1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chia sẻ với mọi người những ai mặt có mụn. Cách phòng ngừa và trị mụn hiệu quả!

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi kimkim_dung, 03/10/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kimkim_dung

kimkim_dung Thành viên mới

Chia sẻ với mọi người những ai mặt có mụn. Cách phòng ngừa và trị mụn hiệu quả!

Mụn làm cho phụ nữ chúng ta thiếu tự tin khi trang điểm và ra đường để làm gì ngăn ngừa mụn và chữa trị có hiệu quả mà không tốn kém sau đây tớ xin chia sẻ một vài kinh nghiệm chữa trị mụn thực tế mà không phải đi copy ở đâu nhé!

Trước tiên bạn phải tìm ra nguyên nhân gây ra mụn nhưng tình trạng chung là da nhờn và dầu hoặc hồn hợp người da khô rất ít khi có mụn.

Đối với da dầu để làm sao hết mụn trước hết phải cải thiện cho da đỡ dầu, chăm sóc da đúng cách.

Đối với những người bị mụn việc đầu tiên yêu thích là cậy nặn mụn. Nhìn những cái mụn có hạt được chui ra rất nhiều người biết tác hại mà lại bỏ ra hàng giờ để nặn để bóp cho mặt đỏ ngàu lên ( Sướng tay là khổ lắm!) . Nên tự tạo thói quen thấy mụn không được nặn.

Khi đi xông hơi ở Spa ko nên hút mụn nhiều quá!

Cách cải thiện da dầu và mụn như sau:

- 5l nước khoáng( Lavie cho sành điệu hihi) + 0,5kg muối sạch bán trong hiệu thuốc pha loãng với nhau để trong bình rửa mặt hàng ngày. ( Sáng và tối)

- 1l nước khoáng + 0,5kg muối sạch pha loãng lắng cặn để tủ lạnh hàng ngày cho 1 lượng nước thấm vào khăn ướt và đắp lên mặt 15p/ ngày

- Dùng ô xi già chấm lên chỗ có mụn để loại bỏ hết vi khuẩn và tác nhân gây sưng tấy để 1p rồi dùng bông thấm sạch.

- Dùng nước hoa hồng cho da dầu thấm đều khắp mặt để dưỡng da.

- Nếu các bạn ít khi trang điểm khi ra khỏi nhà nên rửa mặt bằng nước muối thật sạch rồi thoa nước hoa hồng sau đó dùng phấn rôm thoa đều khắp mặt ( Đi đâu cũng nên mang phấn rôm đi theo)

- Nếu bạn nào hay trang điểm thì bước dậm phấn hãy dùng phấn rôm phủ đều trên mặt.

- Khi rửa mặt tránh trà xát mặt dễ gây tổn thương cho da. Mỗi tháng nên tẩy da chết 1 lần để loại bỏ mụn đầu đen.

- Uống thêm vitaminC và E để điều hòa nội tiết và làm mát cơ thể vì nhiều bạn mọc mụn do bị nóng trong kết hợp với uống sâm và ăn rau hoa quả.

Nước chanh, cam rất tốt có thể uống mỗi ngày 2 cốc.

- Đắp mặt nạ sữa chua, dưa leo, rong biển.

- Khi bị mụn nặng có mủ bạn nên dùng ô xi già rửa ngày 2 lần và rắc thuốc lên( Thuốc này ngoài hiệu thuốc có bán để rắc lên vết thương cho mau lành ấy tớ ko nhớ tên nên ko dám post hình như có 2k/ lọ bột).

Ra đường nên bịt khẩu trang để mặt ko tiếp xúc với bụi ánh nắng mặt trời!

Chúc các bạn thành công!

Kim Kim Dung
  2. kimkim_dung

Bạn nào có kinh nghiệm thực tế thì hãy chia sẻ cho mọi người nhé!
  3. asim_chan

asim_chan Thành viên mới

ko vote được
    Chị ơi, cho em hỏi thêm chút, phấn rôm là phấn cho trẻ em ý ạ??? để lát em chẩy mua về làm coi sao
    Thanks chị lắm lắm
  4. urloved

urloved Thành viên mới

chị ơi em thử lấy phân rôm john son bôi lên mặt nhưng thấy da mặt sáng quá
    mà bạn em nó còn bảo dùng phấn rôm thay phấn trang điểm cũng dc ạ
  5. kimkim_dung

Phấn rôm cho trẻ em ấy! Trắng nhưng bay nhanh thôi! Ko sợ đâu! Phấn rôm dùng thay phấn nền cho những ai có da mặt mẫn cảm với mỹ phẩm mà muốn trang điểm.hoặc dùng thay phấn cũng được!
  6. emlacuoide

emlacuoide Thành viên rất tích cực

chị Dung ơi,trc em cũng từn rửa mặt nước muối rồi,đúng là có đỡ thật nhưng bắt nắng kinh lắm chị ạ.
    Àh chị cho em hoỉ là da mặt em cực kì nhạy cảm,em chỉ thoa 1 tẹo phấn lên mặt thui (có dùng kem nền)sau đó dùng nước tẩy trang vậy mà mặt em sau mỗi lần như thế là mụn nổi tùm lum tá lả và rất lâu khỏi.
    Tháng tới cưới chị gái em nên cho dù thế nào em cũng sẽ vẫn phải trang điểm chút ít,chị có cách nào để trang điểm mà ko bị mụn ko ạ
  7. nguoi_con_o_lai

nguoi_con_o_lai Thành viên mới Đang bị khóa

dùng mineral cosmetics bảo đảm không bị lên mụn , nhớ chọn loại nào ít thành phần nhất là ok, hợp cho mọi loại da
  8. kimkim_dung

Nếu mặt em mà mẫn cảm em nên đi soi da để dùng mỹ phẩm cho phù hợp.
    Lớp Foundation là lớp phấn nền dạng nước mà! Nên nếu không hợp chắc chắn là nổi mụn. Nếu em muốn trang điểm thì chỉ nên dùng nước hoa hồng và phấn rôm trước sau đó trang điểm mắt, lông mày, má hồng. Nói chung mặt bị mụn có người dùng cọ trang điểm càng bị. Khổ thế chứ! em nên mua cái bông phấn êm và đắp phấn nhẹ nhàng lên mặt.
  9. Lovely_Ghost_

Lovely_Ghost_ Thành viên rất tích cực

Bôi phấn rôm lâu ngày lỗ chân lông bị to ra đấy bạn ạ.
    Phấn rôm thực chất là phấn bôi người của trẻ em để khô ráo tránh hăm ở trẻ. Nên bôi nhiều làm da khô đi, bôi thường xuyên da mất nước lâu ngày nhanh lão hoá, đặc biệt là lỗ chân lông sẽ bị to ra đáng kể.
    Có thời gian mình tưởng phấn rôm vô hại bôi lấy bôi để, về sau gặp 1 chú bác sĩ da liễu, chú ý bảo không bôi nữa vì không fải nó có hại mà bôi nhiều da sẽ xấu đi.
    Các bạn nào muốn da không bị dầu thì dùng phấn bột của những hãng uy tín ý, muốn an toàn hơn nữa dùng của các hãng dược mỹ phẩm. Có 1 loại phấn bột hút dầu rất tốt mình biết là phấn bột của Clinique, bôi vào da fải mấy tiếng không ra dầu, mặt khô bong. Do đó hàng ngày đi làm bôi hoặc sinh hoạt bình thường bôi cũng giảm đáng kể dầu- nguyên nhân sinh mụn. Tất nhiên là dùng muà hè tốt nhất, muà đông giảm đi tuỳ độ dầu của da. Phấn này không có tác dụng trang điểm mấy(tức là không che phủ gì đâu). Nếu da không mụn sau lớp makeup bôi thêm lên phấn này sẽ làm da không bị bóng nhờn rất lâu.
  10. beotronquay

beotronquay Thành viên mới

Làm cách nào để cải thiện tình hình mụn di cư khắp nơi ah.Chỉ cho em với nhé nhưng đừng bảo em đi Spa nhé.Em không có tiền đi đâu.