1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cho em hỏi Quy định cách tính "Diện tích xây dựng"?

Chủ đề trong 'Kiến Trúc' bởi thienvu, 07/12/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thienvu

thienvu Thành viên mới

Chưa ổn, mâu thuẫn nhau quá; đến giờ mình thống kê lại có các cách tính này:
    - Diện tích bao tầng 1 công trình;
    - Diện tích chiếu mặt bằng mái công trình;
    - Diện tích chiếu giọt ranh công trình.
    3 thông số trên áp vào một công trình đơn lẻ thì sẽ có 3 kết quả khác nhau.
    Tại sao lại không thống nhất được nhỉ?
    [FONT=&quot][/FONT]
  2. Spyder

Spyder Thành viên rất tích cực

bác hỏi thế thì em thua, em chỉ có thể trả lời bác là vận dụng cái nào trong trường hợp nào, chứ còn hỏi tại sao không thống nhất thì tốt nhất nên hỏi BXD, hỏi ở đây chỉ có em, bác, và vài anh em nữa nghe [:D].
    Bác lưu ý là em đã nói trước ở trên là QĐ 04/2008/BXD và tiêuchuẩn 323 đá nhau rồi mà, tùy trường hợp mà vận dụng chứ :)>-
  3. zigzagarc

zigzagarc Thành viên mới

Sao vậy nhỉ ? Bác biết thì trích lục hộ anh em đi . Thay mặt tất cả anh em trên diễn đàn cảm ơn bác .Chỉ cần bác nói QC số mấy trang bao nhiêu , trong phần nào .Thế thôi ! nếu bác nói đúng có nghĩa là em là ng xấu đã nói xấu cho bác .Còn ngược lại thì .... mong bác đừng chém anh em nữa , đã đói rồi k cần chém gió chúng e vẫn rách :P
  4. INTRUDER

INTRUDER Thành viên mới

Đúng là quy định/quy chuẩn của mình cái này đá cái kia. Rất khó để có thể biết được là theo cái nào. Gần đây nhất, hồ sơ cơ sở của 1 dự án tháp đôi 35 tầng bên e đã được phê duyệt thì cách tính được duyệt là:
    1- Diện tích xây dựng (CA) tính theo giọt gianh. Mà cái từ này cũng đek biết giải thích thế nào, nôm na là tính đường bao chiếu bằng của phần nhô ra ngoài nhiều nhất (nhưng bên e được phê duyệt là phần nhô ra của cấu kiện cứng - btct, còn những cấu kiện nhẹ - thép, kính thì không tính vào CA (cũng như GFA)
    2- Các khoảng trống tầng, sàn kỹ thuật, tầng kỹ thuật cũng ko tính vào GFA. Trong tk bên e có 1 hạng mục là Bay window (cửa sổ đua ra 60-70cm nhưng bậu cửa cách sàn 50-60cm), cái này cũng đang nhập nhèm, ko biết có tính vào GFA không?
  5. KtsDzi

KtsDzi Thành viên mới

Là giọt nước mưa rơi xuống từ mép mái nhà, đây là từ dân gian nhưng hok tìm thấy trong mấy cái từ điển tiếng Việt online:( Đường "giọt gianh" là đường nhìn thấy rõ xung quanh nhà dân gian do những giọt nước này tạo nên. Vậy hiểu nôm na như cái hình chiếu bằng công trình xuống đất là đúng rồi.

Giọt gianh cũng có thể hiểu dưới dạng tính từ, chỉ sự rơi nhỏ giọt, hok liên tục. "Gianh" có lẽ là cách gọi biến âm khá phổ biển của từ "tranh" trong "mái tranh", sau khi mưa thì diềm mái trái tranh ướt rủ xuống, mỗi đầu lá tranh đọng một giọt nước, rơi xuống ngắt quãng. Từ này vốn hay thấy trong văn học, nay mới thấy trong hệ thống từ kỹ thuật, chắc bí:(
  6. INTRUDER

INTRUDER Thành viên mới

Hix, cảm ơn bác. E hứa sẽ trau dồi kiến thức TA để có thể dịch nguyên văn cái giải thích của bác cho mấy thằng bẹn Thụy Sỹ của em. :))
  7. A_ZIZOU

A_ZIZOU Thành viên tích cực

thế các bác cho em hỏi ngu tý, có văn bản nào quy định để làm rõ các vấn đề sau không ạl
    1. tổng diện tích xây dựng có tính các sàn tầng kỹ thuật, tầng hầm, tầng mái không?
    2, Diện tích xây dựng mỗi sàn có được phép trừ đi các lỗ thủng như thang máy, lỗ kỹ thuật, cầu thang bộ không ?

mấy cái này em tìm hoài không thấy, tuỳ từng dự án, tuỳ từng phòng thụ lý hồ sơ mà các bác sở bảo sao làm thế ạ ,
  8. A_ZIZOU

A_ZIZOU Thành viên tích cực

chắc là cũng nhiều bác bị dính những quả này, chắc chỉ có thể dùng đến kinh nghiệm chinh chiến với sở nhiều mới đưa ra đươc" tiêu chuẩn " được, chứ tài liều thì em đồ rằng khó mà kiếm được,
    kinh nghiệm của em thì cứ tính phủ cả ra ngoài, kể cả tường kính cũng tính tất, phủ bì mà các bác,
    diện tích lỗ thang máy, kỹ thuật, đường dốc, thang bộ không trừ ...

đại loại là tính càng cao càng tốt, tư vấn thì ăn tiền theo m2 càng cao càng nhiều xiên, chủ đầu tư có thể thiệt một chút thuế má gì đấy nhưng sau khi phê duyệt rồi thì cân đối cắt giảm đục khoét nó cũng dễ hơn cho các giai đoạn sau
  9. zigzagarc

zigzagarc Thành viên mới

Xem quy chuẩn 03 và 1 thông tư về tính diện tích sàn nhà chung cư sẽ thấy ạ [:P]
  10. OUTBOX

OUTBOX Thành viên quen thuộc

...