1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cho em hỏi thủ tục li dị

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi Lucern, 10/01/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Lucern

Lucern Thành viên mới

Ôi theo tớ thì cứ để topic này ở đây để giúp cho mấy bác cần đến thì biết phải làm thế nào cho nhanh. Bác nào giải quyết được cái cục nợ này sớm thì cũng là Hạnh Phúc chứ nhỉ?
    ơ mà trả lời bác chủ topic nhé: Hai bác viết đơn, cùng nhau ký rồi cùng nhau mang ra toà án quận, tất nhiên là nơi các bác sinh sống. Thường thì họ sẽ để hội phụ nữ chỗ các bác hoà giải, hoà giải không thành thì toà giải quyết chứ biết làm thế nào nữa. Nói thế chứ các bác cũng phải đi lại mấy lần đến toà chứ chẳng 1, 2 lần mà xong ngay đâu.
    Buôn một tí nhé: Trước tớ có biết vụ hai đứa bạn tớ khi yêu thì rầm rầm đi đăng ký, khi chia tay thì cũng rầm rầm đi ra toà. Hai đứa làm ở nước ngoài nên chẳng có thời gian mà chờ nên có ý muốn làm nhanh. Anh chị đã đưa tiền trước để nhờ thư ký toà làm cho sớm. Mỗi tội là anh thư ký toà này hơi tham nên lại đòi thêm. Cũng lại mỗi tội hai đứa bạn của tớ là dân xong việc thì không tiếc tiền nhưng lại ghét bị hạch sách, đứa thì đưa tiền (tiền đã được ghi lại seri), đứa thì mang máy ghi âm, mời ba bốn phóng viên đứng trước cửa toà. Thế là anh chàng thư ký vừa nói có 2,3 triệu vụ này mới xong, nhận tiền xong chưa ra khỏi cửa phòng thì đã bị mấy anh nhà báo xốc nách đưa lên phòng chánh án...Thế rồi vụ này cũng xong, bọn nó cũng chẳng làm ầm ĩ gì, chỉ vài ngày sau là lấy được quyết định của toà. Nhanh gọn nhỉ?
  2. botitna

botitna Thành viên mới

1. Bác viết đơn có cả chữ ký của 2vc.
    2. Mang ra phòng tư pháp Phường nơi ĐKHKTT.
    3. Phường sẽ cử người đại diện cùng bác tổ trưởng tổ dân fố, đại diện hội fụ nữ ... đến nhà hoà giải. Nếu có nhiều vấn đề chưa thông nhất thì hoà giải nhiều lần ... th ko được thì đơn mới gửi lên toà án quận.
    4. Họ sẽ hẹn 2vc đến để hoà giải (thủ tục) 1 lần nữa, tiếp tục ko đc sẽ yêu cầu ký vào đơn (có thoả thuận về phân chia tài sản, con cái nếu có...)
    5. Hẹn sau 15 ngày đến lấy giấy chứng nhận đã ly dị
    -> Bác được tự do !
    Được botitna sửa chữa / chuyển vào 11:52 ngày 10/01/2007
  3. nguoihanoionline

nguoihanoionline Thành viên mới

Em cho anh tí kinh nghiệm vợ chồng với.
    Đang máu lấy vợ, nghe em nói giật mình xít té.
    Ơ các bác ơi, thế còn phân chia tài sản tòa không giải quyết à?
    Sao thằng bạn luật sư của tôi bảo khi mày lấy vợ rồi, muốn ly hôn thì cứ phone cho tao, tao sẽ đại diện làm tuốt cho mày (đấy, đểu thế, mình chưa kết hôn nó đã chuẩn bị sẵn thủ tục ly hôn cho mình). Tin được nó không các bác?

được oisoioi sửa chữa / chuyển vào 08:49 ngày 07/11/2008
  4. ancient_egypt

ancient_egypt Thành viên mới

Ai đã có kinh nghiệm tư vấn cho em với:
    Em đã làm đơn (loại đơn phương ly hôn), mang ra toà án quận Cầu Giấy thì họ bảo mang ra phường để phường hoà giải. Vậy phường sẽ giải quyết thủ tục ly hôn, hay họ chỉ hoà giải rồi đưa lên quận? Thời gian đơn phương thì mất bao lâu?
  5. Ti_a_mo

Ti_a_mo Thành viên mới

Nói chung về cơ bản là như vậy, còn lại có 2 điểm chưa chính xác lắm:
    Highlight 1: Không nhất thiết đơn phải có cả 2 người ký, chỉ cần 1 người đứng đơn cũng được.
    Highlight 2: Không phải là ký vào đơn. Tòa sẽ mở phiên xử vụ ly hôn nếu 2 bên không hòa giải được (khi 1 bên không muốn ly hôn hoặc có tranh chấp về tài sản, con cái...). Còn nếu hòa giải được thì hai bên sẽ ký vào biên bản hòa giải thành và tòa án ra quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự.
  6. Ti_a_mo

Ti_a_mo Thành viên mới

À, còn về thời gian thì khó tính trước lắm. Nếu 2 bên thỏa thuận được với nhau về vấn đề tài sản, con cái thì nhanh chóng hơn, nhưng từ đầu đến lúc xong xuôi (có quyết định của Tòa án) có lẽ cũng phải đến 4-5 tháng. Còn nếu vấn đề tài sản, con cái lằng nhằng thì lâu lắm bạn ạ, và gây ra rất nhiều mệt mỏi cho những người trong cuộc. Mà, lúc lấy được nhau cũng phải qua 1 quá trình, nên khi bỏ nhau cũng đâu có dễ dàng ngay được.
  7. Vua_luoi

Vua_luoi Thành viên mới

Tài sản nếu mà mới cưới nhau thì cũng khong thành vấn đề, cái quan trọng là chia con mới khổ cơ. Thằng bạn mình mới cưới vợ 2 tháng, trục trặc vì vợ học tây 8 năm về, không quen được với man VN, đã có đâm làm đơn li dị rồi. Mình khuyên chúng mày có làm gì thì làm, máu đến mấy cũng không được có em bé đấy.
  8. ancient_egypt

ancient_egypt Thành viên mới

Thế có nghĩa là phường sẽ giải quyết việc ly hôn ah? Mà tôi thì k có tranh chấp j về tài sản, con cái hết, nên chắc đơn giản hơn. Nhưng nghe nói nếu là đơn phương ly hôn thì thời gian ly thân fải >1năm có đúng k?

được oisoioi sửa chữa / chuyển vào 08:50 ngày 07/11/2008
  9. Ti_a_mo

Ti_a_mo Thành viên mới

Phường là nơi đầu tiên tiếp nhận đơn xin ly hôn của bạn. Sau khi hòa giải ở phường không thành (vì bạn vẫn giữ ý định ly hôn) thì họ mới chuyển đơn của bạn lên Tòa án. Tòa án sẽ thụ lý giải quyết. Bạn là nguyên đơn nên sẽ phải nộp tạm ứng án phí. Tòa án sẽ tổ chức hòa giải (các vụ án dân sự bao giờ cũng chú trọng việc hòa giải, tôn trọng sự thỏa thuận của các bên). Nếu hòa giải không thành thì mới đưa ra xét xử.
    Còn vấn đề ly thân thì chỉ là một tình tiết để chứng tỏ hai vợ chồng không còn tình cảm với nhau, không muốn chung sống thôi chứ không có quy định nào bắt buộc phải ly thân bao lâu mới được ly hôn cả.
  10. CoolPC

CoolPC Thành viên mới

Cho em hỏi thủ tục li dị

Cho em hỏi Khi bắt đầu làm thủ tục li dị thì mình ra đâu để làm thủ tục ah, ra phường hay ra quận, hay ra tòa án, cảm ơn các bác