1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cho em hỏi về tình huống này!

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi Casanova_86, 30/07/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Casanova_86

Casanova_86 Thành viên mới

Giả sử trên đường mình thấy trộm cướp, giật đồ! Mình bắt nó, nó chống cự và xảy ra đánh nhau, lỡ tay mình làm nó chết thì pháp luật sẽ xử mình ra sao hả các bác
  2. tuyetchinh29

tuyetchinh29 Thành viên tích cực

Góp chút ý kiến cá nhân, ý kiến của mình thiên về "tình" chứ về "lý" cũng phải đợi người am hiểu pháp luật hơn vào phán: Chắc là phạm tội ngộ sát, lúc xét xử chắc có tình huống giảm nhẹ, hì hì. Lót dép ngồi hóng tiếp.
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Góp chút ý kiến cá nhân, ý kiến của mình thiên về "tình" chứ về "lý" cũng phải đợi người am hiểu pháp luật hơn vào phán: Chắc là phạm tội ngộ sát, lúc xét xử chắc có tình huống giảm nhẹ, hì hì. Lót dép ngồi hóng tiếp.
  3. lazycat1088

lazycat1088 Thành viên mới

Câu hỏi có chỉ số IQ cao quá nên hỏi từ sáng đến giờ không có ai đủ khả năng thỏa mãn được chú em hả?Chắc cũng là ý định "làm cho Box sôi động" đấy hả?
    Anh trả lời cho chú nhé,nếu gặp thằng tội phạm,hoặc thằng ngu,mình lỡ tay đập chết nó thì vẫn cứ đi tù bình thường,còn nặng hay nhẹ thì tùy vào tình tiết.Hiểu chưa hả "chàng trai đa cảm".
    Hô hô hô.
  4. nguyensg32

nguyensg32 Thành viên mới Đang bị khóa

Luật pháp cho phép công dân có quyền dùng vũ lực vừa phải để trấn áp kẻ gian . Trong trường hợp nầy về hình sự thì 50/50 nhưng về dân sự là em thua 100%
  5. nguyenquochoang_arc

nguyenquochoang_arc Thành viên rất tích cực

Tội giết người chứ tội gì. Ngoài ra, được xem xét các tình tiết giảm nhẹ, cũng vẫn có thể trắng án.
    Ví dụ: Thằng cướp rút ra quả lựu đạn, giật chốt, ném vào mình, mình mới nhặt lên quăng trả, lựu đạn nổ, thằng cướp tèo. Cái này tội giết người sẽ được đẩy sang thằng kia, bên này chỉ là phòng vệ chính đáng, còn tình huống xảy ra là bất khả kháng.
    Tội giết người chứ tội gì. Ngoài ra, được xem xét các tình tiết giảm nhẹ, cũng vẫn có thể trắng án.
    Ví dụ: Thằng cướp rút ra quả lựu đạn, giật chốt, ném vào mình, mình mới nhặt lên quăng trả, lựu đạn nổ, thằng cướp tèo. Cái này tội giết người sẽ được đẩy sang thằng kia, bên này chỉ là phòng vệ chính đáng, còn tình huống xảy ra là bất khả kháng.
  6. Casanova_86

có thằng Luyện 2 nó vào nhà mình, mà mình chống cự lỡ may xiên nó chết mà mình đi tù thì cũng hài nhi
  7. embuon2811

embuon2811 Thành viên rất tích cực

Có công an điều tra để làm gì. Họ sẽ dựng lại hiện trường. Bác phòng vệ chính đáng và ngộ sát. Bác đc trắng án là khả năng cao. Vì nó mò vào nhà bác theo đg ban công. Ko phải đg cửa chính. Tức là khách ko mời mà đến.

Còn trường hợp bác đi đg mà nổi máu anh hùng đánh chết nó trong khi nó chưa ra tay thì bác sẽ bị quy vòa tội giết người với tính chất côn đồ.
    Đợt trc ở đg Nguyễn Trãi trong SG ý. Thằng này ở VN, quen 1 con kiều Úc về. Con này đi mua quần áo ở shop, nhân viên bảo vệ nói chị ơi bỏ áo khoác ở ngoài, tiệm em qui định như vậy. Con này tinh vi bảo shop mày ko có áo xịn này đâu, khỏi sợ nhầm. Nhân viên bảo vệ vẫn nhất định ko cho vào shop. Con này gọi cho thằng bồ tới nói chuyện. Thằng này đến đôi co lời qua tiếng lại, rồi rút dao trong người ra đâm mấy thằng bảo vệ. 1 thằng bị chết, vài thằng bị thương.
    Đó. Chết 1 cách lãng sẹt. Đi tù là đg nhiên. Anh hùng anh báo với ai. Con này chả là gì của nó cả. Giờ ngồi khóc tu tu trong trại tạm giam.
  8. Cuoi_ben

Cuoi_ben Thành viên gắn bó với ttvnol.com Đang bị khóa

Cứ đấm đá thoải mái đê... ko chết được đâu :))
  9. minh386

minh386 Thành viên rất tích cực

tù thôi, giết người để tự vệ, ko chủ đích, âm mưu... tham khảo luật hình sự ý. Bác vừa xiên chết thằng nào như thế à?
  10. Casanova_86

Đang nói chuyên trom cuop giât đồ con thag nay la sỹ gaí ko nói, shop đấy là sóng nhạc ở Nguyễn Trãi, tui ở lê hồng phong nối dài nè, lam gi ma dung tu Trogng sai gon nghe xa xôi quá
    vẫn bị tù thì ko hay lém nhỉ, hai bên chống cự quyết liệt mà, no vao nha minh cuop đe dọa ma minh bịt tu thi cung buc that