1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chia sẻ phỏng vấn APS (2013)

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi nminduong, 05/11/2013.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. olalamax

olalamax Thành viên mới

chào cả nhà, mình vừa phỏng vấn APS hôm 6 tháng 5 vừa rồi. Giờ vẫn đang đợi kết quả. Mọi người có thể cho mình biết là lúc mình nộp hồ sơ mà chưa có bằng tốt nghiệp đại học thì nếu pass mình sẽ nhận được chứng nhận APS đúng không? và tầm tháng 6 này mình mới lấy được bằng thì bổ sung như thế nào để lấy chứng chỉ?
  2. marcopham93

marcopham93 Thành viên mới

Các bạn phỏng vấn đợt tháng 5/2015 có bạn nào vào 2 thầy trẻ đẹp trai không? Review cho mình ít kinh nghiệm với. Mình học Tài chính ngân hàng. Mình nghe nói 2 thầy này cho trượt nhiều lắm.
  3. Thuhoai92

Thuhoai92 Thành viên mới

Ad ơi e học cao đẳng kế toán đã ra trường 2 năm và đi làm, giờ e có dự định đi du học đức thì phỏng vấn APS có khó k ạ, A đã học ở bên đó rồi thì cho e xin một ít kinh nghiệm, để e quyết định có ổn định ở VN hay là đi du học bên đó, E cảm ơn nhiều ạ
  4. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Tùy vào mục đích của bạn sang để làm gì.
    Nếu bạn muốn sang đi làm thì hơi khó, vì sang học thạc sỹ 2 năm thì tiếng chưa đủ.
    Nếu bạn muốn sang học tập rồi về thì phụ thuộc vào bản thân + công việc hiện tại của bạn thôi, du học về chưa chắc việc đã tốt hơn.
    Cơ mà mình cũng không rõ điều kiện để học cao đẳng rồi sang học thạc sỹ ntn, vì sợ rằng ko được công nhận, còn nếu bạn học lại ĐH thì chắc ok.
  5. cubisn

cubisn Thành viên mới

Review phỏng vấn APS 17/05/2016
    Mình học Thương mại đại học Kinh tế Tp.HCM

Học đến gần 5h sáng đớ quá ngủ, đặt đồng hồ 7h sáng dậy mà không nghe gì hết, may phước có bà nội kêu dậy chứ không trễ tiêu

Mình phỏng vấn gặp anh trẻ và một anh già.

Phần thi viết về International Payment Methods, trúng cái tủ quá lớn nên mình làm tầm 15p xong, ngồi buồn ngủ ngáp gần chết

Qua phần thi vấn đáp, do anh trẻ đi ra ngoài đi mua cà phê nên mình có vài phút bắt chuyện với anh già. Các bạn cố gắng mở to mắt và cười càng nhiều càng tốt, tạo không khí thân thiện để buổi pv diễn ra thoải mái nhé
    Câu hỏi xoáy về phần thi viết lúc nãy, có xoáy sâu vô phần L/C hơn nên mình hơi bị đuối tí.
    Tiếp theo hỏi về Thesis , Thesis mình điểm hơi cao ( 9.0) nên 2 lão thi nhau bu vào hỏi. Mình có nói tao đi làm 3 năm lâu quá rồi tao không có nhớ rõ, chỉ nhớ cái tiêu đề là... thôi. Phần này không ổn lắm. GIám khảo có hỏi thêm về vụ trong Giao dịch quốc tế, trong trường hợp mua sp mà trả sau thì có thể giảm thiểu rủi ro biến động tỉ giá bằng cách nào. Mình nói đại là Kí cái Forward Contract cho nó chắc, vì ấn định số tiền và tỉ giá luôn trong tương lai luôn...
    Tiếp theo hỏi thêm môn Brand Management. Cho ví dụ 1 sản phẩm cụ thể. Mình kể về Biti's. Bịa đại ra là nó thành lập năm 1991 cùng năm sinh với tao, nó hay tài trợ bóng đá, hoạt động xã hội,... rồi chất lượng nó tốt==>build brand này nọ...
    Phần cuối hỏi sang Đức học ngành j, trường j, học kì 1,2 học môn j,Why German?... NÓi chung các câu này các bạn cứ viết sẵn ra hết để đọc cho trôi chảy, không chuẩn bị thì mất điểm phần này vô duyên lắm.

Vì mình đi làm 3 năm rồi nên chỉ bị hỏi mấy môn kì cuối. Trong lúc giới thiệu bản thân, các bạn cứ nói dài ra tí để kéo được thời gian. Mình giới thiệu đã đời quá trình học xong đến quá trình làm việc nên, vì trước đó có ngoại giao với ông giáo sư già trước rồi nên nói dài dã man mà không bị chặn lại =)).

Xong đứng dậy cám ơn và ra về. Đừng quên thòng câu Auf Wiedersehen để chào cho có vẻ ta đây đã học tiếng Đức nhé =))

Một tip nữa dành cho các bạn khi ôn thi là nên Youtube coi các bài giảng. Ví dụ "International Payment Methods" hoặc "Incoterms 2010" hoặc "Letter of Cre***",... mình học chương trình tiếng Việt nên học lại tất cả các môn bằng tiếng Anh rât khó, nên lên Youtube xem người ta review tất cả lại dễ hiểu và tiết kiệm thời gian hơn rất nhiều

Không biết đậu hay không, 2 tuần nữa có kết quả, nhưng mà giờ cứ xõa đã
    Chúc các bạn may mắn

One last thing: Các bạn những ai đã và đang theo dõi topic này thì sau này khi thi xong nhớ lên review lại 1 phát để những người sau học hỏi với nhé, mình thu được rất nhiều từ topic này thì cũng nên để lại một cái gì đó xem như là đóng góp nhé :D
  6. missbanhtieu

missbanhtieu Thành viên mới

Tháng 11 em phỏng vấn APS, ngành em học ở đại học là Marketing.

Em chưa thấy ai review thi aps ngành này cả. Ace nào thi rồi chia sẻ với em được không ạ? Em cảm ơn nhiều vô cùng <3 Moah