn này giống mình quá, nói cũng là môn mình tự tin nhất thế mà cuối cùng lại có kết quả chán nhất, mình cũng k có nhiều thời gian để ôn tập, nhất là viết. Hix, lần sau thi lại sẽ học hành tử tế hơn..............