1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cho em hỏi về thẻ VISA Debit ở VN

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi mathizen, 16/05/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Amor

Amor Thành viên quen thuộc

Mua đồ trên mạng thì có vẻ không dễ, vì VN nổi danh ăn cắp thẻ quá rồi. Nhưng đăng ký SAT, TOEFL và apply vào các trường đại học Mỹ Visa Debit được chấp nhận mà. Bác nào cần đi học dùng cái này khá tiện.
    Trong các ngân hàng em từng đặt chân đến thì ghét nhất là bọn Công thương. Nhà gần chi nhánh của nó nên em cũng ghé qua được vài bữa. Các chị nhân viên vừa làm việc vừa buôn dưa lê với nhau cứ như không có mặt khách hàng vậy. Đúng là State owned có khác. Thứ hai là Vietcombank. Bộ mặt của ngân hàng này thể hiện rõ qua cái tay chuyên giải đáp thắc mắc dịch vụ thẻ cho khách hàng qua điện thoại. Ăn nói ngu ngơ, không biết một cái gì hết, nhiều lần trả lời sai, một nhân viên tại bàn khác thỉnh thoảng cũng đưa thông tin không rõ ràng (khiến em phải mất 50K tiền phạt chậm trả). Hoặc đơn cử như vừa rồi, em gọi điện hỏi muốn làm thủ tục ngưng sử dụng thẻ tín dụng thì mang cái gì đi (em vốn sợ các thủ tục hành chính mà, phải hỏi trước cho biết.) Hắn bảo mang tất cả những gì em mang khi đến ký hợp đồng lần đầu tiên. Em mới truy là thực ra gồm cái gì chứ? Hắn ậm à ậm ừ (chắc là để nhớ lại) rồi bảo: mang hợp đồng + thẻ +hộ khẩu + chứng minh thư hộ chiếu (cuống quá nói nhầm đây mà, rõ khổ!!!) Em lại vặn tiếp: này anh ơi, hồi đầu làm thẻ em phải cần cái hộ khẩu, vì cần chứng minh nhà em ở HN, không sợ xù tiền của ngân hàng. Thế bây giờ em đến ngừng thì mang theo làm cái quái gì chứ? Hắn bảo cứ phải có cho đầy đủ em ạ. Cuối cùng em đến chỉ cần xòe cái thẻ với CMT là xong! Đấy, nhân viên kiểu thế nên em đâm ấn tượng xấu, lại thêm cứ phải để tiền đặt cọc trong ngân hàng (12,5 triệu chứ ít đâu). Bây giờ đã có Visa Debit thanh toán được với nước ngoài nên em ngưng thẻ tín dụng ở chỗ Vietcombank luôn.
    Chị charmant tư vấn giúp em dịch vụ này với nhỉ: em đang băn khoăn giữa ACB với Eximbank đây. ACB thì dịch vụ số 1 rồi, cái này em đã nghe nhiều người khen. Nhưng Eximbank lại là ngân hàng duy nhất mà phí rút tiền mặt (tại những máy nằm ngoài hệ thống Eximbank) có 2%, tối thiểu 20K, trong khi các ngân hàng khác đều là 4% và tối thiểu 50/60 ngàn đồng. Tính em ham rẻ ạ, mặc dù suốt thời gian dùng thẻ tín dụng em rút tiền mặt được có... 2 lần. Em cũng không hiểu hệ thống máy của ACB phủ rộng đến đâu, có tiện lợi cho người dùng không, so với Eximbank thì thế nào, và có phải trả thêm phí gì nếu rút tiền từ máy ATM của Vietcombank (tức là trong cùng liên minh thẻ nhưng khác ngân hàng) không ạ? Chị giải đáp cho em mấy cái đó trước nhé, rồi em đến ACB mở tài khoản liền.
    À, tiện thể thông báo cho mọi người luôn: Vietcombank chưa có dịch vụ thẻ Visa debit đâu, và "khi nào có chính sách mới sẽ thông báo đến cho khách hàng". Đấy là theo lời tay Customer Service đấy ạ, mà tay này thì rất không đáng tin cậy.
    Được amor sửa chữa / chuyển vào 22:21 ngày 06/08/2006