1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cho em hỏi các cao thủ về du lịch Singapore

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi tessy266, 18/10/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tessy266

tessy266 Thành viên mới

Cho em hỏi các cao thủ về du lịch Singapore

Em đọc thấy trên này rất nhiều cao thủ về du lịch nên em muốn hỏi vài câu mong các cao thủ chỉ bảo vì em chưa bao giờ ra khỏi cây tre đầu làng cả
    Tình hình là hết tháng 1 này em sẽ hoàn thành xong dự án của công ty và lúc đấy trong lúc chờ dự án mới thì em sẽ có một khoảng thời gian thất nghiệp mà em lại không muốn ở nhà muốn đi đâu đấy cho biết đây biết đó.Em đang muốn đi một trong mấy nước đông nam á này thôi chứ xa quá thì em không đủ xiền.Em muốn hỏi mấy câu (em hỏi từ bây giờ vì em cũng chưa đi nước ngoài bao giờ nên muốn đi cho nó mở mang đầu óc)
    -Muốn đi nước ngoài hình như em phải làm visa đúng không ạ,vậy làm thế nào để có visa.
    -Vốn tiếng anh của em cũng tàm tạm chắc không đến nỗi câm điếc mù khi ở bên nước người nên chắc không sao.Em muốn hỏi thêm là em nên đi 1 mình hay là đăng ký ở các hãng du lịch
    -Em thấy bảo là đi từ HCM sang Sing thì rẻ hơn đi từ Hà Nội sang Sing nhưng em đang ở HN và e cũng không có nhiều tiền để đi đăng ký ở các tour đắt tiền ...em phải làm sao giờ.
    -Với cả khi đi cần những gì,các cao thủ bảo em với
  2. RaNBeo

RaNBeo Thành viên mới

- Đi singapore hog cần visa bạn ạh.
    - TA ổn, bít đi tàu điện ngầm thì hog lo, tiết kiệm đc rất nhìu!
    - Vé khứ hồi HN - Sing hùi của VNAir đầu năm tớ đi là 300$. Rủ thêm đc người đi cùng thì đi kỉu bụi thik hơn đi cùng tuor. Bạn có thể tìm hỉu trên mạng có nhìu sv cho thuê phòng trọ ngắn hạn đấy, cũng rẻ. Đợt tớ đi tổng chi phí chưa tới 2000$/người đâu. Đấy là đi vé VNair, ở khách sạn 81, mua sắm mấy đồ linh tinh (đồ đắt qúa hog dám mó tay vào), đi lại bằng taxi.
    PS: bạn đi Sing đừng quên ăn món cua nấu theo kỉu jống jống cari nhé, tên j tớ quên roài, ngon fết; cháo ếch; rùi lại còn quán cơm của ng Tàu mà tớ tới thấy có ảnh của nhìu sao cũng từng măm ở đó nữa...
  3. zenpatriot

zenpatriot Thành viên mới

Bạn mua vé khứ hồi, HN-Singapore, Viêtnam airline dang có khuyến mại.
    Nếu không thì đi Tiger airway (www.tigerairways.com.sg).
    Đi Singapore không cần visa nếu mình chỉ ở có 15 ngày thôi. Bạn làm hộ chiếu ( nếu chưa bao giờ làm) để đi.
    Ra khỏi sân bay thì có thể bắt taxi về chỗ khách sạn ~15-30$ tuy dia diem ban o ( tru hostel thif chùm khách sạn 81 là rẻ nhất nhưng nhớ tránh khu geylang ra- vào google map để tìm hiểu thêm địa giới từng nơi- Geylang la khu den do, nhung loai ha cap)-nhưng ở đó có món cháo ếch ngon ở lorong 11 hay sao ý. Tới Geylang nên tránh các geylang chẵn vd như geylang 16, 18 mà vào những geylang lẻ thôi).
    Nếu muốn rẻ thì bắt shuttle bus ( xe bus miễn phí ) để sang terminal 1, 2 từ đó bắt tàu điện MRT về ( giá tầm 3$ để về dc trung tâm). Đê? tránh pha?i mua vé ta?u điện lắt nhắt, bạn la?m thê? Ezlink card ơ? các bến ta?u điện ngâ?m (ch
    Có thể tìm đến information center ( trung tâm thông tin) để lấy bản đồ, quảng cáo các tour của các hãng du lịch, và nhiều khi còn có cả phiếu giảm giá nữa. Rồi tự đi theo các tour đó.
    Đắt nhất là khách sạn và vé máy bay thôi, chứ đồ ăn ở Singapore không đắt. Vào các foodcourt ( cang tin) ở trung tâm thương mại nào cũng có. Giá từ 4$++ ( tất cả $ ghi ở đây là SGD). Muon re? hơn thi? va?o các siêu thị tâ?ng hâ?m mua bánh mi?, hoa qua, sưfa ...thế la? ô?n.
    Singapore nó cho nhập khâ?u đu? mọi thứ (trư? ha?ng cấm) nên nếu sợ ăn uông không quen thi? mang cơm nắm muối vư?ng ơ? nha? đi cho nga?y đâ?u tiên
    Nhắc nhơ? thêm vê? mua ha?ng hóa ơ? Singapore. Đô? điện tư? giơ? không co?n re? hơn Việt Nam nưfa ma? cufng có khi co?n bị chăn dắt ( dân Ta?u ma?) nếu thấy cậu lớ ngớ. Nên tránh lucky star complex ơ? Ochard va? simlim square ( các tâ?ng thấp 1-2 ra) toa?n bọn lư?a đa?o.
    Nếu đi va?o tháng sales ( giáng sinh, mua ít đô? ha?ng hiệu cufng dc- quâ?n áo, gia?y dép...v.v..) Nói chung, đi thi? chơi la? chu? yếu, đư?ng ngó nghiêng mua sắm nhiê?u, nhiê?u khi mất thơ?i gian lại thêm bực va?o ngươ?i. Mua sắm đô? miêfn thuế ơ? sân bay changi cufng khá ô?n. Dịp giáng sinh có gia?m giá.
    Được zenpatriot sửa chữa / chuyển vào 07:39 ngày 19/10/2009
    Được zenpatriot sửa chữa / chuyển vào 07:43 ngày 19/10/2009
  4. tessy266

tessy266 Thành viên mới

Còn du lịch bụi thì nên đi như thế nào để tiết kiệm chi phí nhất ạh
  5. Baggiofan

Baggiofan Thành viên quen thuộc

Bạn nên dành 1 tuần đọc hết các topic dính ở box này và bên phuot.com trước khi bắt đầu.........
  6. tkt_easy

tkt_easy Thành viên mới

Bạn zenpatriot nói chuẩn. Đi Sing đắt nhất tiền vé máy bay + chỗ ngủ. Ngoài ra tiền vé vào các khu vui chơi cũng đắt dã man (so với giá trị thực của nó ).
    VNA đang khuyến mại đấy bạn gì ạ, hôm nọ tớ check 1 chiều đi Sing có khoảng hơn $40 gì đó.
    Bạn gì muốn tiết kiệm chi phí thì... cái gì cũng phải tiết kiệm thoai . Vé máy bay này (rình rập VNA hoặc Tiger), khách sạn này (khách sạn đắt thật đấy, khu Geylang mà giờ cũng phải tầm $50/1 đêm. Rẻ vừa là khu Little India rồi đến China Town thì phải - bạn thử google budget hotels in S''pore xem), đi lại thì nhất quyết chỉ đi bus hoặc MRT (thế thì nên mua thẻ Ezlink như bạn Zen bẩu). Còn ăn uống thì rẻ ấy mà. Còn các khoản khác như mua sắm thì bạn có thể kiểm soát được nhể.
    Bạn xem thử cái khách sạn này, nó cũng không xa trung tâm mấy, mà lại có kiểu giường dormitory beds, mình đoán là du lịch bụi thì nằm được ^^: http://www.hangouthotels.com/
    Xem thêm thông tin về du lịch S''pore này, mình thấy nó cũng khá được:
    http://www.visitsingapore.com/publish/stbportal/vi/home/about_singapore/useful_links.html
  7. amhere

amhere Thành viên mới

Theo mình nếu đi một mình thì bạn tìm nhà trọ sinh viên Vn mà join như vậy cũng vui mà hỏi được nhiều chỗ, lại tiết kiệm.
    Đi Sing dễ đi lắm, an tòan và người Sing cũng tốt bụng nữa. Nếu có ít thời gian và tiết kiệm xèng nên hạn chế các khu mua sắm, vì khó mà dứt ra được; khu mua sắm ổn về giá cả nhất là bugis, còn Orchird thì rộng lắm, đi vài ngày k hết, nên tìm hiểu kĩ trước khi chọn khu mua sắm. Ai ca ngợi chinatown chứ tớ ghét bọn này cực, tòan hàng tàu thôi, với lại tòan đồ cho ông bà già như thuốc bắc, sâm củ...quần áo thì xấu òm òm òm
    Chơi thì có đảo Sentosa, đừng quên xem công viên nhạc nước, Singapore zo o cũng thú vị, night sa fa ri, botenical garden ... Bạn nên tìm hiểu rồi tự lên lịch trình cho mình.
    Đi lại thì mua thẻ MRT (Mass Rapid Transport), taxi giá cũng tương đối mắc. Đi bus cũng sẵn nếu bạn thích lang thang ngắm cảnh thành phố. Thẻ MRT cũng dùng để đi bus được.
    Ăn uống thì nhiều food court lắm,khu mua sắm nào cũng có, nổi tiếng là Food republic ở đó tha hồ mà chọn đồ ăn từ món Âu xa xôi đến Á gần gũi. Đồ VN thì tớ mới chỉ thấy có phở Hòa ở Phố Hà Lan. Phố Hà Lan cái gì cũng đắt đỏ, nói chung ko có gì ấn tượng lắm ngọai trừ tòan dân C.Âu. Ngòai ra KFC, Burger king và Mc Donald thì nhan nhản.
    Nếu bạn là nữ,đi ăn cháo ếch ở Geyllang thì ko nên đi một mình vì ở đó nhiều hạng gái làng chơi nên không an toàn.
    Mình thích cảm giác ở One Fulliort, ngồi uống Starbuck ngắm cảnh, người qua lại, không khí thật dễ chịu và yên bình giữa dòng ng qua lại...
    Đi may mắn nhé!
  8. oonamioowada

oonamioowada Thành viên mới Đang bị khóa

Chưa hết.
  9. youngnamvn

youngnamvn Thành viên mới

Chào bạn,
    Mình vừa đi Sinh với một ông bạn về tuần trước. Hai thằng đi bụi thôi, ông bạn kiếm được vé VNairline giá hữu nghị thế là lên đường.
    Bọn mình thuê phòng của mấy ông sinh viên bên đó, khu Geylang thui, giá là 40$/ngày (Singapore dollar). Hiện nay mô hình kinh doanh của mấy ông SV bên đó là thuê cả một căn dạng như tập thể của mình, rồi cho thuê phòng lẻ, có khu vệ sinh và sinh hoạt chung. (tương đối đầy đủ)
    Đấy là khoản thuê nhà, mình thấy nó ngốn nhiều tiền nhất (hehe).
    àh quên, khi làm thủ tục nhập cảnh vào Singapore thì chớ điền vào ô "lưu trú ở Sing" dài ngày, chỉ điền vài ngày đủ đi chơi thui. Mình đã dính chưởng ở khoản này, (hix, điền 30 ngày, nó hỏi mang theo bao nhiêu xiền, giả lời 300$--> bị lôi vào phòng interview hỏi cung 30'') Cũng may là không bị làm sao.
    Khi xuống sân bay nhớ ghé qua phòng "information center"
    hỏi chỗ lấy bản đồ du lịch miễn phí nhé, rồi mã để dùng wifi miễn phí bên Sing nhé!
    Khi đi du lịch, tốt nhất là đi tàu điện ngầm, bởi đi xe buýt tương đối phức tạp, và dở một cái là dân bên đấy có vể không thuộc đường cho lắm, mình đã hỏi vài thằng đường về Geylang mà chả đứa nào biết,mặc dù đất nước của nó bé xíu. Bản đồ tàu điện ngầm vừa dễ xem vừa chi tiết hầu hết các điểm du lịch nên ghé qua (hoặc bạn có thể lập kế hoạch truớc ở nhà.)
    Nếu bạn cũng đi du lịch bụi thì có thể yên tâm về lúc phòng lúc nào cũng được, miễn là truớc 12h đêm (tàu điện chỉ chạy đến tầm đó thui). Bạn có thể đi thoải mái từ sáng đến đêm, rất an toàn và thú vị đấy!
    Như vậy trong đợt đi chơi vừa rùi, mình thấy chi phí đắt nhất là :-Tiền vé máy bay (tùy đợt có giá rẻ hay không)---> Tiền mua sắm (có tiền thì múc, ko thì thôi --> Nếu ko đi vào mùa giảm giá thì tốt nhất lúc về ra các gian hàng miễn thuế ở sân bay mua cho lành)---> thuê nhà (40$/ngày)---> tiền vé vào các khu vui chơi (Sentosa, Jurong bird park, Singapore zoo,...) khoảng 2,3 chục $ một phát --> tiền ăn (ở các food court khoảng 4$/suất, ở các cửa hàng thì tùy---> tiền đi lại (MRT khoảng 2@ một chặng tùy chiều dài, xe bus t1$/lần lên xe)---> tiền ngu (hix, dại thì ăn đồ của bọn Ấn độ, chưa nuốt được miếng nào đã phải chạy ngay đi tìm đồ của bọn Tàu ăn tạm, rùi thì đón nhầm trạm MRT phải quay lại, rồi thì lập kế hoạch ko kỹ, rồi thì mua vé vào cửa ko để ý kết hợp các điểm cho kinh tế,...)
    Mình chưa đi theo tour sang Sing bao giờ nên ko biết có đắt đỏ ko, nhưng theo tớ, đi bụi rất rẻ, và đặc biệt là đi được mọi ngõ ngách của Sing, có thời gian cà kê thư giãn...---> Nhớ là đi bụi sẽ rất mỏi chân đấy bạn ạh, tốt nhất đi cùng 1, 2 thằng bạn cho zui, đừng lôi con gái đi cùng, sợ ko đủ sức khỏe!
    Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ!
    Có gì PM cho mình để biết thêm thông tin chi tiết.
    YIM: Cuchanh123
  10. zenpatriot

zenpatriot Thành viên mới

đồng ý với phần lớn các câu nhưng nghe đến câu này thì chạm nọc quá! Tớ thích đi du lịch 1 mình, vài lần bị dính trong đoàn vào tên con trai hay kêu, bàn lùi, chán lắm! Cái quan trọng là có người bạn đồng hành cùng chí hướng, cùng sở thích, tính cách...v.v..
    Để tìm đường bằng bus vào sbs.com.sg tra cách đi bus cụ thể . Tại MRT tiện nhưng chỉ ở những chỗ chính. Còn đi loanh quanh thì phải dùng bus, bắt bus tại các trạm interchange MRT.