1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cho em hỏi về bệnh tràn dịch màng phổi!

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi anhvu2904, 20/09/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. anhvu2904

anhvu2904 Thành viên mới

Cho em hỏi về bệnh tràn dịch màng phổi!

Hôm nay đứa em gái em vừa đi khám về bảo là bị tràn dịch màng phổi.Em lo quá ko biết tn. Nó năm nay mới có 19 tuổi chưa từng có tiền sử bệnh gì.Em muốn hỏi bac si là bệnh này chữa trị như thế nào và liệu sau bao lâu thì khỏi ạh?
  2. mykoyan

mykoyan Thành viên mới

Tràn dịch màng phổi thường là hậu quả của bệnh lao, hoặc do truyền dịch quá nhanh và quá nhiều (trường hợp này dịch màng phổi có màu vàng chanh). Nếu dịch màng phổi có lẫn máu thì đó là ung thư phổi.
    Nhưng khi đi khám, và bác sĩ kết luận là tràn dịch màng phổi, thì bác sĩ có cho em bạn làm thêm xét nghiệm gì khác nữa không?
    Dr Zhivago
  3. anhvu2904

anhvu2904 Thành viên mới

Nó thấy đau ngực và thỉnh thoảng khó thở nên đi khám thì bác sĩ yêu cầu chụp X quang phổi, xem fim thì thấy có chỗ bị mờ. Sau đó bố mẹ em đưa nó đến Việt Pháp bác sĩ xem fim và kết luận là tràn dịch màng fổi nhưng chưa rõ nguyên nhân và yêu cầu uống kháng sinh gì đó của Pháp trong vòng 7 ngày rồi đến khám lại. em thấy bình thường bị tràn dịch màng phổi fải sốt và mệt lắm nhưng ko hiểu sao ko thấy những triệu chứng đấy. Nó cũng chưa từng bị lao hay mổ xẻ gì cả. Bác nào biết giúp em với. Mà bệnh đấy có nguy hiểm ko ah. Chữa k bao lâu thì khỏi vậy
  4. mykoyan

mykoyan Thành viên mới

Thường thì sau khi chụp X ray, và thấy có dịch trong phổi, các bác sĩ sẽ cho bệnh nhân làm thêm ngay lập tức những xét nghiệm sau:
    - Chọc hút dịch màng phổi để xác định xem có phải là ung thư hay không.
    - Thử phản ứng lao (VS, IDR)
    -Siêu âm tim để kiểm tra những bất thường về động, tĩnh mạch chủ.
    Chỉ đến khi nào những xét nghiệm này có kết quả, bác sĩ mới điều trị cho bệnh nhân (hoặc là thuốc chống lao, hoặc phẫu thuật), đồng thời chọc hút bớt dịch màng phổi nhằm giúp bệnh nhân dễ thở nếu thấy cần thiết.
    Vì vậy, tôi rất ngạc nhiên khi nghe bạn kể, rằng: "bác sĩ xem fim và kết luận là tràn dịch màng fổi nhưng chưa rõ nguyên nhân và yêu cầu uống kháng sinh gì đó của Pháp trong vòng 7 ngày rồi đến khám lại". Mới chỉ xem phim và kết luận là TDMP, mà đã cho uống kháng sinh trong 7 ngày thì khó hiểu thật.
    Khi bị tràn dịch màng phồi, triệu chứng chính của người bệnh là khó thở, không thể nằm ngửa được mà phải nằm nghiêng (nghiêng bên phải hay bên trái là tùy có dịch ở bên nào trong phổi, hoặc bên nào nhiều hơn bên nào). Nếu tràn dịch màng phổi do ung thư, người bệnh ít khi sốt, chỉ thấy đau. Còn tràn dịch do lao, người bệnh thường sốt về chiều. Riêng TDMP do những nguyên nhân ở tim, người bệnh không sốt, mà chỉ khó thở và rất mệt.
    Trong tất cả những trường hợp trên, TDMP do lao là tương đối dễ chữa nhất. Nếu uống thuốc đúng liều lượng, thì khoảng từ 6 đến 9 tháng (đôi khi 12 tháng) là lành hoàn toàn. TDMP do tim đôi khi cần phải phẫu thuật còn TDMP do ung thư thì phần lớn là... thua.
    Dr Zhivago
  5. anhvu2904

anhvu2904 Thành viên mới

Cảm ơn bác rất nhiều. Em mù tịt về y nên ko biết gì cả. Nhưng mà bố mẹ em thì có vẻ tin tưởng ông bác sĩ đấy lắm. Đành chờ mấy hôm nữa đi khám lại vậy. Chán qúa. Dù sao em cũng rất biết ơn bác. bao h có thông tin gì mới em sẽ up lên. mong bác tư vấn hộ
  6. Nhocme

Nhocme Thành viên mới

Ngày trước bố tôi cũng bị tràn dịch màng phổi, cách đây 18 năm, khi đó chẳng bệnh viện nào tìm ra bệnh. Bố tôi bị chuyển đi các bệnh viện vì nghi ung thư, cuối cùng lên Viện lao, hút ra cái dịch màu nước vo gạo. Sau hơn 1 tháng nội và ngoại trú thì bố tôi được ra viện, khoẻ. Từ lúc đó trở đi, phải liên tục tập thở, để màng phổi không bị dính. Em gái bạn sau khi bình phục, phải chịu khó tập thở nhé, có thể tham khảo qua một khoá học Yoga để biết cách thở. Phổi đã bị tổn thương rồi nên phải thật chú ý đấy. Bạn đừng lo lắng quá, tràn dịch màng phổi phát hiện sớm cũng không nguy hiểm lắm đâu