1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chiêu sinh lớp học cờ tướng tại Hà nội !!!

Chủ đề trong 'Cờ' bởi lycanh, 11/11/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. trild

trild Thành viên mới

Về chuyện học cờ mình có ý kiến khác với Go_player một chút.
    Đa số những người tổ chức lớp cờ cũng chỉ vì sự đam mê, vì cái nghiệp cờ nó đã ngấm vào máu. Vì vậy việc tìm kiếm lợi nhuận không phải cái đích họ nhắm tới nên mình nghĩ không nên bàn về chuyện học phí.
    Mình ủng hộ việc học đánh cờ theo bài bản tất nhiên vẫn phải đánh độ để gia tăng công lực.
    Việc học cờ bằng cách đánh độ bạn nào định theo lối này xin cẩn thận nhé, giang hồ hiểm ác lắm. Tốt nhất là phải có người quen gửi gắm, cáp độ cân bằng và nhớ rằng dù có thắng được cao thủ thì khi họ rủ đánh số tiền lớn thì cũng không chơi để tránh bị chăn.
    Và cái lớn nhất mà chúng ta sẽ mất khi đi sâu vào món cờ tướng là thời gian. Để trở thành cao thủ chơi chuyên nghiệp đỉnh cao không phải dễ. Nó đòi hỏi người chơi phải có các yếu tố sau: sự đam mê, ngộ tính cao, toàn tâm toàn ý với môn cờ. Khi ta thỏa mãn được các yếu tố này thì làm gì còn thời gian làm việc khác. Rất nhiều cao thủ bên kì đài được mọi người tung hô trọng vọng nhưng có cuộc sống riêng không hạnh phúc.
    Vài lời gửi gắm kinh nghiệm để anh em tham khảo.
    Được trild sửa chữa / chuyển vào 18:34 ngày 04/03/2008
    Được trild sửa chữa / chuyển vào 18:36 ngày 04/03/2008
  2. lycanh

lycanh Thành viên mới

Mình thấy được học cờ có người dạy, có giáo trình, lớp học đàng hoàng vẫn hơn. Còn học theo kiểu đánh độ thì mỗi ngày đánh 3 ván mỗi ván 10.000 thì đã hơn tiền thầy thọ dạy rồi, mà lại có thể bị bịp để chăn tiền nên chưa chắc đã được học nước hay.
    Học ở lớp thì được hỏi thoải mái, được phân tích các nước đi cặn kẽ, thử hỏi những người đang học ở lớp thầy thọ mà xem, họ đều rất hứng thú. Học ở đây không chỉ là học nước cờ mà còn là học nghệ thuật thưởng thức cờ, theo mình cái đó cũng rất hay.
  3. Go_player

Go_player Box cờ - Moderator

@trild: lâu lắm ko thấy anh vào, chào anh ạ. Từ lúc bắt đầu đánh cờ, đến lúc đi lại trên giang hồ, rồi đến lúc chẻ đôi bàn cờ, chắc hẳn anh cũng như em, chả có ông thầy nào chỉ dạy. Va chạm mọi nơi, khi nào máu lên cũng đánh cờ các xới, rồi quen biết thêm anh em, bạn bè. Em nghĩ đó là cái hay của cờ giang hồ. Tất nhiên, đánh cờ giang hồ ko tránh khỏi va vấp, gặp người tốt, kẻ xấu; như thế cũng tốt chứ ạ, nó làm phong phú kiến thức xã hội, lại phải học cách tự giải nguy khi cần. Làng cờ chứng kiến nhiều cao thủ trưởng thành từ giang hồ, cả về tư cách lẫn năng lực, và cũng chứng kiến nhiều người mê cờ, mãi mãi ở mức độ nộp, cái đó phải chăng là đào thải tự nhiên? Tuy nhiên, theo em-nếu kiếm được cao thủ nào nghiêm túc (ko định chăn mình ) thì đánh độ rồi học dần cũng rất khoái và tác dụng.
    Để phong trào phát triển có nhiều cách phát động, mở lớp dạy cờ như ở chùa Vua cũng là điều hay.
    @lycanh: Ko biết nghệ thuật thưởng thức cờ thì đánh cờ làm gì. Tôi ko bảo là ko nên học ở chỗ đó, mà tôi nói là nếu gia cảnh còn túng bấn, vẫn có thể học cờ bằng cách khác.
  4. trung_cadan

trung_cadan Thành viên tích cực

@ Anh Bảo và mọi người:
    -Tôi ủng hộ ý kiến muốn cao thì phải đánh cờ độ, ngoài các nước cờ giang hồ sáng tạo mà ta học được, ta còn được cái quan trong nhất trong mọi môn thể thao, đó là BẢn Lĩnh Thi Đấu
    -Nói đến thời gian cho cờ , cá nhân tôi luôn nghĩ rằng nếu biết sắp xếp thời gian hợp lý , thì ta vẫn có thể cao cờ và có những việc khác tốt đẹp như thường , Có những người cao cờ chỉ dành thời gian buổi chiều sau khi kết thúc giờ làm để đánh cờ và vẫn thành đạt , có những người cả ngày ngồi xới , mê mẩn và mụ mẫm về cờ , đến hết đời vấn bị gọi là vịt mà thôi, mặc dù vịt cũng dễ thương đấy chứ .Tôi ko nêu tên cụ thể các trường hợp trên ra đâu ạ
    -Tất nhiên chơi cờ là mất thời gian, nhưng ở đời , có cái gì đam mê mà ko mất thời gian đâu ạ , thế vẫn còn may chán hơn những trò cờ bạc , bia rượu .....vv. khác
    - Vài ý kiến thế thôi, chứ nếu kết hợp học tập bài bản với cờ độ giang hồ , ko cao mới là lạ
    - Nói về học phí , thật ra đối với mình , ai có điều kiện thì học, ai ko có thì mua sách về tự đọc, sách cờ rẻ lắm có hơn chục ngàn 1 cuốn, Với lại , Bác Thọ và anh Cường mở lớp ra thật ra vì đam mê với môn cờ thôi , chứ mấy đồng học phí , xem ra quá rẻ để học cờ của vị Kỳ Vương đất Bắc này , Cứ xem tâm huyết của bác thì biết , nếu muốn kiếm tiền , ngwưòi ta có nhiều cách , chứ kiếm tiền bằng cờ thì vất vả lắm ạ, các bác thấy em nói có đúng ko
  5. trild

trild Thành viên mới

Thân chào em. Lâu lắm anh em mình không gặp nhau nhỉ, hôm nào off cafe cái. PM cho anh số đt thoại để anh hú nhé.
    Anh thấy ra sới cờ thu hoạch được điều tốt đẹp hay ho thì ít mà phần không hay ho thì hơi bị nhiều. Ngồi ở đó lâu anh thấy con người mình thay đổi, lúc nào cũng như con nhím xù lông cảnh giác trước kẻ thù. Có thể anh ví von hơi thái quá nhưng thật sự là mất niềm tin em ạ. Điều này anh rời sới cờ lâu rồi mới cảm nhận thấy.
    Cao thủ VN mình thì đúng là toàn từ đánh độ, tự nghiên cứu là chính chứ học hành bài bản ít người có điều kiện lắm.
    Hôm nào gặp nhau sẽ tán phét nhiều.
  6. Caocodatviet

Caocodatviet Thành viên mới

Anh trild va ban trung_cadan nói rât đúng.Bác Go_player chưa hợp lý lắm.Mong các bạn chơi cờ 1 cách hợp lý.
  7. Go_player

Go_player Box cờ - Moderator

bạn nói cũng đúng.
    chơi cờ phải hợp lí.
  8. trung_cadan

trung_cadan Thành viên tích cực

9. bochet

bochet Thành viên rất tích cực

Nhờ anh chị 1 chút ạ, e là bochet ở box kiếm hiệp cốc,công ty em định tổ chức giải cờ tướng cho anh chị em trong công ty. Có khoảng 26-30 người chơi, nên định thuê 12-15 bàn cờ và muốn tìm 4-5 trọng tài cho giải. Giải cờ tướng được tổ chức vào sáng thứ 6: 14/03/2008. Anh chị có ai giúp được em ko, chỉ giáo dùm e với ạ. Cám ơn anh chị. công ty e ở Hà nội ạ.
    Được bochet sửa chữa / chuyển vào 12:10 ngày 10/03/2008
  10. kechuathemyeu

kechuathemyeu Thành viên mới

Để học chơi cờ cơ bản thì có thể tự học. Còn để chơi được cờ hay , cờ giỏi thì mình nghĩ phải có năng khiếu và có niềm đam mê nữa. Thân