1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chia se thông tin ở Chiang Mai (Thailand)

Chủ đề trong 'Thái Lan' bởi Kate79, 15/03/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Kate79

Kate79 Thành viên mới

Chào mọi người,

Mình là thành viên mới của diễn đàn.
    Sắp tới mình sẽ sang Chiang Mai (Thái Lan) học 1 khoá anh văn trong khoảng 6 tháng. Và cũng có thể sẽ ở lại thêm để làm việc hoặc học tiếp nếu thuận lợi.

Mình chỉ mới qua Bangkok vài lần, nay chuẩn bị đi Chiang Mai để thu xếp việc học. Cũng có research các thông tin về Chiang Mai, nhưng vẫn chưa biết hết được như thế nào.

Mong các anh chị trong diễn đàn Thái Lan này chia sẻ giúp mình những kinh nghiệm sau:

1) Về visa, mình có hỏi Embassy Thái, họ cho biết mình có thể stay 30 days, sau đó phải ra khỏi Thái Lan 24h, quay lại sẽ được đóng dấu visa tại cửa khẩu cho stay 30days tiếp theo.
    Nếu muốn làm visa du lịch, thì được 60 ngày, sau đó trong lúc ở tại Thái, sẽ extend thêm 30 ngày. Nhưng Embassy đòi hỏi nhiều giấy tờ quá, đòi giấy bảo lãnh của người bên Thái, hoặc của trường mình học, nhưng phải kèm Passport photo, thư bảo lãnh của người bảo lãnh nữa.
    Thấy phức tạp quá, vậy mình còn cách nào khác nữa ko? Hay cứ ở 30 ngày rồi đi qua biên giới Campuchia, rồi về lại Thái tiếp?

2) Về khu vực nên ở tại Chiang Mai, mình nên thuê nhà ở khu vực nào cho an toàn, khu trung tâm của Chiang Mai có phải là khu "New Chiang Mai" ko? Hay là khu nào khác. Anh chị nào có kinh nghiệm xin chỉ giúp.

3) Mức sống ở CHiang Mai, theo research thì rẻ hơn ở Tp HCM. Vậy những món hàng loại gì thì mắc hơn.

4) Có những bệnh dịch gì mà mình dễ mắc phải khi mình ở đó. Cần chuẩn bị thuốc men ra sao. Nếu có anh chị nào đang ở Chiang Mai thì tốt quá, có gì cho mình xin contact để hỏi thêm nhiều điều.

Xin cảm ơn mọi người đọc topic này.
  2. vangsangtraitim

vangsangtraitim Thành viên mới

ban co the lam visa dai han neu ban hoc tai nuoc thai.dieu do ban khoi lo