1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

CHO CHẮC ĂN.......?

Chủ đề trong 'Giáo dục Giới tính' bởi CompagPresario, 23/05/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. black-tiger

black-tiger Thành viên mới

GCP à, tôi ủng hộ quan điểm của ông đấy!
    Cái cô gì tổt nghiệp ĐH rồi mà còn chưa tự quyết định được chuyện này, chắc hẳn không phải là không biết rõ cái mất của người con gái đã bị ?oăn thịt? (sao mà tôi thấy ấn tượng với cái từ này thế!), mà là cô ấy đang cân nhắc giữa cái được và cái mất đó thôi.
    Bác Silverspring phân tích về cái mất hay lắm! Cái mất mà bác vẽ ra thấy ghê gớm thật, nhưng mà nó là cái chưa chắc đã xảy ra, mà có xảy ra thì cùng còn lâu! Còn cái được của nó thì hình như bác lại cố tình lờ đi. Mà bác có biết cái lý thuyết về giá trị hiện tại của tiền không nhỉ? Đại để là một đồng bác có sau 1 năm nữa chỉ đáng giá bằng vài hào bây giờ thôi. Mức độ nhỏ như thế nào còn tuỳ thuộc vào tỷ lệ chiết khấu của bác, hay nói nôm na là việc bác khoái cầm tiền và có tiền NGAY như thế nào. Tôi phải nhấn mạnh là tỷ lệ chiết khấu này là ?ocủa bác? đấy nhé, không phải của ngân hàng đâu. Cái của ngân hàng chỉ là để tham khảo thôi, mỗi người cụ thể có đánh giá khác nhau về tỷ lệ này. Những người có tỷ lệ chiết khấu cao thường bị gọi một cách oan uổng là những ?okẻ sống gấp?. Còn tôi thì tôi tôn trọng quan điểm sống của tất cả mọi người, miễn là nó phù hợp với họ và đừng có làm hại đến người khác.
    Cái phân tích thứ 2, thứ 3... tùm lum tà la của bác về những cái xấu của anh chàng thích ?oăn thịt người? kia nghe sáo rỗng quá! Chẳng lẽ cái cô tốt nghiệp ĐH không biết rõ về người mà cô ấy đã quen và yêu đến cả chục năm nay? Căn cứ vào đâu bác nói ?ochỉ là lời nói?? Mà bác nói cứ như một cảnh sát nhiệt thành cho cái sự trinh tiết của chị em phụ nữ ấy, nhìn thằng đàn ông nào cũng phải coi nó là một thằng đểu giả, dâm đãng .... cho đến khi nó chứng minh được nó là một thằng tử tế. Mói thẳng nhé: tôi chưa thấy có số liệu thống kê nào, nhưng chẳng thiếu những tấm gương các cô giữ gìn trinh tiết đến đêm tân hôn nhưng cũng chẳng hạnh phúc gì! Không kể bao nhiêu bà vợ Việt nam nuốt nước mắt vào trong mà vun đắp cho một vỏ bọc hạnh phúc với một anh chồng có trục trặc về chuyện sinh lý!
    Còn cái bạn nhatkybuon 19 gi đó.... tôi không biết có nên tin bạn không nữa! Nếu bạn định giúp người ta thật, sao bạn còn cố thanh minh rằng bạn chỉ kể chuyện người khác, bạn thêm mắm thêm muối vào cho nó mùi mẫn....?! Tôi có cảm giác bạn đang nhìn đàn ông với con mắt nửa thù hận, nửa ham muốn, và đầy nghi ngờ. Nên điều chỉnh lại đi bạn ạ!
    Vài dòng cảm tưởng cá nhân mong góp vui cho các bạn....
    Luu
  2. co_be_kinh_canhp

co_be_kinh_canhp Thành viên quen thuộc

ha hâhhhâh , bác back_ gi gi đó ơi , em là em chả thanh minh thanh nga gì đâu , chỉ thấy người ta hiểu lầm thì em nói dzậy thui , em cảm ơn những lời tâm huyết bác nói nhá , tìm mỏi mắt trong cái box này cũng ko ai nhân đạo bằng bác đâu , nhưng em xin đính chính một số điều
    Thứ nhất : Em chả bao giờ có thành kiến với các man cả , đời mà , có người thế này thì cũng phải có người thế khác chứ , em cũng ko nhìn họ bằng con mắt nhiều màu như bác nghĩ đâu ,em chỉ yêu một người , và chỉ cho người ấy khi em thực sự hiểu em muốn gì , và em được gì khi em làm như thế !
    Thứ hai: Em muốn giúp cô bạn gì ở trên thui , dù sao bác biết đấy , tình yêu trong sáng vẫn tốt hơn và thánh thiện hơn chứ , nếu ta có thể tránh được tại sao ta ko cố tránh đi !!!!
    Em chỉ có vài điều thế thôi , bác đọc rùi suy nghĩ nhé

Một chiếc lá vàng rơi đâu phải mùa thu đến
    Một cái nhìn âu yếm đâu phải đã là yêu !!??
  3. black-tiger

Kính chào ban R--dom walker,
    Trước tiên, xin chân thành cảm ơn vì đã gửi tin nhắn thông báo cho tôi việc bạn đã xoá bài tôi viết, xin trích lại thư bạn ở đây để mọi người biết:
    ---
    Bác lôi chuyện tôn giáo vào GDGT làm giề ? Tôn giáo còn nhạy cảm hơn Chính trị nữa cơ đấy bác ạ. Tôi xoá bài bác đi.
    ---
    Xin hỏi bạn hai câu:
    1- Bạn có phải là người theo đạo không và bạn hiểu gì về tôn giáo?
    2- Biết thêm quan điểm của các tôn giáo về vấn đề này có phải là xấu không?
    Rất mong nhận được trả lời của bạn, công khai trên diễn đàn này nếu có thể.
    Chúc bạn học tâp tốt !
    Luu
  4. SilverWings

SilverWings Thành viên mới

Bác Hắc Hổ thân mến !!!
    Rất tiếc phải nhảy lại vào cái topic này để chiến với bác, không thì các em gái nhỏ cũng tưởng cái chữ "trinh" kia không còn đáng giá ngàn vàng nữa mà chỉ là 1/10 xu như bác nói mất.
    Vầng, bác dám ví cái kia của chị em là như đồng tiền, tiêu sớm ngày nào hay này ấy, để lâu thì bị chiết khấu.
    Giả sử bác có tiền, và bác có một cơ hội kinh doanh, trong đó "được ăn cả, ngã về không", em hỏi bác, bác có dám mạo hiểm không, khi mà biết rằng, nếu giữ số tiền đó một thời gian ngắn nữa, chưa đầu tư vội, thì sẽ có cơ hội mười mươi rằng sẽ thành công trăm phần trăm. Bác để ý là chỗ tiền bác có ấy là bác đã tích cóp gìn giữ từ hàng mười mấy năm nay, chứ không phải trúng số hay các cụ nhà bác bất ngờ chuyển sang thế giới bên kia để lại cho bác nhé.
    Một ngày, nếu bác có mua xổ số, em hỏi bác có dám mua bằng toàn bố số tiền bác có trong người không ?
    Còn nữa..... giả sử, bác có một thằng bạn, thân lắm..... biệt tích bao lâu, đột nhiên xuất hiện vay tiền. Bác có dám cho nó cả gia sản không ? Hay bác chỉ đưa nó một triệu "mày cầm tiêu tạm, dạo này tao túng lắm".....
    Nói thật với bác, nói đến chuyện ấy, các chị em ai cũng dỏng hết cả tai lên, thật tình là cũng thích thú lắm, dưng cơ mà lại đứng trước một canh bạc... cuộc đời.
    Để lâu thêm một vài năm nữa có sau đâu, lại càng được chồng nể trọng - giấy bảo đảm cho hàng chục năm sau này của mình. Em nghĩ giữa được và mất, cái mất nó có giá trị tuyệt đối lớn hơn cái được nhiều bác ạ. Các cụ chẳng nói "ngày vui ngắn chẳng tày gang" là gì. Nói theo kiểu của bác, đồng tiền ở đây không bị chiết khấu, mà giá trị lại tăng lên nhiều lần.
    Còn chuyện các bà vợ âm thầm chịu đựng gì đó..... giả sử là có đi, tại sao dân số nó phát triển nhanh thế hả bác, hay các cụ biết trò thụ tinh nhân tạo ? Bản chất của cái chuyện ấy, nó là để duy trì nòi giống, chứ không phải hưởng thụ đâu bác nhớ...
    Vài lời nhắn nhủ, mong bác gật gù cái đầu mà tự cảm thấy bằng lòng.

Người cầm 4-6 đi trong Thảo Luận, diệt trừ những tên camping.

Được silverwings sửa chữa / chuyển vào 00:39 ngày 15/06/2003
  5. co_be_kinh_canhp

Ko cay cú bác back_ , em bi giờ chả đủ hơi sức mà tức mấy bác mod vì tội xoá bài nữa rùi , nhưng quả thật cũng rất tiếc vì chưa được thực mục sổ thị bài của bác , vui lòng gửi cho em vào hòm mail cá nhân của em được ko bác ???
    To:SW công nhận bác phân tich hay thật .. đâu ra đấy , nghe mà ko bít chán , em đọc nhiều bài của bác rùi nhưng chưa thấy bài nào chất lượng iso như thế này , chúng ta làm bạn đi bác , em muốn học hỏi bác vài điều , mong bác đừng từ chối , có gì bác gửi cho em nhá , em cám ơn bác trước !!!

6. black-tiger

Gửi NKB: Đúng là tôi cũng đã hơi bực mình vì cái lý do mà cậu đi lang thang gì đó đưa ra. Những gì tôi viết cũng chẳng quan trọng đâu, tôi không lưu lại nên không gửi cho bạn được.
    Gửi SW: Tôi e rằng bạn đã hiểu nhầm ý tôi về chuyện được và mất. Tôi chỉ muốn nói rằng bạn đã quá phóng đại cái mất-coi nó như canh bạc cuộc đời, được ăn că ngã về không..... trong khi thực tế không như thế đâu. Thường là xác suất thành công cao hay thấp thôi.... Tôi không so sánh cái kia với tiền (tuy tôi cũng biết câu "chữ trinh đáng giá ngàn vàng" của các cụ). Cái tôi muốn so sánh là chuyện chiết khấu- tính cách mỗi người một khác, sở thích khác nhau, quan niệm sống khác nhau, dục vọng khác nhau, khả năng chấp nhận rủi ro khác nhau.... Họ, và chỉ họ mới có thể quyết định thế nào là tốt nhất cho họ, sau khi cân nhắc kỹ cái được và cái mất đối với họ. Chúng ta không nên đánh giá hay khuyên họ khi chưa biết thấu đáo về hoàn cảnh của họ.
    Về chuyện đánh giá người bạn trai kia. Tôi đồng ý một số phân tích của bạn - nhất là chuyện "ăn thịt"- nhưng không đồng ý cái nhìn đầy nghi kỵ và một chiều của bạn. Và tại sao bạn lại so sánh anh ta với một người thân biệt tích lâu năm nhỉ?
    Còn chuyện tại sao các bà vợ chịu đựng mà dân số tăng thì tôi xin phép miễn giải thích vì tôi không phải là các bà vợ đó, cũng không phải là chuyên gia về dân số. Cũng có thể câu trả lời nằm ngay trong câu hỏi của bạn. Đừng nhìn nhận cái "có vấn đề về sinh lý" theo một chiều!
    Luu
  7. ndungtuan

ndungtuan Thành viên rất tích cực

Hic, nói thiệt, tôi không hiểu biết lắm về tôn giáo nhưng đây là box Giáo dục Giới tính. Biết thêm quan điểm của các tôn giáo về vấn đề này không xấu nhưng có thể đụng chạm đến những người không cùng tôn giáo với bạn vì trong box này, thành viên có thể theo nhiều tôn giáo khác nhau. Do đó, tôi nghĩ sẽ khó có chuyện thống nhất với nhau về quan điểm giáo dục giới tính của các tôn giáo. Điều này, sẽ dẫn đến những cuộc tranh cãi bất tận về tôn giáo (mà không tranh cãi về giáo dục giới tính trong tôn giáo) và cuối cùng đi đến chuyện là không hợp với box GDGT (vì bàn chuyện tôn giáo). Như vậy, tôi nghĩ:
    1. Bạn có thể đăng bài viết của mình.
    2. Tôi sẽ đọc và theo sát chủ đề.
    3. Nếu sự việc xảy ra như tôi dự đóan, tôi sẽ xoá ngay chủ đề lại và khoá luôn nick của bạn vì gây bất lợi cho sự tồn tại của TTVN.
    Nói ít hiểu nhiều, mong bạn vui vẻ và tiếp tục hợp tác cùng chúng tôi giữ sân chơi cho số đông thành viên.
    Thân ái

"TỪ BI" OR NOT "TỪ BI" ?
  8. black-tiger

Kính thưa các Mod của TTVNOL,
    Trước tiên xin có chút ý kiến chân thành:
    - Các bạn nên tìm cách loại bỏ cái kiểu qout lại nguyên xi những bài viết cũ. Hãy chỉ trích dẫn khi cần thiết thôi. Nếu không sẽ rất khó chịu cho người đọc.
    - Chúng ta là con người chứ không phải con giun cái kiến. Tại sao các bạn cứ phải sợ đủ thứ, kể cả những cái chưa và không thể xảy ra như thế nhỉ? Các bạn sợ Alqaeda khủng bố à? nếu thế thì nên xem lại các bài viết khác của các bạn về họ đi!
    Cuối cùng, nếu bạn muốn theo dõi tôi viết gì thì hãy bảo anh bạn đi lang thang khoi phuc lai cái mà cậu ta đã xoá đi.
    Cảm ơn bạn đã quan tâm theo dõi.
    Luu
  9. GiaCatPhuc

GiaCatPhuc Thành viên mới

Hic hic, đọc nhiều bài của cô có cánh này rồi mà chưa thấy bài nào buồn cười như cái bài này, nó thế hiện một tư tưởng ấu trĩ đến cực độ luôn hic hic. Chẳng biết tại sao mà lại tồn tại một người như thế chứ " Thương cho cái xã hội này quá ".
    1- Chứ " trinh " hì hì. Nói có vẻ to tát, nhưng cũng thường thôi khi mà được dâng hiến cho người yêu " như bác NKB chẳng hạn ".
    2- Chữ " trinh " nói có vẻ tầm thường nhưng đau đớn khi bị kẻ khác phá hoại " hic hic, em không có trường hợp cụ thể ".
    Cho nên mới nói, cái đồng tiền đó nó ở đâu, ở quỹ đạo nào mà có trọng lượng mà thôi. Xin hỏi bác, giả sử bác đang có tiền và có một cơ hội kinh doanh " được ăn cả, ngã về không ", nếu như bác không kinh doanh cũng không sao, nhưng thưa với bác những người dám chơi, dám chấp nhận mới là người làm ăn lớn được " Trong làm ăn đôi khi phải liều ". Những thằng hèn chẳng bao giờ làm được gì cả bác ạ. Tại sao bác cứ phải suy nghĩ về cái mất nhỉ, tại sao không lạc quan nghĩ đến cái được " Nhất là trước mắt là chắc chắn là được một cái gì đó hay hay rồi ".
    Mà xin nói với bác nhé, giả sử cứ cho như là để dành một thời gian nữa đi, chắc gì cái đồng tiền đó đã đầu tư đúng chỗ rồi không lỗ, nói thật với bác " Đã đầu tư là chẳng biết có lỗ hay lãi cả đâu, thị trường biến đổi làm sao mà biết được, nói chung là phải tuỳ cái tài và may của mình bác ạ ". Thế rồi chẳng may cái vốn ấy để dành mãi mãi cho đến già, cũng chẳng biết đầu tư vào đâu rồi đem xuống mồ cho bọn quỷ sứ nó tiêu hộ " Vậy thì đau lòng lắm bác ơi ".
    Mua xổ số cũng thế, giả sử đã gặp vận đen thì dù mua hết hay không mua cũng không trúng mà đỏ thì mua nhiều hay mua ít cũng trúng mà thôi. Nói như bác thì người ta nghĩ ra cái môn xác xuất làm quái gì cho mệt.
    Còn nói về thằng bạn thân à. Nếu mà đã tin tưởng được thì tại sao không sẵn sàng cho, em hỏi bác nhé, thế lỡ bác đưa nó 1 triệu không thể cứu nó đưọc rồi nó bị làm sao, lúc đó bác sẽ dằn vặt tâm can. Ôi, thế thì đau khổ lắm, em là em ứ chịu được.
    Đứng trước canh bạc cuộc đời, kể cũng hơi ghê nhưng theo em nếu đã tin tưởng thì hết mình đi, hết mình để không hối tiếc. Còn thích giữ cũng được nhưng đừng để vì nó mà mất một tình yêu đẹp rồi cảm giác tuyệt vời khi được làm chuyện đó với người mình yêu " Chuyện này bác hỏi bác NKB, em cũng không tiện nói ra ".
    Dạ thưa bác, để dành chắc gì sau này đã được chồng nể trọng, có bao nhiêu người đến với chông trinh trắng rồi sao, chồng ngoại tình như gà, thế là cứ ôm lấy đau khổ trọn đời và hối tiếc là ngày trước sao không hết mình với người yêu " Lúc đấy thì ai khóc cho hả bác ?? "
    He he, thưa với bác là cái trò bà vợ âm thầm chịu đựng là có nhiều nhưng thưa với bác là diễn ra cái chuyện đó, nhưng vấn đề là bà vợ ấy có cảm thấy hạnh phúc khi làm chuyện ấy với chồng không, chứ kể cả không hạnh phúc thì thằng ku nó vẫn lòi ra đấy chứ, có cần ai nói gì đâu. Bản chất của chuyện đó đúng là để duy trì nòi giống nhưng mà nó phải có cái gì hay ho thì người ta mới muốn làm chứ. Em hỏi bác nhé, bác phải làm việc, nhưng nếu bác không thích, hi hi " Việc chắc chắn sẽ không thành ".
    Người giỏi là người biết biến việc đó thành sự hưởng thụ cao nhất của TY. Em nói thật chứ nếu mà cái bạn ý mà mất người iu về chuyện đó rồi vào hỏi tội bác thì tiêu đó he he
    Chữ ký không hợp lệ!
  10. co_be_kinh_canhp

Hơ ! cái bác GCP hễ lên mạng là lôi em vào , chán bác thía ??Em đã nói rùi so về kinh nghiệm thì em còn phải học hỏi các bác nhà mình nhiều lắm , em còn trẻ mới chỉ là " biết đâu nối đấy "thui
    Nghe bác với chị SW nói mà em thấy "rùng rợn " quá , Trinh..quý thì quý thật nhưng mờ ( lại nhưng mờ ) nếu lỡ mất rùi thì cũng dzui dzẻ mà chấp nhận thui hehhe Nói cho cùng thì cũng chỉ là một bộ phận của cơ thể thui ...mất sớm hay muộn cũng chỉ là vấn đề thời gian Tuy nhiên em cũng muốn nói thêm là đưa vào hoàn cảnh của cô bạn này thì hoàn toàn ko lên .Em nói thía này cho dễ hiểu nhá . các bác muốn cho người mình yêu thĩ cũng được , chả có cía quái gì tội lỗi cả , chúng ta yêu nhau cơ mà , tuy nhiên ( cái này mới quan trọng nè ) hãy trả lời câu hỏi nay của em truớc khi quyết định một việc trọng đại như thế
    1 : Chị em nhà mình sẽ làm được gì nếu nó ( chỉ đối tác của chị em ) ..ăn thịt rùi nhưng nó lại " bỏ của chạy lấy người " ?? Nếu câu trả lời là " ko bít " hay ngu ngốc hơn là " ko thể làm gì cả " thì hãy suy nghĩ thật kỹ khi " đưa thịt " cho nó ăn nhé Nên nhớ rằng chỉ nên cho khi bít chắc chắn những gì mình mất và được
    2 :Hậu quả ( nếu có ) xảy ra thì cả hai ( nên nhớ là cả hai nhá ) sẽ sử lý như thía nào ??? Đừng lao vào một công việc mà bạn chả bít mình sẽ phải làm như thía nào tiếp theo nữa !!! Đó là sự ngu ngốc thứ 2
    Tất nhiên trong tình yêu ko lên lý lẽ như bác SW nhưng cũng đừng " lỳ lợm " như bác GCP , phải bít tuỳ cơ mà ứng biến mới là người được huởng hạnh phúc
    Em xin hết !!!