1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chia sẻ phần mềm, tài liệu, sách học tiếng Anh vv và vv

Chủ đề trong 'Anh (English Club)' bởi meoconhaydoi, 10/06/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. duc_quang

duc_quang Thành viên mới

Mình có film này nè tựa đề là Extra Englis nó có hết trên youtube phim này nói về 4 người bạn đó là Bridget, Annie, Nick và Hector. có một người đến từ argentina nói speak english very bab...nhưng đã được các 3 bạn khác giúp đở rất nhiệt tình và anh ấy đã nói được tiếng anh đây là link
  2. caothanhtrung87

caothanhtrung87 Thành viên mới

Nhiều phần thế hả bạn, down về rồi làm sao sử dụng được ?
  3. hoa phuong

hoa phuong Thành viên mới

mình xem đc 1 nơi học tiếng anh khá hay, mọi người có thể tham khảo nhé
    Môi trường học tập 100% giáo viên nước ngoài

• Lớp học theo mô hình 1-1, 1-4, 1-6
    • Đội ngũ giáo viên giàu kinh nghiệm & nhiệt tình
    • Lớp học ít người giúp giáo viên quan tâm và sửa từng lỗi phát âm cho học viên
    • Nội dung bài giảng phong phú, mỗi ngày học viên sẽ được tiếp cận một chủ đề thú vị và mang tính thực tế
    • Trong mỗi buổi học, giáo viên sẽ định hướng rõ ràng cho học viên về từ vựng, ngữ pháp và văn cảnh liên quan tới chủ đề đang học
  4. TramTran92

TramTran92 Thành viên mới

Mình biết 1 trang web học tiếng Anh này cũng được lắm, Linguistiko. Trang này không hoàn toàn free nhưng mình sẽ được học thử 12 bài đầu tiên, có 10 ngôn ngữ tất cả. Điểm mạnh của trang này là học theo kiểu trực giác, giống mấy đứa nhỏ học nói trước rồi mới học đọc, viết. Mình thấy với người mới bắt đầu thì nên học kiểu này. Nếu muốn học các level cao hơn bạn phải upgrade tài khoản, khoảng $1.33/ ngày, cũng khá là rẻ so với bạn đi học ở ngoài trung tâm rồi.
  5. lientit94

lientit94 Thành viên mới

Mình toàn học trên Youtube, trên đó có rất nhiều clip học tiếng anh từ cơ bản đến nâng cao, rất dễ học cho newbie mù tiếng anh như mình
    phongnguyet2t2 thích bài này.
  6. lientit94

lientit94 Thành viên mới

Ai có câu lạc bộ tiếng anh nào e tham gia với ạ, e muốn luyện nói để tăng khả năng giao tiếp
    phongnguyet2t2 thích bài này.
  7. phongnguyet2t2

phongnguyet2t2 Thành viên mới

Mình đang cần học giao tiếp gấp, ai có tài liệu share cho mình với nhé. Thanks
  8. quyenpro

quyenpro Thành viên mới

tài liệu của mod thật giá trị và hưũ ích đối với mọi người
    Dịch Thuật VTN luôn ủng hộ bạn và sẵn sàng hỗ trợ trong việc học,phiên dịch,các thứ tiếng nước ngoài
  9. honglt1703

honglt1703 Thành viên mới

Chào các bạn,
    Tình cờ mình vào topic này và như thấy lại hình ảnh của mình hơn một năm về trước. Hình ảnh của một người vô cùng mệt mỏi và chán chường khi học tiếng Anh mãi mà không thành công.
    Vì đã trải qua nên mình vô cùng thấm thía những chia sẻ, những lời góp ý và cả sự động viên trong quá trình học tiếng Anh. Với mục đích như vậy, hôm nay, mình viết bài này, không có mong muốn gì khác ngoài việc chia sẻ những trải nghiệm của mình khi học tiếng Anh. Biết đâu lại có thể giúp đỡ ai đó đang loay hoay trong việc chinh phục tiếng Anh.

Các bạn biết đấy, câu hỏi làm thế nào để học tốt Tiếng Anh? phương pháp học Tiếng Anh hiệu quả là gì?...thì đã có từ muôn đời. VẬY MÀ VẪN CÓ RẤT NHIỀU NGƯỜI LOAY HOAY VỚI CHỦ ĐỀ NÀY.

Mình cũng chẳng phải là người tài giỏi hay có tố chất gì trong việc học Tiếng Anh. Vì thế mình không muốn chê bai hay khuyên nhủ bất kỳ ai gì cả. Có điều từ chính bản thân với những gì mình đã trải qua thì mình nhận thấy cách đặt vấn đề trên chưa hẳn đã đúng.

Bạn bè mình hàng trăm người khi thấy mình học Tiếng Anh thì cũng hỏi phương pháp là gì,…sau đó mình không ngại chia sẻ nhưng kết quả không tới nổi 1-2 người học được. Các bạn biết lý do tại sao không? Liệu có phải phương pháp mình đang học nó dở?

Quay trở lại một chút với vấn đề về phương pháp thì CÓ TỚI HÀNG TRĂM CÁCH HỌC ĐỂ CÓ THỂ GIỎI TIẾNG ANH THỰC SỰ và cũng có rất nhiều bạn đã đưa ra ý kiến về vấn đề này.

Có người đi từ ngữ pháp, dịch hiểu,…sau đó khi vào thực tế phải nói thì cuối cùng cũng nói được và rồi làm chủ đủ 4 kỹ năng (nghe nói đọc viết).
    Có người thì chẳng biết ngữ pháp là thứ khỉ gì mà cũng nói phăng phăng, thậm chí hay là khác. Ví dụ như Bill Sài Gòn hay trẻ em trên Sapa bán đồ thổ cẩm cho khách Tây hàng ngày.

Hoặc như có đứa em mình bên Đức vì không được học Tiếng Anh nhiều ở trường nên nó tự học qua phim. Chỉ mỗi nhại phim (không học bất kỳ gì khác) mà giờ nó cũng nói tốt. Sau đó mới chuyển qua đọc sách, dịch,…
    VÌ VẬY NẾU NÓI PHƯƠNG PHÁP CỦA NGƯỜI NÀY HAY, NGƯỜI KIA DỞ THÌ RẤT KHÓ. Đơn giản nó hay với người này nhưng dở với người khác. Đem ra tranh luận cả ngày không xong và chỉ khiến những người mới tìm hiểu để học tổ thêm đau đầu.

Tuy nhiên qua tìm hiểu thực tế những người giỏi Tiếng Anh thực sự, cho dù có sử dụng những phương pháp khác nhau như thế nào đi chăng nữa thì họ đều có một điểm chung gần như duy nhất, tương tự nhau. VÀ HÔM NAY MÌNH MUỐN CHIA SẺ VỚI CÁC BẠN ĐIỂM CHUNG NÀY.

Thực ra cái này trong chúng ta hẳn ai cũng đều biết. ĐƠN GIẢN ĐỂ HỌC TIẾNG ANH GIỎI THÌ CHÚNG TA CẦN PHẢI CÓ NIỀM TIN, SỰ ĐAM MÊ, HƯNG PHẤN VÀ LÒNG KIÊN TRÌ. Điều này chiếm 80% thành công và 20% còn lại là phương pháp học.

Nó đơn giản vậy thôi và bất kỳ một người thành công nào nói chung cũng vậy và Tiếng Anh không phải là một ngoại lệ. Mình thì hay mày mò lên mạng tìm hiểu, hỏi người quen lý do họ học giỏi,…nên nếu tổng kết 10 người thì gần như cả 10 đều có đặc điểm như vậy chứ không phải do mình nâng cao vấn đề.

CÁC BẠN CÓ THẤY NÓ ĐƠN GIẢN KHÔNG? Đơn giản vậy mà lại là CHÌA KHÓA THÀNH CÔNG TRONG VIỆC HỌC TIẾNG ANH. Và nếu quả như vậy thì dễ quá, ai cũng làm được phải không nào.

NẾU CÁC BẠN CŨNG NGHĨ ĐƠN GIẢN THẾ THÌ CÓ LẼ CHÚNG TA CẦN XEM XÉT KỸ LẠI.

Thực tế cho thấy cứ 1000 người bắt tay vào việc học Tiếng Anh thì đến 999 người chấp nhận số phận đầu hàng. Vì vậy NHỮNG NGƯỜI GIỎI TIẾNG ANH THỰC SỰ TRỞ THÀNH ĐỒ HIẾM. Còn dùng Tiếng Anh ở mức độ tạm được thì mình không muốn đề cập, đơn giản mình có lý do riêng và sẽ trao đổi vấn đề này với các bạn sau.

Mình không dám chê gì ai vì ngày xưa mình cũng rất vất vả trong việc học ngoại ngữ, mặc dù bây giờ đã khác. Tuy nhiên mình cũng muốn nói lên sự thật để các bạn thấy đó là phần lớn chúng ta chỉ tốt mảng đọc dịch còn nghe nói tốt rất ít. Trong khi nếu nghe nói Tiếng Anh giỏi thì cơ hội chúng ta mở ra rất nhiều.

Mình cũng là một minh chứng nên mình hiểu rõ nỗi khổ này hơn ai hết. Có thể cũng do một phần môi trường công việc khiến chúng ta chỉ cần đọc dịch. Tuy nhiên xã hội ngày càng thay đổi và tiến tới nghe nói đang trở thành kỹ năng chính, bắt buộc nếu muốn tồn tại và phát triển.

Quay trở lại với vấn đề bỏ cuộc khi học Tiếng Anh. Dù biết rằng chìa khóa thành công rất là đơn giản nhưng TẠI SAO? TẠI SAO LẠI NHIỀU NGƯỜI THẤT BẠI NHƯ VẬY?

Hãy nhớ lại rằng NIỀM TIN, SỰ ĐAM MÊ, HƯNG PHẤN VÀ LÒNG KIÊN TRÌ là chìa khóa để mở ra cánh cửa ngoại ngữ. Vì vậy trước khi chúng ta bắt tay vào học thì chúng ta phải trả lời cho được câu hỏi LÀM THẾ NÀO ĐỂ CÓ ĐƯỢC CHÌA KHÓA TRÊN? LÀM THẾ NÀO ĐỂ CÓ ĐƯỢC NIỀM TIN, SỰ ĐAM MÊ, HƯNG PHẤN VÀ LÒNG KIÊN TRÌ?

Và đây mới xứng đáng là chủ đề mà chúng ta cần phải trao đổi. Mình ngày xưa cũng từng thất vọng, chán nản, bỏ cuộc rất nhiều lần mà không biết nguyên nhân và nghĩ rằng TIẾNG ANH LÀ MỘT THỨ GÌ ĐÓ XA XỈ MÀ MÌNH KHÓ CÓ THỂ CHẠM TAY TỚI.

Khi đã hiểu ra được vấn đề thì việc học của mình đã trở nên đơn giản hơn nhiều cho dù nó cần có thời gian mới tiến bộ được. Tuy nhiên nhân tiện topic này và cũng mong muốn có nhiều người không mắc phải sai lầm như mình ngày xưa nên hôm nay mình muốn trải long đôi chút. Đơn giản mình cũng từng được một người giúp đỡ và câu chuyện đó mình sẽ chia sẻ với các bạn sau.

Như các bạn biết đấy với mỗi việc mà chúng ta làm thì đều có mục đích. Mục đích có thể tốt đẹp, xấu xa, viển vông. Mục đích có thể tốt cho người khác hay thậm chí muốn hại cho người khác,…thì cũng là mục đích.

VÀ HỌC TIẾNG ANH CŨNG VẬY - CÁC BẠN ẮT HẲN PHẢI CÓ MỤC ĐÍCH.

Đơn giản là nếu không có mục đích thì chúng ta học Tiếng Anh làm gì cho nó mệt người ra. TUY NHIÊN DÙ CÓ MỤC ĐÍCH THÌ CHÚNG TA VẪN THẤT BẠI NHƯ THƯỜNG. Nghe có vẻ hơi hoang mang của Hồ Quỳnh Hương rồi thì phải.

NHƯNG ĐÓ CŨNG LÀ SỰ THẬT. Bởi vì có rất nhiều bạn cũng có mục đích khi học Tiếng Anh nhưng cũng đã đầu hàng số phận rồi đó thôi. Trong thực tế các bạn cũng gặp vô vàn trường hợp như vậy. VẬY BẢN CHẤT CỦA VẤN ĐỀ Ở ĐÂY LÀ GÌ?

Khi chúng ta làm bất kỳ một việc gì đều có xu hướng tăng hạnh phúc và giảm khổ đau. VÀ VIỆC CHÚNG TA MUỐN GIỎI TIẾNG ANH CÓ LẼ CŨNG KHÔNG NGOẠI LỆ ĐÓ LÀ ĐỂ MANG LẠI HẠNH PHÚC CHO BẢN THÂN MÌNH SAU NÀY.

Hạnh phúc đó là để sau này chúng ta có nhiều tiền để giải quyết nhu cầu ăn mặc ở hàng ngày. Hạnh phúc đó là giúp đỡ người khác khi chúng ta giỏi Tiếng Anh. Hạnh phúc đó còn là tìm hiểu thêm về các nền văn hóa trên thế giới mà trước khi chúng ta ra đi ai cũng muốn biết,…

Mình còn nhớ như in bài học về Bill Gates, Leonardo da Vinci hay Albert Eistein ngày xưa mình đã học. Bill Gates đam mê máy tính từ hồi còn nhỏ và năm 13 tuổi Bill có một ước mơ (He had a dream. He dreamed that computers would be in every home and office in the world). Và Leonardo da Vinci hay Albert Einstein cũng tương tự như vậy.

ĐÓ LÀ HỌ ĐỀU CÓ ƯỚC MƠ TỐT ĐẸP DÀNH CHO NGƯỜI KHÁC VÀ HỌ PHẤN ĐẤU HẾT MÌNH VÌ NÓ.

Kết quả là thành công mà họ đạt được ngoài mong đợi mặc dù họ cũng phải vất vả. Dù sao cũng còn hơn rất nhiều người có vất vả nhưng không gặt hái được nhiều thành công. Nếu bạn nào hiểu sâu về Đạo Phật thì các bạn sẽ nhìn thấy đó là điều hoàn toàn đúng. Lý do nó tuân theo LUẬT NH N QUẢ. Do chủ đề mà chúng ta đang trao đổi ở đây là việc học Tiếng Anh nên mình sẽ không đi sâu vào vấn đề trên.

Và chắc hẳn các bạn cũng hiểu điều mình chia sẻ ở đây là gì. Chúng ta có thể không giỏi được như các thiên tài trên, tuy nhiên ƯỚC MƠ DÀNH NHỮNG ĐIỀU TỐT ĐẸP CHO NGƯỜI KHÁC thì chắc chắn sẽ có. Đó cũng chính là điều mình nhắn nhủ tới các bạn vì khi các bạn có được ước mơ này thì nó sẽ đập tan tất cả những cản trở trên con đường khó khăn mà bạn đang đi.

HAY NÓI CÁCH KHÁC BẠN CẦN CÓ MỤC TIÊU RÕ RÀNG VÀ ĐỦ LỚN. Vì vậy các bạn hãy cố gắng tìm cho mình được những mục tiêu như vậy đáng để bạn chinh phục Tiếng Anh. Sau mình sẽ viết một bài nói về những mục đích mà chúng ta có thể đạt được KHI CHÚNG TA GIỎI TIẾNG ANH THỰC SỰ. Cũng nhờ có nó mà việc học của mình trở nên đơn giản hơn bao giờ hết mặc dù một ngày của mình cũng chỉ có 24h.

Nếu bạn học Tiếng Anh chỉ vì lương cao, ví như từ 13-15 triệu làm trong nước tăng lên thành 20 triệu làm cho nước ngoài thì bạn vẫn bỏ cuộc như thường. Vì đánh đổi thêm 5 triệu một tháng mà phải học hành vất vả liên tục trong vòng 2,5-3 năm với mỗi ngày 5-6h thì các bạn sẽ khó mà làm được.

Hay thấy người khác giỏi Tiếng Anh rất hoành tráng mình cũng muốn giỏi Tiếng Anh để nổ cho oai thì cũng chỉ răm bữa nữa tháng là bỏ cuộc,…và có rất nhiều mục đích kiểu như thế và không thể thành công.

Vì vậy muốn học giỏi Tiếng Anh thì CÁC BẠN CẦN PHẢI CÓ MỤC ĐÍCH RÕ RÀNG, ĐỦ LỚN, ĐỦ SỨC THUYẾT PHỤC để có thể giúp bạn thức khuya dậy sớm vượt qua những thời điểm khó khăn. Đơn giản khi đó thành công mang lại sẽ cho bạn muôn ngàn hạnh phúc. SẼ RẤT KHÓ ĐỂ DIỄN TẢ CẢM GIÁC KHI BẠN DÙNG ĐƯỢC TIẾNG ANH NHƯ TIẾNG VIỆT.

Có như vậy thì bạn mới có thể kiên trì ngày qua ngày và giỏi Tiếng Anh vào một ngày nào đó mà các bạn không hay. Một năm trôi qua nhanh lắm và 2-3 năm cũng chẳng đáng là bao so với 20-30 năm đi làm nuôi thân.

Đến đây có thể các bạn sẽ đặt câu hỏi rằng nói như vậy chắc trình độ Tiếng Anh của mình phải gì đó lắm nhỉ,…Và xin thưa với các bạn rằng mình chỉ là một người rất bình thường mang trong mình một ước mơ, một niềm tin về một tương lai phía trước.

Vì mình không thông minh, cũng không có tố chất nên việc học của mình không nhanh như bao người khác. Ngược lại mình chịu khó chăm chỉ từng ngày và biết được ngày mai của mình sẽ như thế nào. Đến nay mình cũng học được gần 1 năm rồi và NẾU KHÔNG NHỜ BIẾT ĐƯỢC CHÌA KHÓA TRÊN THÌ MÌNH KHÔNG THỂ HỌC ĐƯỢC CHO ĐẾN NGÀY NAY.

Thậm chí có những người mình biết họ học đều 10h/ngày đến nay mới được 1 năm mà 3 kỹ năng: nghe, đọc to các bài văn, đọc hiểu, xem phim họ đều thành thục 80% như người bản xứ. Chỉ còn một vài tháng nữa là họ chuyển sang phản xạ nói và viết rồi hoàn thành việc học Tiếng Anh để làm chủ được như Tiếng Việt.

Mình chỉ lấy ví dụ như vậy để các bạn thấy không có một sự cố gắng nào mà không được bù đắp xứng đáng.

Thêm nữa dù chúng ta có giỏi thì cũng không ảnh hưởng gì nhiều tới nhau. Bạn giàu thì bạn vui và người khác nghèo có khi họ cũng vui. Đơn giản ở đây mình chỉ muốn chia sẻ những gì mình đã trải qua và hy vọng rằng có thể giúp ai đó tự tin vào ước mơ của mình từ đó dẫn lối cho hành động. Vì vậy mong các bạn hiểu dùm và cùng chia sẻ trên tinh thần mong muốn những điều tốt đẹp cho người khác.

Mình không biết bài viết này sẽ có ai đọc hay không nhưng hy vọng mình sẽ có dịp để chia sẻ về phương pháp tự học mà mình đang theo.
  10. nta178

nta178 Thành viên mới

Nhân bài viết của bạn honglt1703 mình cũng xin chia sẻ 1 bài viết rất hay mà mình vừa mới tình cờ đọc được:

KAIZEN WAY – CON ĐƯỜNG DẪN TỚI THÀNH CÔNG

Các bạn thân mến, triết học Nhật Bản có 2 nguyên lý được người Phương Tây rất ngưỡng mộ và học hỏi, áp dụng; nó được khái quát trong 2 chữ Salami và Kaizen.

Salami trong tiếng Nhật nghĩa là “cắt lát”; ứng dụng trong thực tế đó là khi gặp vấn đề gì khó khăn, một trong những phương án giải quyết tốt nhất đó là chia nhỏ vấn đề ra để giải quyết được dễ dàng hơn.

Tương tự như một câu thành ngữ trong tiếng Anh:
    Hỏi: Làm thế nào để ăn hết 1 con voi
    Trả lời: Ăn từng miếng một

Bản chất ở đây là bất cứ 1 sự vật nào trong tự nhiên cũng bao gồm 2 mặt: chất và lượng; mỗi 1 sự vật nhất định thì có chất và lượng tương ứng với nó. Trong việc học cũng vậy, khi bạn học anh văn hẳn sẽ lúc bạn nản lòng vì mình đã cố gắng nhưng vẫn không tiến bộ. Lí do không phải vì bạn sử dụng sai phương pháp, cũng không phải bạn cố gắng chưa đủ mà vì “lượng và chất” chưa chuyển hoá đủ để cái cũ biến thành cái mới.

Trong thời gian lượng A và chất A (tương ứng với trình độ anh văn thấp của bạn) chưa chuyển hoá xong thì dù bạn có nỗ lực mấy mọi thứ vẫn không hề thay đổi. Ấm nước, bạn đun nó từ 0 độ C đến gần 100 độ C, mặc dù bạn cứ đun liên tục qua ngày qua tháng, nhưng nếu bạn đun không vượt qua ngưỡng 100 độ C thì nước đó vẫn ở thể lỏng, chứ không thể nào chuyển hoá qua thể khí.

Vậy tại sao trong quá trình học tiếng Anh người ta hay nản lòng? Vì học hoài mà không thấy khá hơn. Thế tại sao không khá hơn? Câu trả lời là đây: là do nó cần thời gian để “chất và lượng cũ” chuyển hoá thành “chất và lượng mới”.

VD: cũng là ấm nước với nhiệt độ 25 độ C ban đầu ở thể lỏng, nếu bạn đun chậm thì nhiệt độ nó sẽ tăng chậm và có thể bạn đun 6 tháng nó mới lên hơn 100 độ C và nước chuyển sang thể khí. Nhưng câu hỏi ở đây là: Nếu bạn vừa đun vừa ngừng thì sao? Rất đơn giản, khi không đun nữa thì nhiệt độ sẽ tụt xuống. VD: Khi ấm nước 25 độ C, đun 1 ngày nó lên 50 độ C, bỏ 1 ngày nó tụt lại 25 độ C, vậy ta đun cả đời nó cũng không lên được hơn 100 độ C để qua thể khí

Cho nên trong việc học hành, nếu bạn vừa học, vừa bỏ, hay sắp xếp lịch học theo kiểu: học 1 ngày bỏ 1 ngày, thì có thể bạn sẽ học cả đời mà không đạt được điều mình muốn

Đây là lúc nhớ tới phương pháp Kaizen way của người Nhật Bản, tương tự như câu “Nước chảy đá mòn” trong tiếng Việt; mỗi 1 ngày bạn cải thiện một ít và cải thiện liên tục không bỏ ngày nào để “lượng và chất cũ” chuyển hoá sang “lượng và chất mới” trong thời gian ngắn nhất.

Chúc mọi người học tốt!