1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cho em hỏi về thủ tục kết hôn

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi whrite_river, 03/03/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. whrite_river

whrite_river Thành viên mới

Cho em hỏi về thủ tục kết hôn

Bác nào cưới chồng cưới vợ rồi thì cho em nhờ cái, muốn làm đăng ký kết hôn cần những loại giấy tờ nào? đến đâu? mất bao lâu thì xong ? và mất bao nhiêu xiền? em cần thông tin để truyền đạt cho người khác............cảm ơn các bác nhiều!!!!
  2. be_heo

be_heo Thành viên mới

Đến phường mua cái tờ khai, về khai rồi nhờ tổ dân phố xác nhận. Mang tờ khai, hộ khẩu đến UBND 1 trong 2 phường nộp (ví dụ phường của chồng thì tờ khai của vợ phải được UBND phường nơi vợ ở đóng dấu xác nhận sẵn). OK thì sau 5 ngày ra ký, nộp 20K. Mình là như vậy.
    Chú ý: Nên khai địa chỉ thường trú giống hệt trong hộ khẩu cho đỡ lằng nhằng.
  3. hieuminhnhan

hieuminhnhan Thành viên mới

Bổ sung cho Beheo một chút: nếu bạn từng thay đổi hộ khẩu sau khi bạn 18tuổi (nữ) hoặc 20tuổi (nam) thì bạn còn phải về phường cũ xin xác nhận chưa kết hôn lần nào nữa đấy
  4. ngongbeohd

ngongbeohd Thành viên mới

À, bổ sung thêm là mang theo cả CMTND ( nhiều phường nó cũng đòi cái này) cứ mang đi cho chắc :)
  5. UiiiDzaaa

UiiiDzaaa Thành viên mới

Đau đầu vụ nì nè .
    Lần đấu tới xin giấy đăng kí , oxa đã có giấy chứng nhận chưa kết hôn ở dưới quê rồi , mình thì phải về CA phường gặp người quản lý khu phố nơi đang ở kí xác nhận còn ế .... nộp cho UBND phường xong hẹn 5 ngày sau đi kí , ai dè 5 ngày sau bị trớt quớt , bị trả hồ sơ về bắt bổ sung vì năm 21 tuổi mình chuyển nhà 1 lần , lại chạy lên CA phường nơi ở cũ , xác nhận xong lên UBND nơi đang ở nộp tiếp , lại bị trả về típ vì chưa đem lên UBND phường nhà củ chứng . Lại chạy lên UBND fường cũ chứng xong đem lên UBND fường nhà đang ở mới thèm nhận .
    Mình ko bực vì đi tới đi lui chỉ bực cách phục vụ nhân dân của mấy anh phường quá , từ lúc lên xin giấy tới lúc nộp dc cái đơn lần nào cũng ngồi đợi anh ý 30p hết ah , mấy ổng lo đi đâu ko biết . Lần đầu lên xin giấy muốn hỏi các thủ tục thì ổng ko có ở đó , nên ng khác tư vấn giúp ko kỹ , lúc nộp đơn ko đủ giấy tờ thì ỗng cũng ko có ở đó , ng khác nhận đơn giùm nên ko rành về thủ tục để chỉ mình , 5 ngày sau mình lên , đợi ổng 30 p ổng ra trả đơn cho mình trong khi mình có cho số dt để có gì nhắc nhở giùm , lúc đó mình sợ đi tới đi lui nên mới hỏi kỷ ổng là chứng CA fường nhà cũ thì có cần ra UBND ở đó nữa ko thì ổng ko nghe mình hỏi mà cứ xua mình về , bảo về chứng đi rùi lên đây hỏi típ , nghe tức ko chứ , y chang là lại thiếu xác nhận của phường cũ , ổng lại bác đơn của mình cho mình hcạy thêm 1 vòng nữa . ở phường cũ thì có bạn làm nên nhiệt tình nhanh gọn , còn cái ông phường mới đang ở chán như con gián í
  6. be_heo

be_heo Thành viên mới

"Hành là chính" ý mà!
    Mình được hẹn 5 ngày lên ký thì ng ta bảo "về đê, hôm khác lên, cán bộ hôm nay lên quận rồi!"
  7. hieuminhnhan

hieuminhnhan Thành viên mới

----------------------------------------
    Trường hợp của tớ thì nhanh hơn. Tớ về phường cũ lấy chứng nhận hết có 30'' và 5.000đ. Các anh chị ở đấy rất nhiệt tình còn đọc lời khai cho mình và hướng dẫn gặp ai ở công an phường (người phụ trách khu vực của mình ấy mà) chú công an ký roẹt một cái sau khi xem qua hộ khẩu, quay lại UBND đồng chí chủ tịch cũng xác nhận rất nhanh. Còn ở phường mình đang ở thì chỉ mất có 1 ngày do hôm trước mình mang đến lúc tan tầm làm việc mà
    Nhưng ông xã mình thì không may mắn như thế, cũng bị hành như UiiiDzaaa ấy. Hẹn mấy lần mà cũng không xong
    Mỗi nơi một cách làm.
  8. Duonganh

Duonganh Thành viên rất tích cực

Mình cũng quan tâm đây
    Thấy các bác người lớn tư vấn
    B1: Chàng DAnh ở ngoại tỉnh thì phải có giấy giới thiệu của cơ quan chứng nhận là đang độc thân.
    B2: Dương Anh mang hộ khẩu, chứng minh nhân dân của mình và giấy giới thiệu của người yêu ra phường mình đang đăng ký hộ khẩu và sinh sống, làm thủ tục, nộp tiền, mấy ngày sau ra lấy.
    Có bác còn tư vấn phải có giấy chứng nhận của tổ trưởng dân phố, chắc 2 bước trên là đủ nhỉ
    Chẳng biết có sơ sót gì ko các bác ???
    Được Duonganh sửa chữa / chuyển vào 16:51 ngày 03/03/2008
  9. be_heo

be_heo Thành viên mới

Tớ nhớ ko nhầm thì hình như bộ đội, công an mới được cơ quan chứng nhận, còn đâu phải về phường chứng nhận tình trạng hôn nhân hết!
    À, có nhiều khi về tỉnh làm đăng ký kết hôn lại nhanh gọn hơn. Có tí quen biết, chả phải chờ đợi gì, nộp giấy phát ký luôn!

Được be_heo sửa chữa / chuyển vào 17:03 ngày 03/03/2008
  10. how_do_i_live

how_do_i_live Thành viên mới

Như trường hợp của em, bạn em người Hà Nội, em người Nha Trang thì fải thế nào ạ? Em cứ hỏi trước cho 2 năm nữa