1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chia sẻ một số tips 8.0 cho các bạn đang luyện thi IELTS

Chủ đề trong 'Anh (English Club)' bởi lananh2101, 13/01/2014.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lananh2101

lananh2101 Thành viên mới

Chào các bạn, mình là Lan Anh, mình vừa thi IELTS trong đợt tháng 12 vừa qua và đạt được bandscore 8.0 với số điểm thành phần: Listening: 8.5, Reading: 7.5, Writing: 8, Speaking: 7. Mình xin chia sẻ một vài bí quyết của mình dưới đây, hi vọng những tips này sẽ phần nào có ích cho các bạn sĩ tử :)

Listening: Điều quan trọng nhất khi làm bài thi Listening đó là sự tập trung cao độ. Điều này hết sức cần thiết bởi vì sẽ có nhiều câu trả lời không được đề cập trực tiếp ở trong đoạn nghe. Mình rất thích xem phim điện ảnh Mỹ và các chương trình talkshow nên chính vì thường xuyên nghe chúng mà mình khá quen thuộc với các cách nhả chữ, các trọng âm và âm khuyết của người bản xứ, đặc biệt là cách sử dụng từ, câu, họ thường sử dụng rất linh hoạt theo một cách hết sức dí dỏm. Nhưng các bạn cũng cần lưu ý rằng, khi làm bài nghe, chỉ cần bị mất tập trung, dù chỉ trong 1,2 giây thôi, bạn cũng đã có thể bị lỡ mất một câu hỏi. Thật ra mình đã thi IELTS 2 lần, mỗi lần cách nhau 2 tuần, lần 1 mình được 9.0 Listening, nhưng lần 2 lại chỉ được 8.5, vì trong lần thứ 2 mình đã lỡ xao nhãng mất một vài giây. Các bạn hoàn toàn có thể ghi điểm số tuyệt đối trong phần Listening nếu bạn thường xuyên luyện tập, theo mình, kỹ năng này tương đối dễ.

Reading: Reading cũng là phần dễ dàng đạt được điểm 7. Bí quyết của mình là bạn nên xem lướt qua toàn bộ phần câu hỏi và xử lý những phần dễ trước. Phần cuối cùng của bài đọc thường rất nhiều bẫy nên các bạn hãy thận trọng một chút. Ko phải phần đáp án nào đưa ra rõ ràng nhất cũng là câu trả lời đúng, hãy đọc thật kỹ, cân nhắc rồi hãy lựa chọn đáp án cho mình. Bạn nên gạch chân các ý quan trọng trong bài đọc như: ngày, tháng, năm, tên, chỉ dẫn… Điều này sẽ giúp bạn dễ dàng hơn trong việc tìm ra đáp án đúng.

Writing: Mọi người vẫn luôn nghĩ rằng đây là phần thi khó nhất. Đối với phần viết, bạn cần phải trang bị sẵn cho mình một khối lượng lớn từ vựng, đặc biệt là các cụm từ (phrases), tất nhiên ko fai cụm từ nào cũng có thể sử dụng cho tất cả các văn cảnh và trong tất cả các chủ đề, bạn có thể tìm đọc cuốn ACE the IELTS để tham khảo thêm về kỹ năng writing trong đó.

Đối với bài luận (task 2), phần này rất phức tạp và đòi hỏi bạn sẽ phải tốn khá nhiều công sức. Ngữ pháp tốt là một trong những yếu tố quan trọng quyết định số điểm cuối cùng của bạn thế nên phải thật chắc chắn phần ngữ pháp. Sử dụng vốn từ vựng phong phú nhất có thể và cố gắng diễn đạt câu bằng những câu ghép có cấu trúc ngữ pháp hơi phức tạp một chút, đừng lặp lại một từ nhiều lần trong đoạn viết của bạn, thay vào đó hãy sử dụng các từ đồng nghĩa, điều này sẽ tạo ra sự đa dạng cho bài viết và thể hiện được vốn hiểu biết của bạn, có như vậy giám khảo sẽ đánh giá được đầy đủ về vốn từ vựng của bạn hay khả năng nhuần nhuyễn về ngữ pháp, kết hợp với những ý tưởng mà bạn lọc chọn để đưa vào bài viết (bạn nên đọc thêm nhiều tạp chí Anh ngữ để tích lũy nhiều ý tưởng viết cho mình) phần viết của bạn chắc chắn sẽ chất lượng hơn và được đánh giá cao hơn. Tuy nhiên bạn cũng cần lưu ý đến số từ giới hạn trong bài viết, nếu đã bị vượt quá số lượng từ cho phép thì bạn cũng chỉ nên vượt quá ở mức 15-30 từ mà thôi. Hãy trình bày phần bài thi của mình sạch đẹp, hạn chế tẩy xóa, sẽ tốt hơn nếu bạn sử dụng bút chì. Nhớ dành ra 5 phút cuối giờ để rà sóat lại một lượt bài viết của bạn vì những lỗi nhỏ về mạo từ a, an, the rất dễ mắc phải khi bạn làm bài.

Speaking: cũng là một phần thi khó của IELTS. Chỉ có luyện tập mới giúp bạn đạt được điểm cao ở phần này. Giám khảo có thể hỏi những câu hỏi về bất kỳ lĩnh vực nào, việc của bạn là phải trang bị cho mình một lượng từ vựng và kiến thức xã hội tương đối để có thể sẵn sàng trả lời bất kỳ câu hỏi nào được đặt ra. Điểm mấu chốt là bạn cần hết sức bình tĩnh và tự tin trong phần thi speaking, đừng quá lo lắng. Trong phần part 1 – câu hỏi chung, bạn cần cố gắng ghi điểm tuyệt đối bằng cách trả lời được hết các câu hỏi được đặt ra. Đừng trả lời cụt lủn như “có, không” mà hãy phát triển câu trả lời của bạn ra khoảng 4-5 dòng. Đừng mất thời gian nhẩm đi nhẩm lại câu hỏi, vì bạn chỉ có 1 phút để chuẩn bị cho câu trả lời của mình. Ở part 3, mỗi câu hỏi bạn chỉ có 40 giây để trả lời, đừng quá lo lắng, mức giới hạn thời gian này hoàn toàn có thể đạt được nếu bạn thường xuyên luyện tập trước đó. Trong lúc nói hẳn bạn cũng sẽ mắc phải một số lỗi nhưng cố gắng đừng ngắc ngứ hay tạm dừng quá lâu, cũng đừng ậm ừ kiểu "ờ, à...", thay vào đó, lúc bạn bí quá bạn có thể nói "i mean...", "well, you know...". Trong lúc nói, hãy luôn giữ mắt mình giao lưu với giám khảo và trả lời các câu hỏi một cách rõ ràng, rành mạch với một âm lượng vừa đủ nghe.

Chúc các bạn thành công và may mắn với kỳ thu của mình nhé :x

Mình hiện cũng đang nhận làm gia sư cho các bạn đang cần luyện thi nên nếu các bạn muốn mình giúp đỡ thì contact với mình nhé: 0904 769 488
  2. Love is the moment

Love is the moment Thành viên mới

thank bài viết chia sẻ nhé!
  3. Domosh

Domosh Thành viên mới

Tip thì mình thấy cũng nhiều mà làm theo mới khó, khối bạn biết mà có làm được đâu! Mà cũng cảm ơn bạn đã có tinh thần giúp đỡ, mong bạn chia sẻ nhiều tip nữa nhé!
  4. nobitahahaha

nobitahahaha Thành viên mới

Cảm ơn bạn đã chia sẽ bí quyết luyện thi IELTS nha , nhưng mà bạn tự ôn hay là đi học trung tâm vậy bạn? mình đang theo học trung tâm equest nè bạn, ko biết trung tâm này có dạy tốt hay ko nữa?
    Link của trung tâm nè bạn http://equest.edu.vn/common/home