1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chiến tranh biên giới phía Bắc 1979 và 1984 (phần 2)

Chủ đề trong 'Giáo dục quốc phòng' bởi vaxiliep, 16/08/2007.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 25 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 25)
  1. ntc50hdhkhn

ntc50hdhkhn Thành viên mới

Sau chiến tranh biên giới đấy miền bắc mình vắng hẳn tàu . Theo mẹ em kể hồi năm 78-80 phố Hàng Gà và Hàng Điếu phải đến 2/3 là dân tàu, còn Phố Hàng Ngang Hàng Đào thì nhà mặt phố hầu hết là dân tàu nắm, nắm gần hết các hoạt động thương mại của VN, có cả trường học Trung Quốc, biểu tình đòi quyền lợi . . .
    được vo_quoc_tuan_new sửa chữa / chuyển vào 08:58 ngày 29/08/2007
  2. JeanValjean

JeanValjean Thành viên mới

Cái phố Hạ Lý nhà ông bà ngoại tớ ngày xưa cũng nhiều người Tàu.
    Sau vụ nạn kiều 78 với cả cuộc chiến 79 cái phố vắng teo như có ma.
    được vo_quoc_tuan_new sửa chữa / chuyển vào 09:01 ngày 29/08/2007
  3. stinky_jellyfish

stinky_jellyfish Thành viên mới

Thông tin trên tôi cũng được nghe những người dân ở vùng Sóc Sơn nói đến. CHính là gần khu vực hồi xưa ta đưa Mig về cất dấu..Họ nói quân TQ lấy vàng nhiều lắm, nhưng mà không ai biết cả, sau khi chúng rút đi, có người vào trong hang nhặt được vàng, mới ngờ ngợ là chúng để vàng trong đấy..
    [/quote]
    Bạn có nói thì mình mới biết .
    Hoá ra ở ngay Sóc sơn, Tầu nó cũng làm trò này ah?
    Có khi mấy thằng Cao Biền cháu chắt học đòi ông tổ nó đi trấn yểm long mạch nước Nam?
    Cái hang tớ kể ở ngay Bắc ninh, Từ Lim rẽ vào 1 đoạn
    [/quote]
    Cái hang thông từ bên này sang bên kia quả núi do bọn Tầu nó đào thì ở thôn Sơn Nam - xã Nam Sơn - Quế Võ - Bắc Ninh cũng có 1 cái. Năm 1995 mình về nhà thằng bạn chơi cũng lách thử vào xem, cửa hang bị lấp, bên trong lòng hang rộng thênh thang được ốp bằng bê tông và tối như hũ nút, dùng đèn pin soi cũng chỉ nhìn xa được khoảng vài mét. Vụ ấy mình cả mấy thằng bạn chỉ chui vào chút rồi ra ngay, nghe dân ở đó kể lại thì hang đó tụi Tầu đào mất mấy năm, tụi nó cũng chất hết đất cát lên thùng xe tải, phủ vải bạt kín mít và chở về hướng Lạng Sơn. Dân ở đó cũng đồn là chúng nó ... lấy trộm vàng trong núi và mang về Trung Quốc (mk, làm qué gì có nhiều vàng thế nhỉ? Mấy mỏ vàng của Việt Nam đâu có phân bố ở mấy tỉnh vùng Đông Bắc Bộ đâu?). Ngoài đường hầm chính ra còn rất nhiều các khoang, các phòng khác ở hai bên theo kiểu xương cá. Ko hiểu mấy cái hầm này giờ các bác nhà mình có dùng làm gì không, hay cứ để cho mấy đứa trẻ chăn trâu thi thoảng chui xuống ị bậy?
  4. hangocdung_hn

hangocdung_hn Thành viên mới

Em chào các bác,em đăng ký thành viên cũng lâu rồi và box GDQPP,KTQSNN,LSVH là 3 box em hay vào đọc ké nhất nhưng chưa post bài bao giờ vì thấy các bác toàn là cao thủ nên không giám bi bô.Hôm nay xin phép các bác cho em tri trô vài lời.
    Chả là nhà em có 3 người tham gia chồng tầu khựa (1 người bác em đã hy sinh) và em cũng thỉnh thoảng được các cụ kể chuyện chiến đấu nên em xin kể lại một số mẩu chuyện mà em đã được nghe kể (lẽ ra nên post vào "cựu binh kể chuyện" nhưng đây là topic CTBGPB nên em xin post vào đây.
    Ông trẻ em (em trai ông nội) là cựu binh oánh Mỹ và sau đó lên biên giới đánh Tầu năm 79.Ông là lính trinh sát nên đã từng luồn sâu vào đất tầu.Ông kể bọn tầu nó chủ định đánh mình rồi nên đã sơ tán dân nó gần biên giới đi hết,khi trung đội của ông đột nhập vào 1 ngôi làng thì vườn không nhà trống,chiến lợi phẩm ông thu được là mấy cái lọ thuỷ tinh và nhựa sau này ông đem về đựng chè.Khi rút về thì ông tóm được một thằng lính sơn cước .Nhưng do ngôn ngữ bất đồng nên không khai thác được gì cả.Đem về thì không được chả nhẽ thả nó ra nên phải khử thôi.Thế là 1 chú lính đứng đằng sau cho luôn 1 báng súng vào đầu thằng khựa -> ngất xỉu sau đó đào 1 cái hố vút nó xuống đấy,lấp đất lên.Nhưng thằng tầu tỉnh lại nên thấy đất cục cựa -> lính ta cứ lưỡi lê ở trên táng xuống (ko dùng súng được vì sợ lộ) đến khi ko thấy cựa nữa thì thôi.Em thấy dã man quá nhưng chiến tranh mà vả lại chứng kiến những gì bọn khựa làm với đồng bào và chiến sĩ mình thì ông nói đó hoàn toàn là bình thường.Sau đó trung đội ông rút về an toàn.
    Có một lần tầu tấn công lên một chốt của mình(biển người).Đánh không lại nên bộ đội được lệnh rút lui.Có 1 chú lính cối (60 thì phải)ở lại chặn địch ,sau khi tổ chức lại đội hình ta phản kích chiếm lại chốt thì thấy chú ấy hy sinh rồi,bị đúng 1 viên đạn vào giữa trán,ko biết là bọn tầu bắn giỏi hay là chúng bắt được chú ấy và xử tử nữa ??
    Lần khác bọn tầu đột nhập vào chốt của mình ban đêm(sơn cước).Sau khi khử hết lính gác của mình thì bị phát hiện.Do chúng quá đông nên không còn cách nào khác chỉ huy chốt đành phải gọi pháo bắn trùm lên cả địch lẫn ta.Bọn tầu thấy thế cũng giã pháo vào luôn,cả 2 bên thi nhau táng pháo vào.Kết quả là bọn tầu tiêu hết vì bọn nó hầu hết ở ngoài công sự,lính ta cũng chỉ sống sót vài người nhưng đều bị thương.
    Tạm thời em chỉ nhớ được vậy thôi và ông trẻ em vừ mất năm ngoái nên ko thể hỏi gì được nữa.
  5. hangocdung_hn

Ông bác em cũng tham gia đánh tầu năm 79 và hy sinh ngày 27-2,sau chiến tranh bắt đầu 10 ngày .Ông ấy là lính thông tin chiến đấu ở hướng Lai Châu,ngồi trong hầm thì bị pháo nó giã.Sau 3 năm ông nội em lên lấy hài cốt về,kiểm tra thì thấy trong hộp sọ có 1 mảnh pháo chỉ nhỏ bằng hạt thóc xuyên vào..
    Ở 1 topic nào đấy các bác bàn về quân đội ta nên đội mũ gì,có bác bảo dùng nón tai bèo,nón cối...Nhưng qua trường hợp của bác em thì em thấy nên trang bị mũ sắt là tốt nhất,ít ra nó cũng tránh được mảnh văng,cũng phần nào giảm được thương vong.
    Lần sâu em sẽ kể tiếp chuyện ông già em chiến đấu năm 85-86 ở Hà Giang nếu các bác không chê.
  6. chiangshan

chiangshan Thành viên rất tích cực

Bác cứ kể đi. Nếu hỏi kĩ được tên đơn vị, tên chốt, thời gian.... thì càng hay.
  7. supersdream

supersdream Thành viên mới Đang bị khóa

Về chuyện chống Khựa thì mình cũng xin mạn phép kể chuyện mà mình moi được từ một chú tham gia đánh tàu vào năm 79 .Mình cố ý hỏi để có chuyện kể cho các bạn .Ngày xưa ta đánh tàu có một đội quân gọi là thám báo .Để tham gia vào đội này thì yêu cầu phải là cấp trung uý trở lên hoặc là chiến sĩ xuất sắc có thành tích đặc biệt trong chiến đấu .Chú mà kể chuyện cho mình lầ chiến sỹ xuất sắc có mặt trong đội quân này .Vũ khí trang bị cho đội quân này là Ak súng ngắn dao găm .Nhiệm vụ Khi trời tối luồn sâu vào đất nó có khi là 20 km.Họ chia ra làm nhiều tốp ,mỗi tốp 3 đến 4 người .Khi vào đất địch họ tiến hành quấy rối địch :ám sát trưởng thôn gây hoang cho dân chúng địch.Hoặc bắt tên lính nào đó mang về bên mình để khai thác tin tức .Đến khi trời sáng họ tập chung tại một điểm rồi quay trở về nước .Đường đi được tính toán rất kỹ đến nỗi khi tập kết thì thời gian trênh lệch chỉ là 3 đến 5 phút thôi .Một nguyên tắc của đội là khi bị phát hiện là khi bị phát hiện đánh thế nào thì đánh nhưng cũng phả dành viên đạn cuối cùng cho chính mình ,tự vẫn để không dơi vào tay địch ,vì rơi vào tay địch thì chắc chắn cũng bị chết mà còn chết đau đớn hơn .Có lần đội củ chú ấy bắt được một tên mang về bên mình khai thác tin tức thì chú ấy hỏi thủ trưởng ,sau khi khai thác song thì là gì với nó ,ông thủ trưỏng trả lời là khử thôi không thả được . Chiến tranh là thế đấy .Bọn khưạ cũng làm trò này giống mình
  8. Mig19Farmer

Mig19Farmer Thành viên mới

Lính nhà ta thì gọi là trinh sát, lính Tàu chức năng tương đương gọi là thám báo (kiểu như ta thì là anh dũng chiến đấu, địch là điên cuồng kháng cự ấy mà ).
    Đột nhập sâu để ám sát trưởng thôn gây hoang mang thì là bài Tàu hơi bị hay dùng với ta.
  9. vaxiliep

vaxiliep Thành viên mới

Nói thật đi chú bạn là người tàu hay VN?
  10. hangocdung_hn

Cám ơn bác.Em sẽ kể lại đúng theo trí nhớ của ông già,có thể không liền mạch và chỉ là những mẩu chuyện vì papa em không ghi nhật ký nên sẽ ko có thời gian cụ tỷ,chỉ ước lượng thời gian thôi.
    Ông già em nhập ngũ đầu năm 75,huấn luyện xong hành quân vào đến Quảng Bình thì 30-4.Sau đó ông già thi vào ĐHGTVT học cơ khí otô (lính đi học) và lấy bà già em.Học xong thì đóng quân một số nơi rồi mới lên HG rồi mới lên chốt.Lúc này ông già là trung uý công binh chỉ huy 1 trung đội xe máy (tải,xúc,ủi...) thuộc lữ đoàn ???(cái này để em hỏi lại) của quân khu 2.
    Ở trên các bác tranh cãi về pháo tầu bắn có như huyền thoại ko.Ông già em trực tiếp chuẩn bị bãi bắn cho xe tên lửa (H12 có ph?i ko các bác???)của mình(làm đường cho xe lên,làm mặt bằng cho xe đỗ để bắn...).Xe nằm chờ ở thị xã HG,khi công binh chuẩn bị xong bãi bắn thì nối đuôi đi lên,quay đít về phía tầu phụt hết đạn xong chạy ra cho xe khác vào bắn tiếp.Sau khi các xe bắn xong là té luôn ko cho bọn tầu có cơ hội phản pháo . Ông già trong hầm nhìn ra thấy đẹp hơn bắn pháo hoa,lính ra xem cũng đông nhưng khi bắn xong thì tất cả chui sạch vào hầm.
    Lính ta lúc ấy ko khổ về vật chất mấy so với thời đánh mỹ nhưng suốt ngày ăn ruốc cá đến nỗi vứt đầy ở bờ ruộng,nhìn thấy ruốc cá là buồn nôn.Nhưng khổ nhất là tinh thần.Đánh mỹ thì toàn dân đều khổ ko nói làm gì nhưng lúc này xã hội đã bắt đầu có phân hoá giàu nghèo.Nên xét trên khía cạnh nào đó lính đấnh tầu bản lĩnh hơn lính đánh mỹ khi chỉ cần đi bộ vài cây số bắt otô vài tiếng sau là về đến HN phồn hoa.Tất nhiên là số đảo ngũ cũng không nhỏ nhưng những người ở lại theo em thật sự có bản lĩnh.Các bác có đồng ý điều này ko?
    Ông già đã mấy lần suýt chết nhưng may mắn khi trở về hoàn toàn lành lặn.Nếu các bác hứng thú lần sau em xin kể tiếp chuyện bị lũ quét,sập hầm,dẫn tăng lên chốt và các chú vào nằm 6 tháng ở 4 hầm...
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa