1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cho em hỏi vấn đề này giải quyết thế nào được ạ ?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi saodoingoi80, 10/11/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. saodoingoi80

saodoingoi80 Thành viên rất tích cực

Em có vấn đề nho nhỏ thế này ạ.
    Hiện giờ em đang muốn nghỉ việc ở chỗ làm của em với lý do là đi học. Đấy cũng chỉ là một phần, quan trọng hơn là bà cô em muốn em về bên trường mầm non tư thục của bà ý làm để quản lý luôn cho bà ý.
    Nhưng bà sếp em hiện đang gây khó dễ chho em. Bà ý nói em làm sai hợp đồng nên em bị phạt. Em hỏi phạt thế nào ? Bà sếp em bảo 1 tháng lương. Em đồng ý, em nói em làm hết tháng này để chị tìm người và không nhận lương tháng này. Bà ý không ngờ em đồng ý dễ dàng thế nên đòi em phải mang quyết định nhập học của em đến.
    Hix, em đang lưỡng lự vụ đi học vì đi học cả ngày thì không đi làm được, mà học cái đấy thì em cũng không quan trọng lắm. Chủ yếu là em muốn nghỉ thôi. Nên không có giấy. Thực ra em có thể bỏ luôn nhưng rắc rối là bà sếp em giữ bằng tốt nghiệp gốc của em. Ngày trước em nộp mới ngu chứ :((
    Em đã nghĩ ra mấy biện pháp sau:
    1/ Nói là trường giữ quyết định cùng với hồ sơ trúng tuyển rồi. Vẫn làm hết tháng đòi bằng tốt nghiệp của em. Nhưng có vẻ bà ý kô tin lý do này. Em định cùn lên cứ bỏ rồi 1 tháng sau quay lại đòi. Không giả em đến tận nhà em đòi. Bà ý giữ bằng của em cũng chẳng làm gì được. Em chịu 1 tháng lương rồi còn gì
    2/ Làm quyết định giả cho bà ý xem.

Cả nhà giúp em xem có cách nào hay hơn nữa không ạ ? :(
    Em cảm ơn nhé
  2. bluetea

bluetea Thành viên rất tích cực

Hợp đồng ld của em bao nhiêu tháng? <36 tháng hay vô thời hạn?
  3. saodoingoi80

1 năm ạ. em mới lam được 4 tháng ạ :( thế mới khó em :(
  4. bluetea

bluetea Thành viên rất tích cực

ặc. thế thì chơi kiểu nhẹ nhàng, nhưugn quyết liệt và dai dẳng để đòi bằng về. Mụ ấy cù nhây thì mới làm dữ. Mà trong hợp đồng của em có điều khoản nào quy định về việc phải nộp bằng gốc ko?
  5. kikovn

kikovn Thành viên rất tích cực

Lẽ ra trước khi đi học phải xin cái Bằng ra đã
    Giả vờ mượn bằng để đối chiếu hồ sơ , kêu là Trường cần Bằng gốc để kiểm tra :D
    Giờ chỉ có cách làm Quết định giả :D
  6. songhahs

songhahs Thành viên mới

Dễ như ăn kẹo mút, hôm nào anh ra HN chơi thì gọi cho anh, anh xử lý chưa đầy 15p thì cái bằng của em tòi ra ngay!:-"
  7. saodoingoi80

Bây giờ làm quyết định giả chắc không kịp. Nhưng em muốn hỏi rằng khi em đền 1 tháng lương rồi thì em có quyền được nghỉ và đòi bằng gốc đúng không ạ ?

Em còn tính đến nước hết tháng em nghỉ bà sếp mà không chịu giả bằng cho em, em thuê đầu gấu đến dọa mất. Bà này nhát chết lắm ạ. :).

Nhưng thực sự em muốn giải quyết êm đẹp chút :D
    @ SH : Vâng, trăm sự nhờ anh
  8. nhim2012

nhim2012 Thành viên mới

Hơ, sao đổi ngôi SN 80 hay 80t mà khờ thế. Đời thuở nhà ai đi xin việc lại nộp bằng gốc (trừ NN) đâu cơ chứ. Cơ sự đến nc này rồi thì nhờ mấy ông bạn/ anh trông gấu gấu tí đến nói chuyện phải trái. Nếu bà í nhát chết như SĐN nói thì chỉ cần nói to, bà ấy cũng tòi bằng ra chứ chẳng cần nắm đấm đâu.
  9. saodoingoi80

Hix, thì mới nói là em ngu mà. Tại vì em cứ nghĩ nó đơn giản thôi :(. Vừa bị bạn em xạc cho 1 trận :((
  10. dohuythiep

dohuythiep Thành viên quen thuộc

Quy định có hết trong hợp đồng lao động rồi mà bạn, chắc trong hợp đồng lao động phải có ghi điều khoản xử phạt vi phạm hợp đồng mà chứ chả lẽ bà ý bảo phạt 10 tháng lương cũng phải chịu. Mình nhớ không nhầm là theo quy định thì muốn nghỉ việc phải báo trước 2 tháng, còn mình nghỉ làm gì thì là việc của mình bà sếp quyền gì mà đòi quyết định nhập học, quyết định nhập học chỉ phải nộp nếu như cơ quan tài trợ cho bạn khi bạn đi học và nhận bạn vào làm khi bạn học xong thôi.