1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chinh phục 22N106E

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi vuhn2509, 30/12/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. zorzo

zorzo Thành viên rất tích cực

Chuyến đi của các bác hoành tráng và chuyên nghiệp quá. Làm tôi chết thèm với xe 2 cầu, la bàn điện tử, bộ đàm, định vị toàn cầu, đồ hộp sang và khách sạn. Tất cả để lên một điểm 22N gì đó trên bản đồ. Đời tôi chưa bao giờ đi đâu được trang bị ngon lành thế. Tôi nhớ có lần ở Lùng khấu nhin (Lào cai) ban đêm, đi về UBND xã để ngủ bằng đường núi, thiết bị hiện đại mà tôi có là chiếc đèn pin Tiger bằng sắt loại dùng 2 viên pin đại.
    Cá nhân tôi, tôi sẽ thích những chuyến đi có tình cảm hơn. Tôi sẽ thích cách ngao du sơn thuỷ của Bác Dugia với lòng yêu những cung đường của tổ quốc, thích đoàn Fansipan hay đoàn đón 2006 vùng cực bắc với tính phiêu lưu để thử sức chính mình, thích đoàn đi Na Hang với mục tiêu bảo tồn loại vọp trắng, thích đoàn Hoa Hướng Dưong với cái nhìn rộng lớn về các nền văn hoá xa lạ. Cao cấp hơn nữa, tôi thích cái đi của LINHEVIL để trải nghiệm chính mình, hoặc những chuyến đi của LSQUYNH vì những ngưòi thân mình yêu mến.
  2. eskimot09

eskimot09 Thành viên mới

Cảm ơn: 2 người trong bức ảnh cuối cùng là vợ chồng trưởng đoàn Vuhn2509 (run tay, ảnh hơi mờ, 2 bác thông cảm). Xin cảm ơn 2 bác vì sự chu đáo tuyệt vời cả trước và trong chuyến đi [​IMG][​IMG][​IMG]

What is she doing: thành viên duy nhất trong đoàn tôi chưa biết tên. Không hiểu cô ấy đang (hay đã) định làm gì [​IMG][​IMG] It''''s just kidding, xin lỗi em Saga :P

Hàng trắng: đường gluco pha với Lavie uống tăng lực ạ.

Cây gì lạ thế: câu hỏi của bác anhminh, 1 pro về đồ họa truyền hình nhưng chắc chắn điểm sinh vật học thời phổ thông không cao lắm [​IMG] Không phải cây mà là hoa ạ. Hoa chuối tôi chặt rồi cắm xuống đất đấy ạ [​IMG]

Gai mây: vô phúc mà ngã vào bụi mây này thì ...

Nhà ở: có lẽ chỉ có chừng 5, 6 ngôi nhà như thế này nằm rất biệt lập trong vùng núi. Nhà khá đẹp, bốn vách quây kín bằng các tấm gỗ xếp.

22N106E: 12h40'''' và chấm đây ạ, nó nằm bên cạnh 1 dòng suối cạn, vào mùa mưa chắc không hy vọng nhìn thấy. Tại đây đã có 1 cuộc phỏng vấn ngắn với trưởng đoàn Vuhn2509 và bác Lytoet. Các thành viên còn lại đóng vai diễn viên quần chúng với hoạt cảnh được phân là nhảy nhót reo hò thật lực sau khi phỏng vấn kết thúc. Nhưng có lẽ do đường xá mệt mỏi & đói nên phản ứng của nhóm diễn viên phụ hơi chậm. Phỏng vấn kết thúc cả phút mà tất cả vẫn nghệt mặt chẳng hò hét gì. Các kỹ thuật VTR của nhà đài HN sau khi quay đến lần thứ 3 mà không cải thiện nổi tình hình đành bó tay hô cắt đúng lúc anh em bắt đầu nhẩy lên... [​IMG] Bác Minh có thể gửi cho tôi cái picture captured từ PDA ra được chứ? Thank bác.

Ăn trưa: thực đơn gồm bánh mỳ kẹp bơ, phomat, xúc xích và mì hộp với thịt bò cũng hộp nấu bằng cồn khô mang theo. Suất ăn là vô tư bánh mỳ + 2 hộp mỳ/1người. Theo lời bác Lytoet là lần đầu tiên đi chấm được ăn đồ có nước, no phè, chỉ muốn lăn ra ngủ.

Quay lại: các tay GPS đã nhận ra sự nhầm lẫn về hướng di chuyển ở lượt đi nên bác Minh quyết định nhờ 1 cậu bé mặt mũi rất sáng sủa dẫn đường. Hóa ra từ chỗ để xe đến chấm đều có đường mòn (chỉ đi bộ được thôi)

Nhà đẹp: ngôi nhà quá đẹp. Kiếm khách Land yêu cầu tại hạ chụp 1 bức ảnh kỷ niệm. Theo điều tra riêng của tại hạ thì Land kiếm khách là do nhà đài Hà Nội đặc phái đến Bắc Kạn thanh toán công nợ cuối năm [​IMG] Thiện nghệ 1 thanh kiếm dài 80cm, bản nhỏ, rất cùn, do các nghệ nhân Điện Biên đặc biệt chế tạo theo công nghệ lạ (vỏ kiếm còn sắc hơn cả kiếm), ngoài ra còn 1 thanh chủy thủ chém sắt như bùn gài bên hông phải. Land kiếm khách ít nói, lãnh tĩnh, tửu lượng cực cao, mỗi tội lái xe hơi chậm (sorry bác) [​IMG]

Được eskimot09 sửa chữa / chuyển vào 13:10 ngày 10/01/2006
  3. toeooc

toeooc Thành viên mới

Em đây ạ, em báo cáo là em xin lỗi các bác tình hình Internet ngõ nhà em nó éo le lắm. Công nhận là hết sức éo le :(( Tấm lòng em hướng về đoàn từ lúc về đến giờ mới đuợc bộc lộ... Híc...Các bác chịu khó chèn ảnh minh hoạ thêm cho em nhé, máy này lởm quá em chả làm gì được :((
    --------------
    LạI chấm?
    10:30pm thứ 7 ngày 8/1/2006, 3 cái 4x4 rồng rắn lên mây đỗ xịch trên đường Nguyễn Chí Thanh. Những gương mặt hớn hở bụI đường bước xuống xe, vẫn cườI! Thế là cả đoàn đã về nhà sớm hơn dự định những nửa tiếng đồng hồ, những em bé, anh bé nhà xa đã kịp bắt chuyến xe cuốI cùng trước nửa đêm. Thuận tiện nốI tiếp thành công, chuyến đi kết thúc vui vẻ, may mắn hơn cả mong đợI
    À còn thì tất nhiên, chuyến đi sẽ kết thúc đẹp như mơ nếu không có chuyện cập rập phút chót ở trỏng, khiến chị sgh và bác Hai Lúa cầm vé trong tay rồI mà đành ngậm ngùi ở lạI trong cái nóng ấm của nắng xuân Sài Gòn. Cám ơn bức tâm tình ở trỏng, cám ơn chút nắng phương Nam đã kịp bay ra sưởI ấm cả một ngày cuối đông miền Bắc vốn vẫn lạnh như không thể run hơn được nữa?
    Đoàn đi chấm lần này quả đúng có duyên, từ những lão làng GPS đến những anh chị mớI lanh chanh đi chấm lần đầu, từ những ngừoi bạn chí cốt, cái xe xẻ nửa, hơn năm trờI chưa một lần gặp lạI đến những đôi uyên ương đã và đang dập dìu xây tổ ấm, đi để khẳng định sức mạnh vượt núi trèo đèo của tình yêu. Hehe?Duyên nữa còn ở chỗ, cái chấm đã thu nhận thêm những phần tử mớI từ Forum Ô tô Sài Gòn, những chàng trai đủ nhiệt tình, thừa lửa, đầy đủ kĩ thuật công nghệ cao và tay lái (ô tô) thì nghề không kém ai, kể cả những anh chàng Mỹ hói râu rậm mắt xanh, hay những tay đua F1 vẫn được người đẹp phun sâm banh chiến thắng khắp mình. ?oHữu xạ tự nhiên hương? -- chẳng cần PR nhiều, những thú vui cũng sẽ tự nó hấp dẫn ngườI chơi ở tính mạo hiểm và cảm giác được khám phá và chinh phục, những cảm xúc, những sẻ chia sẽ tự đem ngườI ta đến gần vớI nhau hơn?
    Mặc dù chuyến đi xuất phát chậm hơn dự kiến gần 1h đồng hồ, vơí quyết tâm chinh phục chấm đầy mình và sự háo hức thường thấy ở những chuyến đi xa, lạI thêm cái logo đi chấm thiết kế cực kỳ pro ngạo nghễ nằm ngay cửa xe (demo to be submitted ), chẳng mấy chốc mà 3 cái xe, 2 Vitara, 1 Land Cruiser đã đuôi nốI đuôi, đèn rọI đèn thẳng hướng NộI Bài-Thái Nguyên-Bắc Kạn mà lăn bánh bon bon. Bữa tốI ngon bổ rẻ ở nhà hàng Liên Nga - phố Lương Ngọc Quyến ?" thành phố Thái Nguyên đủ tiếp năng lượng cho cả đoàn từ lúc đấy đến?trước lúc đi ngủ! Anh Nam đồng trưởng đoàn (cùng bác lytoet) cứ thao thao khẳng định vài năm truớc, thờI kỳ còn trẻ trung son rỗI, anh đã ăn ở quán ăn phổ biến nhất nhì đất Thái Nguyên này ko dướI 20 lần. Công nhận anh Nam hay ăn cơm, công nhận anh Nam ko thích ăn phở ;)!!
    11h đêm, anh em đỗ xịch xe trước cửa nhà nghỉ Tỉnh Uỷ Bắc Kạn, chênh vênh trên một con đèo cao cao ngay rìa thị xã. Chả mấy chốc mà những ba lô con cóc con ếch, những chổng chơ chai La Vie, lọ thuốc đánh răng đã tìm được chỗ ngủ bình yên trong 4 căn phòng, hờ hờ hờ ? vẫn nam nữ thụ thụ bất (ly) thân Chỉ đau mấy chỗ là càng về sáng, điện mất, nước không còn, 1 số (có vẻ ít) các thành viên trong đoàn vì nhiều lý do (rất tế nhị) đã ko kịp chợp mắt, chả còn kịp cả rửa mặt đánh răng. Thương không?
    GiờI Bắc Kạn sáng sớm quả không lạnh như nhiều ngườI dự đoán. Cứ ngỡ ra đến bên ngoài là có bao nhiêu và có cái gì co được là co hết cả lạI mà run, hờ hờ?thế nhưng ko run. Ai nấy tíu tít chạy loanh quanh, cứ máy ảnh mà chụp các thứ ko co , cứ mắt mà ngước nhìn mờ mờ ảo ảo xung quanh, cảm giác Đà Lạt phết! Nắm xôi miếng bánh mỳ ấm bụng chắc dạ, mấy anh em chính thức xông pha trên con đừong dài mà nhiều đoạn chả biết nó đi về hướng nào. Thôi thì anh em cứ cong cong luồn núi, uốn éo qua đèo, tung toé lội ngầm, nghiêng nghiêng vượt những ruộng bậc thang trơ trọI đất, chớI vớI qua những căn nhà sàn cũ nát đựoc ghép bằng những tấm ván mục. May quá quê hương bác Nông cũng mớI được Đảng và Chính Phủ rảI sỏI thêm cả một đoạn đường dài, đi chỉ mỗI cái tộI hơi rung rinh lên xuống (chả sóc mấy), nên anh em cũng đỡ đựơc vài chục km đi bộ, ko thì em thật, chỉ có rã cẳng!
    Phần hấp dẫn nhất của chuyến đi chấm nào bao giờ cũng là đoạn dùng chân lộI bùn vượt đèo băng suốI, đoạn dùng dao phăn phắt mở đường rừng (cảm giác e cũng vĩ đạI ko kém Robinson khai hoang đảo vắng), đoạn dùng mông truợt dốc đứng và những đoạn TW máy móc lủng lẳng, sôi nổi hộI ý xem nên dẫn nhân dân về đâu, về chấm hay? về nhà!! Hêhehe?tất nhiên là chấm, dù gì thì cũng phảI chấm. Tinh thần chấm mút bất diệt nâng bước chân chị em thoăn thoắt nhanh chả kém gì anh em (chưa kể anh em còn chưa hát véo von trên từng mét đất như huyentrang công chúa), vựot qua 2 cái yên ngựa rưỡI, xuống mấy cái dốc, ngang qua mỗI một (1) cái nhà sàn gỗ đang xây, còn lạI thì toàn nhà trông như sắp đổ. Đến khổ! Vừa đi vừa nghỉ chân, mãi mớI quen nhịp bước. RồI đúng lúc mắt chùng, chân chậm, tinh thần tụt, bụng đói thì anh Minh cứ xắn xổ xông về một hướng mà đếm lùi: còn 970m nữa, 800m nữa, 650m nữa?300m nữa. Anh em đi mà như bay, phanh không kịp!
    Cơ mà rồI cũng có lúc phảI phanh?
    12:40pm. Cái gì phảI đến thì tất nhiên là nó sẽ đến. May một cái là cái chỗ nó sẽ đến ấy lạI nằm ngang ngang giữa đoạn đường mòn, chân thường đi đến được. Giá mà nó chệch đi độ 40m sang trái hay sang phảI thì nó đã xuống lòng suốI hay lên chót vót lưng đồI rồi. Ờ thế nhưng may quá các bác ạ, nó không chệch! Thế là anh em hò reo phấn khởI, tay sờ chấm (đã được đánh dấu bằng bông hoa chuốI đỏ tươi của anh Trường), chân như muốn nhảy lên vì sung sướng, miệng thì tươi cườI như hoa nở giữa rừng chè, mắt lạI lúng liếng long lanh, còn dạ dày thì sôi lên phấn khởI ... Cảm giác đạt được một cái gì đấy sau cả quá trình phấn đấu, dù ngắn dài, dễ dàng hay gian khổ, bao giờ cũng rưng rưng một niềm mãn nguyện, vui sướng khó tả, các bác công nhận không?
    Nhưng cái cảm giác được ăn no, ăn ngon, ăn ấm thì chắc chắn là vui sướng tả được. Bữa trưa của mấy anh em hoành tráng như ở resto luôn, có cả Remy Martin xanh thì các bác biểt oách như thế nào rồI đấy. RồI đường trở về cũng hoành tráng, lốI mòn dẫn bước, có ngừoi chỉ lốI đàng hoàng, vèo cái (độ 2 tiếng) thì ra đến đường to. Kịch bản đúng như trong phim du lịch, đi xa về gần, đi khó về dễ . Anh em còn kịp làm màn giao lưu học hỏI bác truởng và phó công an địa phương trong tiếng hò reo ầm ĩ của độ 20-30 em bé mặt lấm mày lem?Thật ra thì mỗI hộ ở cái huyện miền núi heo hút này chắc phảI có ít nhất là vài nhóc làm kỉ niệm vợ chồng thắm thiết. Chả hiểu cô dâu chú rể có phảI vì muốn bõ công những ngày yêu nhau phảI trèo núi lộI đèo khó nhọc mà tích cực đến thế. Công nhận đẻ nhiều. Nheo nhóc, nghèo, lem luốc, bẩn ? nhưng vẫn phảI đẻ!
    ThờI tiết đẹp, lòng nguờI quyết tâm, chấm rơi đúng chỗ, ăn uống đùê huề ngon lành, cảm tưởng chuyến đi 13 ngườI lần này không thể xuôn xẻ hơn được nữa. Nhưng những cảm giác đọng lạI khi tận mắt nhìn (dù chỉ là thoáng qua) đờI sống dân mình trên miền núi cứ nghèn nghẹn thế nào ..Đánh xe ô tô ra đường to thật là xa mớI thấy một cái trạm xá, đi bộ vài con đèo mớI thấy một ngôi trừong mớI xây, những mảnh ruộng bậc thang trơ đất bạc, những mái nhà chênh vênh lúc nào cũng run run sợ gió cuốn đi, những gương mặt trẻ thơ nhếch nhác đến bao giờ mớI được no ấm?Chả hiểu toàn trống mớI trọc như thế mà làm ăn thế nào, thi thoảng em vẫn nhìn thấy một cái Wave Tàu lượn đường núi, chắc là của nhà ông to!
    Có đi mớI thấy nước mình còn nghèo, dân mình còn khổ, chả biết rừng vàng biển bạc ở đâu?
  4. eskimot09

eskimot09 Thành viên mới

Giao lưu: 2 đồng chí trong bức ảnh đầu tiên là trưởng và phó công an xã Đổng Xá, huyện Na Rì, tỉnh Bắc Kạn. Đồng chí phó CA xã (mặc bu dông trắng) mặt cực kỳ khó chịu (có lẽ vì chuyện đoàn không hề thông báo về mục đích chuyến đi khi đến đây. May thay lời đề nghị chụp ảnh phát huy tác dụng không ngờ. Sau đó thì cái thẻ phóng viên của bác Land đã dẹp tan không khí hơi nặng lúc đầu. Ngoài ra, tôi cũng phải trả 50K tiền trông xe cho bảo kê (đầu quấn khăn rằn, tay đút túi), bảo kê rít qua kẽ răng bảo tôi (chắc vì sợ chính quyền nghe thấy): "cho thêm tờ nữa đê". Ỷ thế quen biết chính quyền và có Land kiếm khách đứng bên cạnh, tôi kiên quyết từ chối [​IMG]

Mama, I''''m coming home: về thôi, và lại dừng ăn tối tại Thái Nguyên, quán Liên Nga chứ không phải Liêm Nga như bác Vuhn2509 đã nhầm.
    Hà Nội ngày trở về: về đến quán Paramout ở đường Nguyễn Chí Thanh, Hà Nội lúc 10h30. Thực ra, có thể về sớm hơn chứng 30'''' đến 1h nếu thời gian dừng dọc đường cho các tay lái OS nghỉ ngơi và đặc biệt là cho nhu cầu vệ sinh cá nhân không quá lâu [​IMG] Ngoài ra, còn bị lực lượng công an giao thông kết hợp với kiểm lâm tỉnh Bắc Kạn phục kích khi vừa ra khỏi cung đường xấu. Lý do, là cho gửi đồng chí hạt trưởng hạt kiểm lâm Bắc Kạn về Thái Nguyên. Hú hồn, anh em cứ tưởng bác Vuhn2509 bị tóm vì quả đèn pha sai qui định.
    Lẽ ra phải chụp vài ảnh tại điểm chia tay nhưng không hiểu thực phẩm ở Thái Nguyên thế nào mà tôi bị đau bụng quá trời. Quên khẩn trương ý định ảnh ọt, tôi lao ra giữa đường vẫy được 1 con taxi rồi quay lại bye bye mọi người thì chợt thấy là bác Lytoet và các em Toe, Trang, Gấu cũng đang chờ xe. Thôi thì bấm bụng vậy... [​IMG] Thêm 1 lần mừng mừng tủi tủi lao ra khi chiếc taxi thứ 2 xịch đến thì bác Cvn gọi giật lại: "xe anh gọi, để anh bảo nó gọi cho em cái khác nhé". Híc, cám ơn bác, chờ đợi thêm thì nhiều khả năng ngoài bấm bụng ra em còn phải bấm vài chỗ khác nữa [​IMG] Ơn Chúa, tôi tự tìm được 1 chiếc taxi vừa trả khách cách đó 20m, ông em lái xe chắc chỉ 18 tuổi hất hàm hỏi: "đại ca đi đâu" mồm sặc hơi rượu. Tôi lần sợi dây an toàn rồi nhắm mắt, tay ôm bụng. Đến giờ vẫn thấy may vì vớ được ông taxi có tí men rồi, chứ lúc ấy mà gặp bác Land thì ặc ặc ặc ... [​IMG]
    Cảm ơn: xin được dùng chính bông hoa chuối mang về từ 22N106E để nói lời cảm ơn đến tất cả mọi người và đặc biệt là 2 vợ chồng trưởng đoàn Vuhn2509 vì 1 chuyến đi rất thân thiện, fun và có tính khám phá.
    Được eskimot09 sửa chữa / chuyển vào 21:22 ngày 10/01/2006
  5. eskimot09

eskimot09 Thành viên mới

Và đây là Link đến Album ảnh do tôi chụp, phần nhiều đã Post ở các bài trên. Tôi có làm 1 Album với nhạc nhẽo hoành tráng nhưng rất tiếc không có Host để Post cho mọi người xem. Đành tạo Album trong các free site có sẵn vậy
    Em Toe có thể lấy ảnh từ trong này ra để minh họa cho bài viết của mình. Nhưng em nên pm cho mọi người bảo cung cấp thêm ảnh nữa [​IMG]
    Mọi người nhớ chọn Slideshow xem cho liền lạc. Password vào Album là 22n106e
    http://www.imagestation.com/album/index.html?id=2114983741
    Cheers
    Được eskimot09 sửa chữa / chuyển vào 10:04 ngày 10/01/2006
  6. toeooc

toeooc Thành viên mới

Thế chiều mai anh cho cả nhà xem ảnh và nhạc nhẽo nhé! Đấy, chuyến đi lần này duyên đến mức có cả nhạc và thơ...
    :D
  7. minh_CG

minh_CG Thành viên mới

Host đâu rồi bác CVN ơi.
    Được Minh_CG sửa chữa / chuyển vào 11:42 ngày 10/01/2006
    @toecc : thứ 7 mồng 7, chủ nhật mồng 8.
    Được Minh_CG sửa chữa / chuyển vào 11:45 ngày 10/01/2006
  8. gaurua80

gaurua80 Thành viên mới

9. huyentrang

huyentrang Thành viên rất tích cực

Chị Rùa ơi!
    Password vào Album là :22n106e
    Gõ lại và vào đê..
    Còn Bác E post ảnh lên ứ xem được cái nào cả..Đề nghị xem lại nhé
  10. huyentrang

huyentrang Thành viên rất tích cực

Bác dùng từ sai rồi...Chuyến đi của bọn em cực kỳ tình cảm đấy chứ..Có điều là dùng công nghệ cao với một cách khám phá mới thôi..
    Bản thân em cũng công nhân là lần này em đi cùng đoàn này là sướng nhất, còn các lần khác đi toàn lê la thôi..
    Nhưng đôi khi thay đổi chút thì cũng hay đấy chứ..K nên nhìn theo một con mắt nhỏ hẹp, nên nhìn thoáng hơn một chút
    Hy vọng một ngày nào đó sẽ được đi cùng bác khám phá những cung đường mới
    Thân mến!