1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cho em hỏi va chạm giao thông thì xử lý thế nào ạ.

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi cleverview, 29/05/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Tôi không biết là gọi 113 bằng cell phone thì khó. Nhưng nếu đó là điều duy nhất tôi nghĩ ra thì tôi sẽ làm.

Tôi không sợ.

Tôi đã từng bị dọa.

Tôi tin là trên đời có người đủ xấu để thịt tôi rồi lên xe chuồn thẳng. Tôi tin là trên đời sẽ có những người không hề can ngăn.

Tôi không ĐỢI CA đến rồi mới thò mặt ra. Tôi phải tỏ rõ là tôi bênh vực cái người đúng (mà đang bị ăn hiếp kia) ngay khi CA chưa đến.

Tôi không có đủ sức khỏe để đè du côn ra, đợi CA đến.

Đúng rồi, khi có việc khẩn như thế kia, tôi cũng không suy nghĩ được gì cả, chỉ làm theo bản năng và thói quen.

Thói quen và bản năng của tôi là phải đứng bên cạnh người bị ức hiếp vô lý.

Tôi đã từng bị ức hiếp vô lý trong đời, vậy nên tôi không muốn người khác phải một mình đối diện với điều đó.

Tôi đã từng được người dưng giúp đỡ, bảo bọc, che chở, nên nếu một người dưng khác cần đến sự giúp đỡ của tôi (thật ra thì tôi cũng k có mấy khả năng, nhất là về mặt sức khỏe) thì tôi sẽ cố giúp.
  2. AT89C51

AT89C51 Thành viên mới

Đấy không phải vận hạn mà vì bạn đi ko chú ý. Ăn chửi là đúng vì bạn sai, may là chưa gây ra hậu quả nghiêm trọng, nếu có cảnh sát giao thông thì bạn còn bị phạt nữa tiền.
    Mà mình thấy bạn gặp may vì theo như bạn tả thì bạn đánh võng ngay đầu xe buýt, xe chắc cũng ko lắp gương nên ko quan sát được phía sau. Chẳng phải lão kia Chí Phèo mà lão ấy ko hiền, ko để người khác bắt nạt. Chí Phèo thì phải như mình đã thấy: nằm lăn ra bắt sửa xe, vào viện xét nghiệm khám chụp đủ cả. Tất nhiên tiền thì bên sai chịu.[-X
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    :-* động cơ thì tốt nhưng cách giải quyết thế thì khéo mình lại thành người bị ức hiếp vô lý mất [:D]
  3. Anxiety

Chuyện bạn tlspace kể thì tôi chỉ thấy trái tai ở chỗ là người kia đòi giữ giấy tờ xe của bạn thôi. Tôi sai thì tôi sẵn sàng nhận lỗi và đền bù, nhưng không ai được cầm giấy tờ xe của tôi cả, dù tôi sẵn sàng đi theo người bị nạn và chi trả chi phí sửa xe và điều trị vết thương cho họ. Chính vì người ta sợ tôi chạy mất nên mới phải làm như vậy, còn rõ ràng tôi đã thể hiện thiện chí đền bù thiệt hại thì không ai được động đến giấy tờ xe của tôi.
  4. Baby05

Baby05 Thành viên mới

Vì là chị em nên vào xác nhận!
    Hình tượng một người đàn ông trong lòng mình ek liên quan gì đến mấy cái vụ giời ơi đất hỡi, dở hơi biết bơi này. Nếu lúc đó mình đi cùng Clever, mình đảm bảo kéo tay Clever đi cho nhanh khỏi cái chỗ hỗn loạn đó.

Nếu mình và Clever đang đi chợ mua rau [:P] bị thằng 4 bánh chết tiệt kia tai bay vạ gió, mình cũng kéo tay bạn đi thật nhanh trước khi nó kịp dừng lại và mở cửa xe cơ.

Hiển nhiên là mình không bao giờ để cho/chấp nhận người đàn ông của mình phải cầu cạnh và xin xỏ 1 việc giời ơi đất hỡi này. Xin lỗi, còn không thì đi nhanh, không dây dưa.

Mình bản chất không xấu. Cũng không bị đời xô đẩy gì nhiều. Nhưng 10 năm tham gia giao thông ở cái HN này dạy cho mình: Tránh thật xa để ko lún sâu vào bãi ... phưn giữa đường.

@ Anxi: Bạn vẫn lý tưởng văn hóa giao thông ở VN nói chung và HN nói riêng thế à? Mình thì sợ, sợ cả giao thông và người tham gia giao thông. Giờ nếu ko có việc gì cần thiết phải ra ngoài là mình ngồi lỳ trong nhà hoặc dẫn con ra công viên gần nhà chơi. Hạn chế tham gia giao thông càng nhiều càng tốt.[r23)]
  5. AvriLavigne

AvriLavigne Thành viên mới

Luật ko cho ai được cầm giấy tờ của ai cả. Nhưng muốn thằng kia ko chuồn thì phải cầm cái gì đó làm tin. Thể hiện thiện chí chưa chắc là nó đã đi theo mình thật, thể hiện xong nó té thì sao.
  6. baotrungvip

baotrungvip Thành viên rất tích cực

Mình dị ứng với phát biểu của bạn này kinh lên được. Thằng nhà kê thì sao? "vỡ có tẹo" thì không phải hàn à? :-??.
  7. maluudan

maluudan Thành viên tích cực

Nhà em là cho ngay lên Beat.vn ạ :D
  8. Anxiety

Tôi k lý tưởng hóa cái gì cả. Tôi thừa biết có đầy hạng vừa ăn cắp vừa la làng, vừa tông xe ng ta vừa hăm dọa đánh ng ta, ở xh này, cũng như ở nhiều xh khác. Nhưng như vậy k có nghĩa là khi thấy ng yếu thế bị ức hiếp là tôi té đi phần tôi.

Nếu tôi thấy ng yếu bị ăn hiếp mà tôi lỉnh đi chỗ khác, thì mai mốt tôi bị ăn hiếp mà ng dưng lỉnh đi mất thì rõ ràng là ngày mai chính tôi nhận cái hậu quả của thái độ bàng quan của tôi ngày hôm nay.

Đến khi mình bị ức hiếp thì ai cũng trách người đời dửng dưng, nhưng cái lúc chính mình dửng dưng trước sự việc trái tai gai mắt thì mình lại hí hửng cho rằng mình "khôn ngoan" khi né tránh những kẻ hung hãn.

Thử nghĩ đi, mẹ già mình đi ngoài đường, bị thằng côn đồ hăm dọa, ng dưng thì "khôn ngoan" lỉnh đi mất, mình có xót không? Con mình 14t đi ngoài đường, bị thằng khốn nạn nó bắt nạt, ng dưng thì "khôn ngoan" té đi mất, mình có xót không?

Chính do cái sự "khôn ngoan" giữ gìn cho chính bản thân mình, mà đến khi họa xảy ra cho mình, chẳng ai động chân vì lợi ích của mình cả, mới trắng mắt ra.

Xã hội này có tồi tệ hay không là nhờ công mỗi ng góp vào đấy, có phải tự nhiên ai cũng tốt, cũng đàng hoàng, cũng tử tế, cũng có ý thức cộng đồng chung, mà xh nó thành ra tệ được đâu.

Sợ cái xấu nên để cái xấu lộng hành. Cái xấu càng lộng hành thì càng sợ. Càng sợ thì càng để yên cho cái xấu lộng hành...
  9. Baby05

Baby05 Thành viên mới

Đọc xong không biết nói thế nào. Giống đọc sách giáo dục đạo đức của trẻ lên 7.

Bạn thử ra ngoài đường kia kìa, xem bao nhiêu người ngã mà có ngưòi khác tắt máy, dừng xe nâng lên?

Không cần ra đường. Cứ ngồi nhà mà mghĩ thôi, xã hội này, nếu bạn hoạn nạn, mấy ai sẵn sàng giúp bạn.

Ngay cả khi bạn làm đc những điều như bạn nói thì đến lúc bạn gặp hoạn nạn, mấy ai tỏ lòng cảm ơn bạn.

Có 1 câu mà bạn nên biết: Cứu hổ hổ trả ân, cứu nhân nhân trả oán.

Chính vì những điểm khác biệt giữa hổ và nhân nên mới có câu đó đấy bạn. Bạn đừng có mơ mộng về xã hội và con người một cách ngớ ngẩn như thế. Cứu mình trước khi chờ người khác đến cứu, đó mới là bài học đạo đức đầu tiên trước tất cả các loại giáo điều.

Trước khi chờ ngưòi ngoài giúp mẹ bạn, con bạn ngoài đường, bạn nên nói chuyện với họ về văn hóa giao thông thực thế, không phải cái thứ lý thuyết giáo điều như bạn vừa type. Bạn cũng nhìn nhận lại cái văn hóa ứng xử thực tế ở đời trước khi lên tiếng giáo dục đạo đức người khác. Đúng là chưa bị đời tát thì chưa tỉnh ngộ.
  10. cleverview

cleverview Thành viên rất tích cực

Chạy không được đâu bạn ạ. Lúc sượt qua đầu hai xe đều phải đi chậm lại. Lão kia bật cửa phi ra luôn. Hai chú kia chưa kịp lọt qua xe. Phải nói là phản xạ lão này cũng nhanh ghê gớm.
    Lúc đấy đường hẹp cái xe 4b và xe 2b dàn ngang là không còn ai đi được luôn.
    Đứng lại ...bốp bốp ... mày chạy đằng giời.
    Đánh trước, cãi nhau sau đó là thượng sách.

Ở bên topic khác có người nói mình có vấn đề về việc hiểu vấn đề. Không sao giờ mình hiền lắm.
    Mình chỉ hiểu đơn giản thế này thôi : Việt Nam - Công Lý là diễn viên hài.>:)